Asante kwa kubaya chamala, salamu zetu ziwa afikie popote. Mumejiunga na sauti ya amani, asubia ya leo Ijumaa tarehe 28 Januari. Fuateni muktasari wa abari: kesi elfu saba za kiukaji wa haki za kibinadamu Zilirekodiwa nchini Kongo mwaka wa 2021 ripoti ya kila mwaka ya besenudeache mjini Kinshasa jana siku ya nne. Maafisa wanane wa FRDC walifikishwa tangu siku ya tatu mbele ya mahakama ya kijeshi mjini Goma kwa makosa makubwa, kulingana na mwendesha mashtaka wa umma wa umo Kivu kaskazini. Bei ya lita ya mafuta mjini Butembo imeongezeka zaidi ya faranga 1000 ya Kongo. Polikar Pendivito, kiongozi wa FEC Butembo Lubero, anajitetea: bei ya pipa imezidi kupanda katika kiwanda cha kusafisha mafuta nchini Kenya. Usikilivu mwema. Naam, takribani kesi elfu saba za kiukaji wa haki za binadamu zilirikodiwa katika eneo lote la Kongo mwaka elfu mbili na makumi mbili na moja. Kama ilivyotangazwa na ripoti ya kila mwaka ya ofisi ya pamoja wa haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa BCNUDH, ambayo ilichapishwa Kinshasa siku ya nne tarehe makumi mbili na saba Januari. Mafasilio zaidi na Philbert Balolage katika taarifa kuandaliwa na Honoré Misengakalala. Ofisi ya pamoja ilirikodi kwa usahihi ukiukwaji elfu sita mia kenda makumi mane na tisa uliofanywa kuanzia Januari hadi Disemba mwaka elfu mbili na makumi mbili na moja kulinganisha na kesi miatano, makumi mane na mbili. wa ukiukwaji kila mwezi. Aina za kiukaji ulioripotiwa zaidi na besen yude hash katika mwaka uliopita ni miongoni mwa mwingine ukiukaji wa haki ya uhuru na usalama wa mtu kesi elfu moja mianane makumi mane na sita ziliripotiwa kwa ukiukaji wa asiriwa elfu tano miatisa makumi matatu na tatu waliorozeshwa wakiwemo wanawake mia saba makumi mbili na tano na watoto mia nne makumi sita na tatu. Ukiukaji wa hali ya uadilifu wa mwili na ukiukaji wa hali ya kumiliki mali iko katika gundi moja. Takwimu nyingine ya kukumbuka kutokana katika ripoti hii ni kwamba asilimia makumi sita ya kiukaji uliofanywa mwaka wa elfu mbili na makumi mbili na moja ulifanywa na makundi yenye kumiliki silaha katika majimbo ya vita vya silaha, ambapo angalau raia elfu mbili na makumi mawili na ne ilikuwa ni pamoja na wanawake miane makumi tatu na tisa walikuwa waasiriwa wa kunyongwa kwa mtasari. Kivu Kaskazini, jumla ya maafisa wa nane wa FRDC kutoka eneo la makumi tatu na ne la kijeshi walifikishwa tangu siku ya tatu mbele ya mahakama kijeshi kwa makosa makubwa kulingana na mwendesha mashtaka wa umma. Baadhi wanashtakiwa na mwendesha mashtaka wa kijeshi kwa vitendo vya ubadirifu wa feza za umma, pia mumoja kwa kosa la kutoroka kutoka kwa adui katika eneo la Ruchuru na mwingine kwa kupigwa na kukamatwa kiolela huko Beni. Tunabaki katika jimbo la Kivu Kaskazini, tujulishe ya kwamba hali ilitulia jana na siku ya nne huko Rugari na Nyesisi, katika maeneo la Rugari na Kisigari mutani Ruchuru, ambako vijiji hivyo vimekuwa eneo la mashambulizi na mapigano kati ya jeshe na watu wanaozania kuwa waasi wa M23 tangu siku ya kwanza iliyopita na kusababisha kukimbia kwa kaya. Liwali wa jimbo alifika kujio a ya Denis Lukeso na Bernadine Nyangi. Kijijini Nyenyesi, kongamano la Kisigari, kiongozi wa eneo unena kwamba hali ni tulivu iya Alhamisi, jambo lililorahisisha kwa raia wa eneo kuwasili huko na kuchukua mwili wa kanali aliyefariki siku ya kwanza usiku kuyapeleka kwenye kambi kuu la kijeshi la Rumangabo kwa malengo za mipangilio za kijeshi. Mwame Justin Komayombi usifu ushujaa wa raia wake ikiwa kwamba hawa walijaribu kufanya hivyo siku ya pili, wala haikuwezekana, sababu walifyatuliwa masasi na waasi. Ifamiki kwamba vijiji kadhaa vya eneo lile vyabaki bila mkazi wowote. Na sehemu ya Rugari, kiongozi wa eneo unaena kwamba hali ni tulivu ii leo, uchukuzi ulirejea kwa kawaida barabarani, mashule yalifungua na jeshi yazidi kuimarisha ngombe zake hata kama tishio bado ilipo. Liwali wa Kivu Kaskazini aliwasili ye mwenyewe parugari jana hiyo alikofuatilia msako dhidi ya wasi wala wa M23 walio shambulia ngome za nyenyesi na kusababisha vifo vya waaskari kadhaa na hata raia wengi kuyama makazi zao. Goma, Bernarde Nyangi, Radio Kapi. Huko Kongo Centrale, kuibuka tena kwa uhalifu kunaonekana katika muji wa pwani wa Mwanda kulingana na wenyezi wa eneo hilo. Katika muda wa karibu wiki tatu, wanaume wanaojulikana kama kuluna waliendesha visa kadhaa vya wizi na unyang'anyi katika maeneo kadhaa. Katika mahojiano na Redio Kapi, msimamizi wa eneo la Mwanda anaonyesha kuwa mikutano ni kuzidishana ajili ya kukomesha ukosefu wa usalama. Mujini Butembo bei ya lita moja ya mafuta imepanda tangu siku ya tatu hadi faranga ya Kongo elfu tatu na mia tano kwenye pampu zidi ya faranga elfu mbili na mia tano siku zilizopita siku chache za hivi karibuni iliuza hadi faranga za Kongo elfu nne. Ongezeko hili ni matokeo ya uhaba wa mafuta katika meli za mafuta, alisema kiongozi wa FEC Butembo Lubero, Polycarp Ndivito Ongezeko hili la bei huathiri sekta ya usafiri wa umma katika jiji la Butembo Florida Kahambu kwa maelezo zaidi. Kwa teksi za pikipiki, njia kuu ya usafiri wa umma pa Butembo, bei imeongezeka mara mbili kulingana na mahali uendapo. Hii inawatia wasiwasi wasi wateja kama mama wa nyumbani huyu anavyoshuhudia. Ambapo nilikuwa nalipa franga mia tano na ulizwa franga mbida elfu mbida moja mbida, na pale nilipolipa franga elfu moja wanaomba franga elfu mbili Kwa franga elfu moja nilikuwa nalipia kwenda na kurudi, lazima nitembee kwa miguu. Hata hivyo, katika mashirika ya usafiri bei ya tiketi kutoka Butembo hadi miji mingine haijabadilika. Ndivyo asemavyo Mbusa Winink, kiongozi makamu wa Aseco Grand Nord Kivu. Kumbuka kuwa bei ya mafuta imepanda siku chache tu baada ya taarifa kwa vyombo vya habari kutoka wizara ya uchumi kuweka bei ya lita moja ya petroli kwa franga elfu mbili mia nne hamsini katika upande wa mashariki. Polikarp Ndivito kiongozi wa Feki Butembo Lubero ambaye anasema kwamba bei hii tayari ilikuwa imetumika anaelezea hali ya sasa ya kupungua kwa uzalishaji wa mafuta katika kiwanda cha kusafisha mafuta nchini Kenya ambako wafanyabiashara wa petroli wa Kongo wanatoa mafuta Nikiripoti kutoka Butembo mimi ni Florida Kahambu, Radio Kat Huko Kivu Kusini barabara ya kitaifa RN5 inatisishwa kukatwa katika sehemu kadhaa za minuko ya Ngomo ni kati ya Bukavu na Kamanyola. Barabara hii ya kitaifa yenye muhimu wa kichumi inaunganisha Kivu Kusini hadi Katanga kupitia Tanganyika. Office de Route ina kazi ngumu kwa sasa kujaribu kudumisha trafiki kwenye sehemu hii. Ripoti ya Emmanuel Lamejo Wakabedi na Jean Batiste Ntonga. Mafuriko ya maji milimani huko ndiyo yahatarisha barabara kuu namba tano huko Ngomo, kati ya Bukavu na Kamanyola. Tishio la kwanza ni mahali paitwapo kwa Msimbi wilayani Walungu. Shirika Ofise de Route, ikiwa na uungaji mkono wa Foner, yajiandaa kwa kuendelesha misafara. Watumiaji wa njia hiyo wanaombwa kuwa na subira, kwani barabara itakatwa Ulalo wa muda utaezekwa hapo ili watu wapate kupita bila shida, miezi tatu hivi, alivyoeleza kiongozi Anise Kakese wa Office de Route. Kisha gari za kilo ndogondogo ndogo zaweza kupita kwenye ulalo huo wa muda. Barabara ku namba tano ya unganisha Bukavu na Lubumbashi kwenye urefu wa kilomita elfu moja mia tatu makumi tano na sita. Kwa hiyo yapita Kamanyola na Uvira kupitia Ngomo, yavuka Fizi, Kalemie, Pweto, Kasomeno hadi Lubumbashi. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Na katika jimbo la Bazu Wele, kilalo la Rubi lililotupwa juu ya muto lenye jina moja katika barabara ya taifa namba ne linatisishwa kuporomoka. Jacques Mukonko kwa maelezo zaidi. Operasheni ya kuondoa kwa uficho wa karanga hizi ilianza wiki moja iliyopita, anasema gavana wa Bauele. Ruth Baduli anasema kuwa kijana huyu alikuwa na ujasiri wa kulegeza karanga kabla ya kuja kuzichukua siku iliyofuata. Kwa wiki moja, ilionekana kila mara na mtu mmoja kwenye daraja na ufunguo huyu aliwaonya polisi pia. Kwa mujibu wa diwani la Jimbo, alimwalika kiongozi wa ofisi de route kusudi aweze kutoa taarifa ya daraja hilo nda kupima hatari zinazoweza kutokea ikiwa daraja hili ikaanguka, alionya Ruth Baduli. Ba uelee itakatwa na mji wa Kisangani, njia yake kuu ya usambazaji wa bidhaa za viwandani. Ili kuepuka usumbufu huu, Ruth Baduli anawalika raia kutambua urithi huu kwa ustawi wa mkoa wetu. Watu wanapasha kufuatilia na kutoa taarifa haraka iwezekanayo kwa huduma za usalama ili kuzuia baadhi ya wasio na huruma ambazo wanaweza kujaribiwa kujihusisha na tabia hiyo, gavana anaahidi kushimika timu ya waskari polisi kwenye mlango wa daraja hili kwa ajili ya kuilinda. Mjikisangani, mimi ni jake Mkonkole, redio Okapi. Aksanti ndugu kwa kututega sikio katika taarifa iliyo imewekwa kwenye mitandao ya kijamii ya sauti ya amani, redio Okapi.