Salamu zetu ziwafikie popote. Mmejiunga na Sauti ya Amani Radio Kapi, ifuatayo habari kwa kifupi. Rais Felix Tshisekedi amewapatia leo siku ya kwanza mjini Kinshasa mawaziri wa husika na fungulo ya mabasi 100 ajili ya uchukuzi wa wanafunzi wa mji kwa vyuo vikuu ya Kinshasa alama ya kwanza zingine. Mabasi mia sita huenda kugawanywa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mzima, kama tutasikia baadaye. Madereva wa teksi na mabasi ya teksi wamepandisha bei ya uchukuzi humo muji wa Lubumbashi sababu ya kuongezeka kwa bei ya litri ya petroli pa vituo vya husika humo jimbo la Hokatanga. Chherse waonekane hawa watu waliyetajwa na meja Paul Mwilambwe katika kesi ya kuuawa kwa Floribert Chebeya na Fidel Bazana, madai ya shirika ya siyo ya kiserikali ya kiraia na vuguvugu la kiraia leo mjini Kinshasa. Baki pamoja nasi ndugu. Habari kamili. Sherehe ya utoaji wa mabasi kwa njia ya mfano kwa ajili ya kuwasafirisha wanafunzi kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilifanyika mjini Kinshasa mnamo siku ya pili, tarehe 18 Januari. Sehemu ya kwanza la mfano la mabasi mia moja kati ya mia sita iliyopangwa kwa nchi nzima linahusu wanafunzi wa Kinshasa go, ilizinduliwa na rais wa Jamhuri, Felix Tshisekedi mwenyewe. Alitoa funguo kwa waziri wa uchukuzi huyu akampa mwenzake wa esu. Sherehe ilifanyika katika esplanade ya chumba cha raia. Hali ya usambazaji wa visa za petroli inazidi kuwa ya wasiwasi katika mji wa Lubumbashi. Vituo vingi vya usika kufanya huduma ya nchini nafasi, ambapo kuna tambulikana misururu, mirefu ya magari fursa kwa wachuruzi waitwao kadafi ya kuongeza bei ya litre moja ambayo inaanza uzishwa hadi franga ya Kongo Elfu nne au zaidi. Madereva wa teksi na mabasi ya teksi pia wamepandisha pia bei. Taarifa ya Jean Gandu inatafsiriwa na François Xavier Mibe. Jumanne hii asubuhi, vituo kadhaa vya huduma vimevamiwa na mistari mirefu ya magari. Pia kuna madereva wa teksi ya pikipiki na hata wauzaji wanaojulikana kama makopo ya Kadhafi mkononi. Wengine wameacha magari hapo tangu Jumatatu mchana, wengine walifika huko asubuhi na mapema, ili kuweka mahali pazuri, wakitarajia kuhudumiwa wa kwanza. Ni hasa kwenye kona ya kile la balanda na njia ya mapinduzi katika mtawa Lubumbashi. Katika vituo vingine vya huduma kipaumbele kinatolewa kwa waliojiandikisha. Pia tunajifunza kwamba kati ya wale wanaouza kwenye pampu ununuzi wa kiasi kikubwa ni marufuku, kwa madhumuni ya kutumikia idadi kubwa. Lita moja ya petroli inauzwa kwa elfu nne franka ya Kongo, au zaidi. Mbali na kipanza sauti Baadhi ya makampuni ya mafuta yametwambia ya kuwa macho yao yapo Kinchasa ambako waziri wa uchumi wa kitaifa atafanya mkutano Jumanne hii na kupiga marufuku makampuni ya mafuta maandamano yaliyoanzishwa na shirikisho la Front Commun pour le Congo kwa kudai kuachiliwa kwa, kwa Muchungaji Daniel Ngoi Mulunda yalitawanywa na polisi, hali inayochukiza naibu wa jimbo Pablo Ngwej, mratibu wa mkoa wa muundo huu wa kisiasa, anasema haelewi jinsi maandamano ambayo yalikuwa yamekubaliwa na kiongozi wa Lumbashi yanaweza kufutua na mamlaka hiyo siku moja kabla, kupitia mitandao ya kijamii, aliyewasiliana na meya wa Lubumbashi, huyu anakiri kugairia tukio hili kwa sababu za kuiusalama. Mauaji ya watetezi wa haki za binadamu Floribert Shebeya na Fidel Bazana, mashirika yasiyo ya kiserikali ya kiraia na vuguvugu vugu la kiraia zinadai kuonekana na kusikilizwa kwa watu wote waliyetajwa na Meja Paul Mwilambwe katika kesi inayoendelea mbele ya mahakama kuu ya kijeshi ya Kinshasa Gombe. Kauli wakati wa mkutano na waandishi wa habari ambao waliandaa kwa pamoja siku ya pili katika makao makuu ya La Voix des Sans Voix pour le droit de l'homme. Huko mji wa Uvira ki Kusini, wanajeshi watatu wa FRDC walianguka kwenye uwanja wa heshima wakiwemo maafisa wawili na askari aliyejeruhiwa. Raia wawili akiwemo mama mmoja aliuawa na risasi akiwa sokoni. Jumla watu watano wamekufa. Hii ni tathmini iliyofanywa siku ya pili na jeshi hilo baada ya majibizano ya kurushiana risasi yaliyosikika jana na ambayo yalipambanisha jeshi la taifa na muungano wa wana mgambo wa Maimai na FNL ya Burundi katika mji wa Uvira. E, FRDC inatoa wito kwa raia kutulia na kuendelea na shughuli zao. Fisto Ngoma, shughuli za kupooza maduka yaliyofungwa na trafiki kwenda polepole pole, hii ndiyo picha ambayo jiji la Uvira lilionyesha jana, siku ya kwanza, hasa kaskazini katika manispa ya Kavivira, hata katika manispa ya Mulongwe. Wakazi walirudi nyumbani mapema wakiofia usalama wao. Leo siku ya pili asubuhi, shule kadhaa za msingi na sekondari hazikufanya kazi. Jeshi la FRDC inasema ya kwamba maadui wa amani walikuwa wakitafuta chakula katika mji wa Uvira, waliporudishwa nyuma na jeshi kutoka milimani baada ya saa nane za mapigano kati ya wapiganaji hao ni pamoja na Ilunga Gadi Lunyuki na waasi wa Burundi wa FNL. Aidha, wakazi ambao bado wako katika hofu kusikia majimaji makanakika Simbira John na wanajeshi wa moja wa FRDC kuhaidi kufukuzana baada ya kifo cha maafisa wawili katika mapigano ya siku ya kwanza. Kiongozi huyo wa majimaji anaishutumwa FRDC kwa kuongozwa na wageni ambaye yeye anataja kuwa ni wazalendo na kumuacha huru Michel Rukunda Makanika na na kutozuia kuvuka kwa wanamgambo wa Burundi katika bonde la Ruzizi. Kwa sasa hali iko chini ya udhibiti. President wa vijana wa Kavimvirat Kizatiniko aliwataka vijana wa Lalarondo kuwa macho na kudumisha ushirikiano mzuri na vyombo vya ulinzi na usalama. Hali ya kiafya ya wafungwa katika gereza kuu la Aru takribani kilomita mia mbili na makumi tisa kutoka Bunya katika jimbo la Ituri ni wasiwasi, ndivyo anavyotangaza muhusika mkuu wa gereza hii. Takribani watu mia moja, na makumi tano, wanaishi katika hali mbaya. Hakuna chakula cha kutosha, hakuna muundo wa matibabu wa kuwatibu wafungwa wagonjwa. Wamoja wao walipoteza maisha katika mwezi huu wa Januari kutokana na kukosa matunzo. Jean Claude Lokidile anatafsiriwa. Ni kwa ujumla watu mia moja makumi ine na nane ndio wanafungwa ndani ya duka hiyo ya zamani ya serikali iliyogeuzwa kuwa jela likiwa na nafasi ya kuchunga wafungwa mia moja, jela hilo linahifadhi kwa sasa watu wengi, alivyojulisha Twambe Teofrat, kiongozi wa jela kuu la Aru. Shida kulingana naye malisho mabaya na hata ukosefu wa matunzo. Kati ya wafungwa kunapatikana wana ugonjwa wa kukohoa, wanaokuwa na ukimwi na pia malaria. Idadi ndogo ya walinzi haisaidie polisi kulinda wagonjwa wanaopelekwa hospitali. Hali ya kiutu inakuwa mbovu kwa sababu ya uwingi wa wafungwa, alivyofahamisha Kiongozi wa shirika la raia la Aru Inonsa Magude. Mwendesha mashtaka mkuu wa tribunali anaahidi kujielekeza huko. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Huko Kivu Kaskazini, wenyeji wa shirika la kiraia katika sehemu ya kusini ya mtaa wa Lubero wanatoa angalisho kuhusu hali mbaya ya maisha ya maelfu ya watu waliokimbia makazi yao sababu ya mapigano ya mara kwa mara kati ya makundi mawili yenye silaha Gracias, mzati. ni kwa zaidi ya wiki mbili sasa ambapo harakati hizi ya watu imeripotiwa katika maeneo ya ufalme wa Bamate na wa Batangi. Hii ni kufuatia mapigano ya mara kwa mara kati ya kundi la NDC Renove yake Gido na F pepe ya Kabido katika maeneo kadhaa ya sehemu hii ya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Katika eneo la Miriki kwa mfano, shirika la kiraia limesajili takriban kaya elfu mbili ambazo zimefika huko tangu tarehe 6 Januari ya mwaka huu. Alfonse Nzira, kiongozi wa shirika hilo, anathibitisha kuwa watu hawa waliokimbia makazi yao wanakosa chakula na maji ya kunywa. Kwa upande wa mamlaka za kimila za mkoa wanathibitisha harakati huu wa idadi ya watu. Kulingana na Mwami Mkosasenge, mkuu wa ufalme wa Bamati, mashirika za kibinadamu zipo katika maeneo kadhaa. Nikiripoti toka Butembo, mimi ni Grasa Mzati, Radio Kapi. Wataalamu wa Kongo kutoka wizara ya mipango ya kieneo kwa kushirikiana na wale wa migodi, kilimo na mazingira wamekuwa wakitengeneza tangu tarehe 18 Januari saraka ya kitaifa ya rasilimali za udongo na chini ya ardhi ya Kongo ya kidemokrasia zinazoweza kurejeshwa na zenye haziwezi kurejeshwa. Kulingana na Gilo Ando, waziri wa maendeleo ya eneo ni muhimu kwa usimamizi wa uwezo wa eneo eneo la Kongo. Ni waziri mkuu Jean Michel Sama aliyeanzisha uundaji wa saraka. Uharibifu wa faili, uondoaji na uuzaji haramu wa kiwanja cha serikali kwenye barabara ya La Corniche mjini Goma: liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini anaamua, ameondoa arifa iliyotumwa kwa mkuu wa kitengo cha chumba jimboni huko Goma mwezi wa tano mwaka wa 2019. Ilikuwa na lengo hii arifa ya agizo la mawaziri ya tarehe makumi mawili na nne mwezi wa kumi mwaka wa elfu mbili, makumi na sita kuhusu kufutwa kwa idadi fulani ya nyumba za serikali. Wakazi wa Goma wasalimia uamuzi wa ujasiri wa liwali. Hivyo akisanti kwako ndugu uliyetutega tutega sikio katika taarifa iliyosindikizwa na Alen Rung Mshinji kwa ufundi wa Dedone Nyangasa na Polidor Basunga. Mnaweza tena kuyafuata kwenye mitandao ya kijamii ya Redio Kapi.