Asante kwako Pascal Masirika. Amjambo wasikilizaji wa Sauti ya Amani, fuateni kwanza vichwa vya habari za jioni. Uwekaji wa jiwe la msingi la ujenzi wa bandari ya kina pa Banana na Raisi Felix Tshisekedi huko Kongo Central imetoka kufanyika hii siku ya kwanza tarehe makumi matatu na moja Januari. Ni ujenzi wa bandari ndefu mdomoni mwa Jito Kongo, kwenda kufanyika na kampuni ya Dubai Port World humo barani ya Afrika ni ya kwanza muhimu, alisema mwenyekiti wa kampuni hii wakati wa uzinduzi wa kazi zenyewe. Upande wake, Sheribeo Kende, waziri wa uchukuzi, anaamini kwamba bandari hii itasaidia Kongo kupunguza utegemezi wake kwa bandari za nchi jirani. Nyumba kadhaa kuchomwa moto, pikipiki zaidi ya makumi mawili kubebwa na wavamizi na vifaa kadhaa kutoka kituo cha hospitali kuharibiwa na kubebwa na wanamgambo wa Kodeko. Baki pamoja nasi ndugu msikilizaji. Naam, rais wa nchi alizindua leo siku ya kwanza huko Mwanda jimboni Kongo Centrali, kazi za ujenzi wa bandari ya kina ya Banana. Kazi hizi ambazo zitafanywa na Dubai Port World, kampuni ya ufalme wa Kiarabu, muda wa miaka mitatu, yani hadi mwaka wa 2025, ni ujenzi wa bandari ndefu mdomoni wa Jito Kongo Magala, utawala wa bandari pamoja na eneo la viwanda. Watu mashuhuri wa Kongo na mashirika za kiraia ya huko Mwanda ambao walikuwa wa kingojea kwa hamu kuanza kwa kazi hii, wanakaribisha utekelezaji wa ahadi ya mkuu wa nchi. Wanamtaka mkuu wa nchi kufanya kila liwezekanavyo ili kukamilisha kazi hili ndani ya muda iliyopangwa ili iliku kukuza uchumi wa nchi na maendeleo ya Mwanda. Ametwandalia Nanaplerishu Mambu katika usomi wa Filber Balulage mjini Mwanda Teritoria, ambako kunafanyika kazi ile, watu walionesha furaha kubwa wakati Rais Felix Antoine Tshisekedi alisimamisha jiwe la kuanzisha kazi ile. Watu waliofika hapo kwa kutazama mwanzo ule walishangilia vigumu sana. Jelson cisi vimpi kordonata wa shirika la raia Force Vive la Mwanda alionesha kuwa mwanzo ule unaleta furaha kubwa katika muji hata kama magumu zote za muji bado kumalizika. Wajumbe wa wakaaji wa Kongo Centrale wanasema kwamba ni vizuri kuanzisha kazi ile, lakini wanaomba rais arahisishe kumalizika kwa mradi huo hadi mwisho. Kwamba bandari hii ya kina kirefu cha maji inapishana na bandari zengine za nchi ya Kongo. Hii itasaidia Kongo kupokea mashua kubwa, kwani kwa siku za leo hazifiki. Tukiendelea na habari za bandari ya Banana tuseme ya kwamba itaruhusu Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia kuwa na mulango wa kutokea baharini katika maji ya kina kirefu katika ngazi ya kimataifa. Na katika ngazi ya kitaifa, bandari hii pia itawezesha kupatikana kwa ajira za moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja. Kauli hii ni ya waziri wa uchukuzi leo, siku ya kwanza, kwenye hafla ya uzinduzi na rais wa Jamhuri ya kazi ya bandari ya ya kina kirefu ya Banana. Sheribeo Okende anaamini kwamba bandari hii itasaidia Kongo kupunguza utegemezi wake kwa bandari za nchi jirani. Uzinduzi wa kazi za bandari ya kina ya maji ya Banana unakuja wakati mzuri, kwani biashara itaruhusu maendeleo ya uchumi duniani kote. Maneno haya yanatoka kwa mkurugenzi wa kampuni ya Dubai Port World ambayo itajenga bandari hiyo. Alisema leo siku ya kwanza mjini Mwanda wakati ya uzinduzi wa kazi hii, anathibitisha kuwa mradi huu ni moja ya uwekezaji muhimu ambao kampuni hii imefanya barani ya Afrika. tunajua zaidi kuhusu matokeo ya shambulio iliyofanyika siku ya posho iliyopita huko Alagi katika ukichifu cha Mambasa na wanaozaniwa kuwa wanamgambo wa Kudiku, nyumba kadhaa kuchoma moto, pikipiki piki makumi mbili kubebwa na wavamizi na vifaa kadhaa kutoka kituo cha hospitali kuharibiwa au kubebwa. Kwa sasa kunatambulikana utulivu, lakini wakaaji wengi wameunduka, wajulisha vyanzo vya hapo hapo. Na huko Kivu Kaskazini hali ni ni swali lakini, bado haijatabirika katika eneo la Rugari, eneo la mapigano wiki jana kati ya FARDC na watu wanaozaniwa kuwa waasi wa M23. Wa habari inabainishwa katika mkutano wa siku ya Mungu pale Rugari iliyoshirikishwa vikosi vya MONUSCO wa Hindi pamoja na mamlaka za mitaa wa watu mashuhuri Bernard Nyangi. Wasikari wa Umoja wa Mataifa wa asili ya India walioitisha mkutano ule walishimika ngome lao kwa muda mwishoni mwa wiki ugari ili kuendesha doria ya vita inayo lengo la kukinga raia zaidi sana, wale waami waliokimbilia mashuleni kando ya parokia ya Katoliki na katika familia za mapokezi pa Rugari. Kwa mujibu wa duru za jeshi la tume Monisco, mkutano hiyo ilisaidia kuelewa changamoto za kiusalama eneo lile la Rugari. Huko ripoti toka viongozi wa mahali ikapelekea kufahamu kwamba maelfu za wami walioko wakumbwa na shida za kiutu, ikiwa kwamba hawajapata msaada yoyote hadi sasa. Kiongozi wa sultani mdogo wa Rugari anayethibitisha kwamba milima za Nyesisi, Ngugo na Gikeri zashikiliwa upya na jeshi tokea mwisho wa wiki kwamba kunapangiliwa hivi sasa mkutano na uongozi wa jeshi ili kujaribu kutathmini uwezekano ya waami kurejea vijijini kwao. Tunabaki katika jimbo hilo tujulishe, ya kwamba teksi na mabasi zilikuwa chache sana kuzunguka leo siku ya kwanza asubuhi mujini Goma, kwa sababu ya wito wa siku bila usafiri wa umma ulioanzishwa na harakati za raia kwa ushirikiano na wabibaji fulani. Taarifa ya Sifa Maguru kwa usomi wako wewe Bernardin Nyangi jaribu kuzunguka yalisakwa na kundi ya wadereva wachache pamoja na wanaharakati wa moja wa vuguvugu za vijana usibitisha mwakilishi wa kundi la vijana Veranda Mutsanga pagoma. Hayo yalipelekea polisi kuingilia kati ili kurejesha usalama. Kamanda wa uongozi mjini wa polisi Kanali Job alisa uripotia watu ine walioshikwa na polisi pamoja na basi moja iliyokuwa ikiwabeba wanaharakati wale waliojaribu kufunga barabara. Ila kwa upande wake mwakilishi wa veranda mutanga uripotia watu saba walioshikwa na polisi na wengine wawili waliojeruhiwa vikali. Ikumbuke kwamba nitokea zaidi ya wiki mbili hivi sasa, viongozi wa mji pamoja na wadereva wa mateksi hawaelewani kuhusu amri ya viongozi ya kupakaa rangi ya manjano kwa magari zao na kuziwekea bamba za uongozi wa mji tarehe 25 Januari pande zo mbili zilikubaliana kwa swala lile, ila hadi sasa kungali bado wasioheshimu mwito ule. Goma, Bernardin gi radio Kapi. Na katika jimbo jirani la Manyema, wafungwa wa sita walitoroka gereza la Kingombe huko Kalima, mutani pangi, usiku wa tarehe makumi mbili na tisa hadi tarehe makumi matatu Januari, alisema mkurugenzi wa gereza hili Munyangi wizazi ya Senga mengi nawe Florence Kizalunga. Kwa mjibu wa mkurugenzi wa gereza hili Munyangi Wizazi ya Senga, tukio hilo lilitokea mwendo wa saa moja ya magharibi, ambapo wafungwa hawa sita walifanikiwa kutoroka gerezani bila ya mkuu wa wadhifa huo aliyekwenda kumtafutia chakula mke wake aliyefanyiwa upasuaji sasa zaidi ya wiki moja baada ya kujirudia rudia. Mratibu wa onje ajirek Manyema anaomba kuimarishwa kwa vipengele vya polisi kwa usalama wa gereza hili la Kalima. Ramazani Alimasi: usiku wa kuamkia tarehe tatu mwezi wa kwanza kulitoroka tena wafungwa. Tunapendekeza kwa wakuu wa askari polisi kutuma askari polisi kwa kuchunga wafungwa wa jela kuu la Kalima, na kwa divisheni ya sheria ya jimbo la Manyema kutuma wafanyakazi wa moja wenye wanapokeaka kwa serikali ya Kongo, sababu wafanyakazi wa jela kuu la Kalima wanaishi tu kwa unyanyasi kuwafungwa na wenye kuja kuangalia sawa vile pesa ya mshumaa ruhusa ya kuona mfungwa. Kumbuka kwamba mwisho wa mwaka elfu mbili ishirini na moja bado kulikuwa na kutoroka kwa wafungwa kumi na sita kutokea gereza hili. Toka Kindu, Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Okapi. na huko Kivu kusini ugonjwa wa ukoma unaendelea katika jimbo hilo ambako zaidi ya visa makumi sita vipya vilirekodiwa mwaka wa elfu mbili na makumi mawili na moja. Sintia Bashizi na Bizana ametoandalia taarifa, inasomwa na Jean Baptiste Ntonga. Shughuli za kutambua wanao na ukoma jimboni hazikufanyika kama ilivyotayarishwa mwaka elfu mbili makumi mbili na moja. Sababu ni kulingana na Covid-19, ndiyo maana ya kupunguka kwa visa vipya kulingana na wagonjwa wapya makumi sita na wane wa ukoma mwaka elfu mbili makumi mbili na moja. Kivu ya kusini yaonekana kama eneo ambamo mikrobi ya ukoma yaendelea kuzunguka ni katika wilaya tatu: Uvira, Mwenga na Shabunda. Kwa kukomesha hali hiyo, Daktari Fredi Birembano, kiongozi wa mpango wa kupiganisha ukoma jimboni, alieleza kwamba kunafanyika upelelezi kwa kutambua visa vipya na walio nao ili kusikuwe uambukizi. Wanaoambukizwa wanagharamiwa haraka ili wapone haraka. Dawa zatolewa kwa bure na mpango wa kupiganisha ukoma jimboni. Ukoma waweza kupelekea ulema. Yafaa kutoa vyombo kadhaa kwa wagonjwa na matunzo ya kipekee ndiyo shida kubwa kwa mpango huo siku hizi, kwani vyombo havitoshi kulingana na upweke wa raia, kama anavyoeleza Daktari Birembano. Takribani dola za Kimarekani bilioni moja na kiasi cha jumla ambacho mashirika ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia yalitumia mwaka wa elfu mbili na makumi mbili na moja katika masuala ya maendeleo, amani na usalama pamoja na masuala ya kibinadamu, alisema alisema Abubakri Diao, mkuu wa ofisi ya mratibu mkazi wa naibu mwakilishi maalum ndani ya ya Munisco leo siku ya kwanza tarehe 13 na moja Januari mjini Kinshasa wakati wa uchunguzi wa kazi za mapitio ya mwaka ya mpango wa mfumo wa ushirikiano wa Umoja wa Mataifa elfu mbili na makumi mbili hadi mwaka elfu mbili na makumi mawili na nne. Mwisho wa taarifa yetu, asante kwa kuwa mmetutega sikio.