Oh, asante kwako Djilinga Lingala kwa kunipa nafasi ya mjambo, wasikilizaji wa Sauti ya Amani kwa teni vichwa vya habari. Haki inakataa ombi la kusikilizwa kwa rais wa zamani Joseph Kabila. Peter Ngomo, mmoja wa wakili wa chama cha kiraia, anajibu nini? <eek> Hali ya usalama pa Uvira na mapigano kati ya maimai mai na FRDC inaonekana kuwa tulivo humo jimbo la Kivu Kusini, na huko jimbo la Kasai, usambazaji wa dawa katika vituo kadhaa vya afya ulitolewa jana siku ya tatu mjini Mbujimayi. Habari, kamili. Mahakama kuu ya kijeshi ilitupilia mbali pande za kiraia katika kesi ya mauaji mara pili ya watetezi wa haki za binadamu Floribert Shebea na Fidel Bazana kwenye kikao cha Kazara jana siku ya tatu katika gereza la kijeshi la Ndulu. Vyama vya kiraia vya familia ya Shebea na Bazana viliomba kujitokeza kwa watu wote waliotajwa na mshtakiwa Paul Mwilambwe, haswa seneta wa maisha Joseph Kabila katika hukumu yake ya awali kiongozi wa mahakama aliona si vyema kuwafikisha watu hao kwenye kesi hiyo ikizingatiwa kuwa anatumia uwezo wake wa kiakili na hakutaja sababu yoyote. Alizitaka pande zote kuanza maombi yao mnamo tarehe makumi mbili na sita Januari. Tunamsikiliza majibu ya vyama vya kiraia kuhusu swala hili pamoja na mtetezi Pite ya Ngomo kwenye kipaza sauti cha Jeff Ngui. le president partant, kiongozi kwa misingi ya masharti ya kifungu cha mia mbili makumi manne na tisa cha sheria ya mahakama ya kijeshi anaona kuwa haifai kuwa ita mahakamani watu hawa wote ambao tumewaomba na wengine. Katika hatua ya sasa hatuwezi kuomba, tumeomba kuahirishwa ili kuweza kushauriana nasi na kuandaa hoja yetu ya usikilizaji huu. Kifungu cha mia mbili makumi mane na tisa cha kanuni ya mahakama ya kijeshi kinampa kiongozi wa chumba ya kile kinachoitwa mamlaka ya hiari, lakini ni katika hali ya kipekee na mwelekeo wa mijadala, kwa sababu sisi katika barua yetu tuliyoiandikia mahakama kuu tulirejelea vifungu vya kifungo cha kumi na ne cha mkataba wa kimataifa unaohusiana na kazi za kiraia na kisiasa ambazo kwa kweli zingeondoa mamlaka haya kutoka kwa kiongozi na huko Goma angalau watoto mia mnane na nne wakiwemo watoto makumi tisa na moja wa zamani walioshiriki vikosi vya kijeshi na vikundi vya Engisila wamepokea vyeti vya kuzaliwa kama kitambulisho cha uraia, na shirika lisilo la kiserikali la Mouvement International pour le Droit de l'Enfant Femme Homme Veuf Midefe Hops, maarufu Bi Louise Mapendo Kasongo kwenye kipaza sauti cha Bernarde Nyangi hapa mjini Goma ni watoto mia munane na ine ambao wameweza kupata ile bahati ya kuweza kuandikiwa ku biro ya etat civile, na kupata ile jugement supletif na acte de naissance. Ilifanyika na ndani ya vile ya beni mu zone sante ya beni na Kalunguta, na huko ni watoto elfu moja mia mbili na tano ambao waliweza kubatika, na ndani ya muji wa masisi ni watoto elfu moja ambao nao waliweza kubatika kupata hiyo vitambulisho, na kwa siku zinakuja nao wataweza kupata maacte de naissance zao. Ni kusema watoto ambao waliweza kuchelewa kumuda ambayo sheria inahusu mtoto aandikishiwe siku makumi kenda sababu ya vita na wengine kutokujua. Ni kwa ile mradi ambayo inisefi aliweza kudhamini kupitia shirika midefeops, njoo watoto hao wameweza kuandikiwa na kupata vitambulisho vyao leo hapa ndani ya mji wetu wa Goma. Rais Felix Antoine Chisekedi alichukua usimamizi wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya Kati, CEEAC maarufu, akimgomboa jirani yake Denis Asungwesu. Yalifanyika jana mjini Brazavili siku ya tatu tarehe kumi na tisa Januari mwaka elfu mbili na makumi mawili na mbili, kando ya kazi ya mkutano wa makumi mbili wa wakuu wa nchi na serikali ya Wakanda. Lengo lake ni nini? Honore Misenga Kalala ameleta mujibu kupitia sauti Jean-Baptiste Ntonga Muungano wa kiuchumi wa nchi za Afrika ya Kati umeundwa tarehe 18 Oktoba mwaka 1983 sawa sawa na, na SADC COMESA na CEDEAO Muungano huo uliundwa ukiwa na lengo la kurahisisha mpango wa kushiriki kiuchumi barani. CEAC ingepashwa shurulika na uboreshaji wa uhusiano bora na maendeleo kamili katika nchi hizo za Afrika Kati katika sekta zote za shughuli za kiuchumi na za kijamii kama sekta za viwanda, uchukuzi, mawasiliano bora na nishati. Nchi zote zinazotambuliwa na Umoja wa Mataifa katika sehemu ya Afrika Kati ni wanamemba Angola, Cameroon, Gabon, Guinea Equatorial, République centrafricaine, République Démocratique du Congo, République du Congo, Sao Tome et Principe na Chad. Ofisi kuu ya muungano huo yapatikana Libreville huko Gabon. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano, CEAC imeshurulikia uboreshaji na uongozi wake ili ikuwe muungano wa kiuchumi wenye nguvu na ambao waweza kupambana vizuri na shida za kisasa. Huko Kivu Kusini kulitambulikana hali ya utulivu kwa saa chache mjini Uvira baada ya oga, kutokana na milio mipya iliyosikika tangu siku ya siku ya pili kwenye milima inayoangalia kituo cha kibiashara cha Mulongwe na Kakungwi. Maelezo nawe Fistongoma. Wazazi wengi hawakuacha watoto wao kwenda shule, usafiri wa umma ulipunguka na biashara zilifunguliwa nyuma asubuhi hii. siku ya tatu mfululizo ambapo jiji la Uvira linaishi kwa hofu kubwa. Wakazi wanasema wanahofia kuharibika kwa dhamana iwapo kutokana na shambulio katika mji wa Uvira. Presidenti wa shirika mpya la kiraia Andre Biadunia Mashaka alisema, wakati risasi zinapiga filimbi katika mji ni raia ndio waasiriwa na pia, kwa sasa watu wanasitasita kuhusiana na shughuli za kibiashara. Jumatatu iliyopita raia watatu walipigwa risasi kutoka kwenye milima inayoinukia mji, lakini FRDC inahakikisha kuwa kila kitu kiko chini ya udhibiti wa jeshi la taifa. Msemaji wa jeshi Uvira, Meja Jedoneka Sereka alisema washambuliaji walijipenyeza mujini kwa sababu ni watoto wa mingini walienda kakungwe kwenye kilima ambapo waliharibu nyumba ya walinzi wa jeshi la FRDC. Jeshi liliingilia kati ya raka na kuwafurusha. Kwa sasa hali imekuwa shwari tena na imedhibitiwa. Jana jioni, doria tatu za kivita kutoka kikosi cha tatu cha MONISCO zilitumwa mjini humo ili kulinda usalama ya raia. Doria zingine za anga zinatarajiwa Jumatano hii kwenye sehemu ya milimani ambapo washambuliaji walikimbilia na huko Kivu Kaskazini, jumla ya makundi matatu ya wajambazi kuu ya watu sita yaliwasilishwa na kamishna wa polisi wa jimbo siku ya pili mbele ya makamu wa gavana wa jimbo hilo na maafisa wengine wa polisi na jeshi. Miongoni mwao ni pamoja na wanaozaniwa kuwa wa uaji ya wa wabalozi wa Italia Luka Atanasio mnamo Februari mwaka elfu mbili na makumi mawili na moja mtaani Nyiragongo. Humo Ituri, makabiliano yalizuka siku ya pili kati ya polisi na madereva wa teksi wa pikipiki mjini Bunya sababu ya kuparamiwa pikipiki zinazozunguka bila sahani ya liseni. Taarifa ya Klarisi Zindula kwa usomi wa Ezekiel Muzaliwa. Ni tangu jana siku ya pili ndipo polisi wa barabarani walikuwa wakizunguka mjini kote Bunia kwa ajili ya kudhibiti pikipiki zilizokuwa zikitembea bila vitambulisho. Uamuzi ambao haukukubalika na madereva na watembeza pikipiki piki jimboni. Kwa mjibu wa kiongozi wa Federation des Transporteurs du Congo, mmoja kati ya miungano za waendesha pikipiki mjini Bunia, kiasi cha dola makumi tatu na tano zinazohitajika kwa ajili ya kupata vitambulisho ni mwingi mno kufatana na shida ambazo wanazozipata kwa sababu ya usalama mdogo jimboni Ituri. Jackson Mapendo anaomba wakuu viongozi kupunguza bei ya vitambulisho hivyo kwa watembeza pikipiki piki. Kwa upande wake liwali wa jimbo anatoa mwito kwa waendesha pikipiki piki wote kuelewa kwamba operesheni ni kwanza kutekeleza mpango wa kuleta usalama jimboni. Hii siku ya tatu polisi wa barabarani waliendelea kudhibiti kuzibiti pikipiki piki ambazo hazikuwa na vitambulisho. Ripoti toka Bunia. Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Na huko Kasai Orientali siku ya tatu pale Mbujimai kulitolewa kundi kubwa la vifaa vya matibabu, dawa pamoja na jenereta na ofisi ya rais wa jamhuri ambayo hafla ya makabiliano iliongozwa na tawi ya afya na liwali kwa muda miundo makumi mbili na mbili ya afya ya umma ya madhehebu na ya kibinafsi itafaidika nayo ili kuimarisha huduma ya afya kwa wote asema kiongozi ya kikosi cha kazi cha raisi, meya Joseph Kangudia. Na huko Ubangi Kusini, wakazi wa Zongo wanaendelea kushangilia kwa ujumla kufuatia mwangaza wa umma uliozinduliwa tangu siku ya Mungu iliyopita jijini. Wakazi hao walianda maandamano ya kumuunga mkono mkuu wa nchi Felix Antoine Chisekedi ambaye aliahidia kusambaza umeme jijini kutokana na ushirikiano wa mpaka RCA na Kongo ya Kidemokrasia, kwa ufadhili kutoka benki ya Afrika BAD. Hii ni ishara nzuri kwa maendeleo ya kijamii na ya kiuchumi ya jiji, walisema wakazi wa eneo hilo. Mwisho wa taarifa yetu. Aksanti kwa kututega sikio, minawatakia asubuhi amani popote mulipo. Mnaweza tena kufuata habari zenyewe kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Okapi.