Oh, tume huru ya uchaguzi ilitangaza na siku ya nne mjini Kinshasa mipangilio ya kazi zake tangu mwaka wa 2021 hadi 2027 ni pamoja na tangazo ya uchaguzi wa maliwali 14 na makamu wao, wazee wa bunge na washauri wa miji jimboni Ituri baada ya shambulio iliyopelekea mawaja zaidi ya watu makumi tano katika bonde la Savo mtaani Jugu, wahami wamebaki katika sikitiko. Kwa sasa kambi hiyo inalindwa na majeshi ya MONISCO pamoja na FARDESE. Hapa mjini Kinshasa, kiisha ajali ya umeme ya Matadi Kibala mtaani Mongafula, soko haikufungua ja jana siku ya ine, wachuruzi wakiwa katika fadhaiko kali. Hata hivyo, askari polisi walitawanywa katika eneo hilo. tume huru ya uchaguzi Seni ilitangaza jana siku ya ine mjini Kinshasa mipangilio ya kazi zake tangu mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja hadi mwaka wa elfu mbili makumi mbili na saba Ni pamoja na tangazo wa kalendari ya maliwali kumi na nne na makamu wao. Mpango huo unatayarisha pia uchaguzi wa wazee wa bunge na wa washauri wa miji. Taarifa yajefungoi ina inasomwa na Filbert Balolage mpango huu haupashwi kuchanganywa na kalenda ya uchaguzi ambayo itachapishwa baadaye. Kulingana na rais wa Senii, inahusu misururu mitatu ambayo ni uchaguzi wa moja kwa moja wa rais wa jamhuri, manaibu wa kitaifa na mikoa, madiwani wa manisipa kisekta na machifu. Kipindi hiki ni kuanzia Januari 2022 hadi disemba 2023 na 2023 na Machi 2024. Inajumuisha hasa utetezi na ushawishi na taasisi nyingine kwenye ramani iliyotajwa, kusasisha uchoraji wa ramani ya uendeshaji. Msururu wa pili unajumuisha chaguzi zisizo za moja kwa moja za maseneta, magavana na makamu wa magavana, madiwani wa mjini, mameya na naibu meya, wabazirifu na wakuu wa sekta. Inaanzia Januari hadi Machi 2024. Hatimaye, mlolongo wa watu unahusu shughuli za uendelevu wa mchakato wa uchaguzi, kwanzia miezi ya Machi 2024 hadi 2027. Hapa inatoa miongoni mwa mambo mengine ufahamu wa uchaguzi, umaarufu wa sheria na mawasiliano ya umma, elimu ya uraia na uchaguzi, udhibiti, hesabu na matengenezo ya nyenzo za uchaguzi. Upande mwingine, kiongozi wa seni alijulisha ya kwamba ukosefu wa uhuru wa fedha wa tume hilo utapelekea ukosefu pia wa uhuru wake. Hata hivyo, Deni Kadima alionyesha matatizo mengine yanayo tume hilo yanayoelekea heshima ya mipangilio ya kazi iliyotangazwa ni matatizo ya kisiasa, ya usalama na ya vifaa. Na kama matatizo yale hayapate majibu, yatasababisha vinyume vibaya katika kalendari ya kazi za seni, alijulisha kiongozi wake Deni Kadima na kuhusu maliwali kalendari ya uchaguzi inaelekea kumi na wane na makamu wao, uchaguzi utakaoendeshwa tarehe sita Aprili ijayo. Mbele ya hapo, ofisi za kukaribisha wagombea na kuchungua vikaratasi vyao zitafungua tangu tarehe saba 7 kumi hadi 12 mwezi huu wa pili, na kampeni itaendeshwa tangu tarehe tatu hadi nne Aprili ijayo. Kwa kifupi mpango wa maendeleo ya mitaa 145 hauna lengo ya uchaguzi, bali unalingana na nia ya wakuu wa kiserikali ya maendeleo. Ndivyo alijulisha waziri wa mipango ya serikali katika kipindi Dialogue Entre Congolais. Christian Mwando Simba alisema kwamba pesa milioni mia nne makumi tano zipo tayari kwa mpango ule, unao lazima ya miliardi 1 mkato sita. Jueni kwamba ni juma kesho Ndiyo mpango ule utaanzishwa rasmi na rais wa jamhuri. jimboni Turi siku mbili, kiisha mauaji ya zaidi ya watu makumi tano katika bonde la Savo, mtaani Jugu, wakaji wanaendelea kufadhaishwa. Hata hivyo, wahami wengi walikusudia kubaki katika kambi hiyo, wengine walienda nafasi miili imepatikana. Kambi hiyo inalindwa kwa sasa na majeshi ya Monisco pamoja na ya FARDC. Kutokana na ukosefu wa vifaa, ni kugumu kwa sasa kuzika wafu wale, alijulisha kiongozi wa shirika la Msalaba Mwekundu. Zo ni mazingira ya mambolezo ambayo yanatawala asubuhi ya leo kwenye tovuti ya Plan Savo. Baadhi ya wa watu walikimbia makazi yao wameketi mbele ya manyumba yao, wengine wanapendelea kukaa ndani ya nyumba. Ni vigumu kujiondoa kutoka hali huo ya wofu, hunena chanzo papo hapo wale wanaofanya shughuli zao ndogo ndogo za kuingiza makipato walipendelea kutoweka bidhaa zao kwenye soko. Ni namna yao kutazama maombolezo ya ndugu na dada zao waliokufa katika shambulio hilo. Wengi waliokimbilia makazi yao ambayo walikuwa wameondoka kwenye kempi yao siku moja kabla kwa kutafuta usalama, wanalala usiku kwenye viwanda, katika shule na makanisa huko Bule, kilomita tatu kutoka eneo ambalo usalama umehakikishwa. Asubuhi ya leo timu ya msalaba mwekundu inaandaa kuzika miili hiyo. Tunakabiliwa na matatizo makubwa, anasema kiongozi wa shirika hili la kibinadamu. Katika eneo hili tunahitaji mashine ya kuchimba kaburi la pamoja ambapo watu hawa watazikwa. Ernest Thekan alisema, alitoa taarifa ya mahitaji kwa kiongozi za eneo hilo kuomba msaada, hususan serkei blanketi na mavazi toka Bunya. Naitwa Jean Claude Lukidile, Radio Okapi. E, kuhusu tu shambulio hiyo, ndege mbili ndogo aina ya helikopta za MONUSCO zilisafirisha watu kumi na tisa waliojeruhiwa. Miongoni mwao kuna watoto watatu wa eneo la bayo pabunia nafasi ya kutolewa matibabu. Mmoja wao alihakikisha kwamba amebaki mzima kutokana na operesheni hiyo ya MONUSCO logolonu Anapongeza Monisco kwa kitendo hicho, maseme kalichukuliwa na Claris Zindula. tulikuwa huko bule kwa ajili ya kupewa matibabu kwa uharaka kisha kuumizwa kwetu na katika ushambulizi ule wa wakodeko waliotushambulia kwenye kambi la plen savo. Na ni hapo tunaishi tangu miaka mbili sasa. Monisco ikaja na kutuleta hapa mjini Bunia ili tupokee matibabu, tulifika hapa katika ndege zao, Kipa, zao na ni hapo tunapewa tibabu zilizokuwa bora. Ndiyo maana tunashukuru sana kitendo hichi MONUSCO iliyofanya kuokoa kwa kwa maisha yetu. Kwa kifupi, jimboni Kivu ya Kaskazini, shambulio mpya wanamgambo wa ADF ilisababisha siku ya tatu mauaji ya watu watano katika eneo la Nobili mashariki ya mtaa wa Beni kwenye mpaka na Uganda. Hii siku ya nne wakaji walioenda nchini Uganda usiku walirudi nyumbani. Kwa sasa wa sasa eneo hilo linalindwa na askari jeshi wa FARDC na hali imerudi tulivu. Pa mitwaba kiisha fujo kali ya asubuhi ya siku ya tatu, hakuna matokeo yaliyotangazwa hadi sasa na wakuu wa kiserikali za hakikisha duru zetu. Lakini mauaji ya wanamgambo bakatakatanga yanaendelea kuripotiwa, hao walirudi musituni, zasema duru zingine. Taarifa ya Jean Ngandu inasomwa na Andre Kitenge. Ujumbe ulioongozwa na waziri jimboni wa mambo ya ndani ambao alikuwa amekwenda Mitwaba kuuliza kuhusu hali iliyokuwa katika eneo hile alirejea Lubumbashi siku ya nne, anahacha kituo cha Mitwaba bila watu wengi. Wengi wao walikimbia siku ya tatu wakati wa kurushiana risasi kati ya wanajeshi na wanamgambo, ambao walikataa kupanda magari ambayo yangewapeleka Lubumbashi. Kulingana na habari, imejulishwa kwamba wanamgambo wote wamerudi msituni, lakini katika safu zao wachache awapo kwa wengine, wangekuwa wanamgambo watatu ambao waliwawa wakati wa kurushiana risasi na afisa wa jeshi aliumia na wanamgambo kwa kutumia visu. Kwa wengine ni wanamgambo sita ambao walianguka na kutupwa kwenye shimo la choo na ofisa mmoja wa jeshi kujeuriwa, ripoti ambayo aijathibitisha na mamlaka ya eneo ambayo inazungumuza juu ya wanamgambo alianguka kwenye shimo ya choo wakati wa onyo la jeshi. Kwa sasa maisha Hoga ingawa wakaaji kadhaa wanahofia kulipizwa kisasi na wabakatakatanga ambao, katika safari yao ya kukimbia, wameadidi kurejea katika kituo cha Mitwaba. <mucho> Kwa kifupi kisha jali ya umeme ya Matadi Kibala hapa mjini Kinshasa, soko haikufungua hii siku ya ine, huko askari polis walitawanya katika eneo hilo, nao wachuruzi wanabaki katika sikitiko. Kwa kifupi tena, jimboni Kivu ya Kaskazini, ugomvi wa udongo unaripotiwa kati ya shirika la SSN na wakaji wa kijiji Nzulo ni kuhusu eneo la zaidi ya hektari elfu moja ya udongo katika usultani wa Kamronza, eneo la Bahunde. Kwa kumaliza, kipindi cha mnane cha maandamano ya amani festival amani kitaanza hii siku ya tano mjini Goma, katika kijiji usi Pakituku. Ni mpango wa kurekebisha amani tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tatu katika eneo la kanda la maziwa makuu. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.