Oh, amjambo wa sikilizaji wa Sauti ya Amani. Imetimu saa kumi na moja na dakika tano humu studioni mwa radio Okapi Kinchasa, saa kumi na mbili na dakika tano humu studioni Okapi Goma, jimbo la Kivu Kaskazini mashariki mwa jamhuri ya Kongo. Fuateni kuanza vichwa vya habari Waumini wengi wa dayosisi ya Mbujimai wanamukumbuka askofu Tarsisi Chibangu Chishiku huyo ambaye alibaki mwamilifu hadi kifo, kama tutasikia leo siku ya kwanza kilio chake hapa mjini Kinshasa hadi siku ya tatu wakati batamuzika. Mawakala wa RVA wa upo mji Kisangani wanaendelea kusema ya kwamba wanaishiwa nguvu, walizungumza na mwandishi wetu Jacques Mkonkole, kama tutafuata punde. Kuzorota kwa hali ya usalama inaleta tatizo kwa kuhudumiwa wagonjwa wa eneo la afya la Reti jimboni Ituri, kwani hali haya imesababisha visa vingi vya vifo vya uzazi. Mengi zaidi ni katika taarifa yetu hii ya habari. Ndugu, baki pamoja nasi, lakini mbele ya yote yetu. Julishe ya kwamba mahakama ya kijeshi ya Kinshasa Matete ilitoa uamuzi wake leo siku ya kwanza tarehe kumi Januari mwaka elfu mbili na makumi mawili na mbili, katika kesi ya mauaji ya mwanaharakati Rosi Mukendi, naibu kamishani mkuu b Karine Lukeso anapokea utumwa wa kifungo cha maisha na miaka kumi ya usalama usioweza kupunguzwa kwa mauaji ya Rosi Mukendi. Pia amehukumiwa miaka mikumi ya utumwa wa adhabu kwa kuiuka maagizo. Mahakama pia alitangaza kuachishwa kazini kwake na kuweka gharama za mwenendo wa kesi kwa malipo ya serikali. Kama ukumbusho, Rossi Mukendi miaka makumi tatu na sita ya kuzaliwa mwanzilishi wa shirika la Itoalo Collective 2016 alipigwa risasi na kuuawa mnamo tarehe makumi mbili na tano Februari mwaka wa elfu mbili na kumi na nane alipokuwa akishiriki maandamano ya kimya yaliyotishwa na Wakatoliki wa kawaida kudai uchaguzi wa kuaminika akiwa na shahada ya mahusiano ya kimataifa kutoka chuo kikuu cha kitaifa cha walimu UPN maarufu, pia alikuwa msaidizi katika chuo kikuu hicho. Imeanza tangu leo, siku ya kwanza mjini Kinshasa, sherehe za mazishi za marehemu askofu Tarsisi Chiwangu Chishiku mstaafu wa Jimbo la Mbujimai, ambaye aliacha dunia tangu siku ya tatu, tarehe makumi mbili na kenda Disemba mwaka jana, katika kliniki za vio vikuu. Askofu huyu mukatoliki aliongoza dayosisi ya Mbujimai kuanzia mwaka wa elfu moja, mia kenda makumi tisa na mbili hadi mwaka wa elfu mbili na tisa waumini wengi wa dayosisi ya Mbujimayi wanamukumbuka askofu huyu ambaye alibaki mwaminifu hadi kifo chake. Ripoti ya Ester Ndalafina katika usomi wa Jean Kasami. Parokia nyingi hazikuweza kuzuia machozi ya waamini wao siku hii ya kwanza ya mwanzo wa maombolezo ya askofu Chibangu Chishiku. Parokia nyingi zinashuhudia, hakika alikuwa mtu mwenye kujaa upendo na matendo mema. Wengine wanasema alikuwa mkusanyaji wa watu na mwenye mwenendo mzuri. Maisha yake yanabaki kumbukumbu ndani ya mioyo ya, ya waamini wengi wa parokia ya Mbujimayi. Tujulishe kuwa wajumbe wengi kutoka Kasai Oriental walikuja Kinshasa kuhudhuria sherehe za mazishi za askofu Chibango Chishiku katika jimbo la Chopo. Kutozilika kwa mawakala kunaendelea katika Reji de Voies Aeriennes de Kisangani. Herve ya Marufi wanasema wanaishiwa nguvu, baada ya kulimbikizwa zaidi ya miezi makumi sita bila mishahara yao na pia bila kuhesabu miezi kumi na miwili iliyopita ya mwaka wa elfu mbili na makumi mawili na moja ya hivi karibuni. Ni katika hali hii ya mvutano na kupinga zuluma na kudai haki zao ambapo kamanda wa muda na mwakilishi wa utetezi huo waliitwa leo siku ya kwanza mjini Kinshasa. Jumatatu hii asubuhi watumishi hawa wa RVA walikusanyika karibu na mnara wa kudhibiti. Walikuwa wakizungumzia juu ya maisha yao ya tabu na juu ya hatima ambayo itaifaidiwa kwa kiongozi wa mpito na mjumbe wa shirika lao la utetezi, waliosafirishwa siku hii mji Kinshasa na mamlaka ya kitaifa ya RVA. Wamoja wao wanafikiria kwamba watakamatwa huko, kwa hivyo walisita kuondoka kwao. Wengine wanaamini kwamba safari hii ni fursa nzuri ya kuju mahitaji zao kwa wakubwa wao wa kazi, kama ilijulisha Ashile Munduku, katibu wa shirika la utetezi la wafanyakazi la RV ya Kisangani. Kinachowachukiza zaidi ya yote ni ahadi zilizovunjwa zilizotolewa na mamlaka. Kwa mujibu wao, hawajui kwamba wana majukumu ya kudani, kama vile imenena B Ivete Mwanga. Alijulisha kwamba kuna wamoja wao ambao wanafukuzwa nyumbani mwao sababu ya kutokulipa. Kuna wandoa ambao wanaishi tofauti kwa sasa, kwa sababu hawana mahali pa kuishi kwa hivyo, wanaishi katika tabu kabisa. Wanafuatilia kwa karibu maendeleo ya kesi hii, wanaahidi kuendesha mgomo kali ikiwa hakuna suluhisho linalopatikana kwa mahitaji yao. Mji Kisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Jueni eti mawakala wa RVA wanasema wanafuatilia kwa karibu maendeleo katika swala hili, wanaahidi kutenda namuna ingine ikiwa hakuna suluhisho litapatikana kwa madai yao. Kiongozi mkuu wa kampuni ya Bio Agrobusiness BAB, kwa kifupi anasema leo siku ya kwanza kwenye Redio Kapi ya kuamba maneno ya waziri wa utafiti wa kisayansi kuhitimu mradi wa kilimo wa mkwadi huko Kasai Mashariki eti umeshindwa. Kachi Mulumba anakadiria kuwa hata kama mradi huu unaendelea umezalisha zaidi ya tani elfu moja ya mahindi, hali ambayo imewezesha wakazi wa Kasai Orientali na Mbujimai kwa ujumla kutokumbwa na upungufu wowote. Kumbuka kuwa muradi makini wa kilimo na muradi wa wizara ya kilimo unaosimamiwa na kampuni ya Bio Agro Business BAB, huu ni muradi unaofadhiliwa na mfanyabiashara biashara wa Ubelgiji Philipe de Meluze, akiwa mukuu wa kampuni inayohusika na usambazaji wa mashini za kilimo madini na uchimbaji mawe. Yeye pia ni mwenyezi wa makampuni kadhaa pamoja na African Equities de Matko na anamiliki asilimia makumi matano ya Grand Hotel Kinshasa. Aliteuliwa kuwa meneja bora mwaka wa elfu mbili na makumi mawili nchini Ubelgiji mji wa Kananga limehudumiwa na umeme tangu tarehe 13 Disemba. Nishati hii inayotelewa na shirika la kitaifa la umeme snele ni ya kudumu, wakati wakaji wanazania kuwamba ni sababu ya ziara ya kazi ya mkuu wa nchi katika eneo hilo. Kampuni snele inazungumuza juu ya kupatikana kwa jenereta tatu za kave ya mia nane ambazo zimeuweka si wakandu kulingana na mpango wa kutoa nguvu kuhakikisha utiifu mkali wa amri ya miji juu ya bei rasmi ya usafiri wa umma huko Kinshasa, kukataza hali ya eneo la nusu ya eneo kupiga marufuku maafisa wa polisi dhidi ya uharibifu mbaya wa magurudumu ya usajili wa magari yali ni mapendekezo yaliyotolewa na Lavoisi, muundo wa mashirika ya kiraia wakati ripoti ya ufuatiliaji katika sekta ya usafiri wa umma iliyochapishwa katika mtaa wa Jugu, kuzorota kwa hali ya usalama inaleta tatizo kwa kuhudumia wagonjwa wa eneo la afya la Reti, hali ambayo imesababisha visa vingi vya vifo vya uzazi. Kufuatana na kiongozi wa eneo hili la afya, ingalikuwa mzuri serikali ya jimbo ifuatilie suala hili ili kuokoa maisha. Katika jimbo la Maniema ya pata kaya mia saba na tatu zilizoathiriwa na upepo mukali ulioambatana na mvua kubwa iliyonyesha katika eneo la Punya mnamo tarehe kenda Disemba mwaka elfu mbili na makumi mawili na moja hivi karibuni zitasaidiwa na Caritas Development Kindu. Tayari operation ya kuwatambua imeanza kwa mujibu wa muratibu wa ofisi ya dharura ya dayosisi mshikamano na ushirikiano wa Caritas Development Kindu, msaada huu unazingatia mazingira magumu, utakuwa wa fedha taslimu tunamusikiliza Padre Christian Kungwa kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Tumekutanika papunya, tuliweza kupashwa na ndugu zetu ya kama munamo tarehe kenda Desemba mwaka wa elfu mbili makumi mawili na moja, mvua kubwa iliweza kupiga ikaangusha manyumba masomo na kuweza kurusha manjanja na kupitia ripoti ambayo chumba ambayo iliweza kusimikwa kwa ajili ya kufanya evaluation ya ajali iliyotokea ni 73 menage ndiyo iliweza kukumbwa na shida hiyo, na Caritas Development Kindu haikuweza kufunga mikono, iliweza kugonga huko na kule kwa watu ambao ametumika nao, na ikaweza kupata msaada kupitia Cafod, na yeye Cafod aliweza kusaidiwa na Start Found. Ni ile msaada itakaotusaidia sisi tuweze kuwasaidia wengine. Inaomba kuonesha ya kama msaada ambao tumekuwa nayo haiwezi kuenea wa ote hapana, lakini kuna kuwa makriteri mbalimbali ambao itatusaidia sisi kuweza kuwasaidia watu. Ni ile makriteri ambayo tumeita makriteri ya vulnerability, wale watu ambao hawajiwezeshe Kiasi kikubwa cha vibuyu na mitandio ya kijeshi zilinaswa na forodha ndani ya shehena ya visa kutoka nje wiki jana huko Butembo. Hizi ni chupa za maji za kijeshi na mitandio. Kapiteni Rauli Kibamako, mkuu wa ofisi ya mwendesha mashtaka wa kijeshi ambaye ameandaa kutumikia nje ya Butembo, ambaye alichukua kesi hiyo, alisema aliamisha kwenye mwisho wa taarifa yetu ya jioni. Asanti kwako ya ndugu etu tegasikio, katika habari zilizosindikizwa na Alain Rung Mushinji, kwa ufundi wake Jean-Claude Nsiala. Munaweza tena kufuata habari hii kwenye mitandao ya kijamii Radio Kapi.