Kiongozi wa oh, Akage amehakikisha kushikwa siku ya sita iliyopita mjini Kinshasa kwa François Bea. Mshauri maalumu wa rais anayehusika na usalama anasubiri kusikilizwa na wachunguzi wa shirika la ujasusi kwa makosa yanayoelekea jaribio haribifu wa usalama wa nchi. Jimboni Ituri zaidi ya watu makumi mawili walizama katika bahari ya Albert, sita walifariki kwa risasi na zaidi ya nyumba makumi matano ziliunguzwa. Hayo ni matokeo ya mda ya shambulio ya wahuni wakodeko siku ya sita iliyopita papigwa katika mtaa wa Jugu na jimboni kivu ya kaskazini kazi za utamaduni ziliendelea jana mjini goma katika sherehe ya amani vijana walipata wakati wa kuomba wakuu wa nchi za maziwa makuu waonge mkono sherehe hiyo ya utamaduni Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kiongozi wa shirika la haki za binadamu AKAJ amehakikisha kushikwa siku ya sita iliyopita mjini Kinshasa kwa mshauri maalumu wa raisi anayehusika na usalama na wachunguzi wa shirika la ujasusi. George Kapiamba alitembelea Francois Bea usiku huo na kujulisha kwamba alipitisha usiku wa kwanza katika makao ya shirika hilo akisubiri kusikilizwa. Hata hivyo, amesema kiongozi wa AKAJ haki zake zimeheshimiwa sawa. Ameruhusiwa kutembelewa na kusaidiwa na mawakili. Huenda Francois Bea anashutumiwa makosa yanayoambatana na, na jaribio ya kuharibu usalama wa mashirika ya kiserikali. Sikilizeni George Kapiamba mbele ya mikrofoni ya redio Kapi. Nilimtembelea jioni sana mahali alipokuwa kizuizini, nilimzungumza yi naye yi na, na nilimkuta akiwa amehusunishwa na kile kilichotokea na kuhusu haki yake ya kimsingi. Maafisa wa ane wamechukua hatua wa yote ya kuhakikisha kwamba analindwa. Ukweli ni kwamba haki ya kutembelea inatambuliwa kwake, haki ya kupata daktari anayemchungua inatambuliwa kwake, haki ya utetezi. Tunadhani hilo tayari ni jambo njema tukingojea apite mbele ya tume mambo haya ni mambo gani? Unajua, ni idara ya upelelezi, hatuwezi kukujulisha hivyo, lakini kiujumla, nilichoambiwa ni kwamba alikamatwa kuhusiana na uchunguzi unaohusishwa na kukata kizivuruga taasisi hiyo, lakini kwa sasa hatuwezi kuogopa maisha yake. Ndiyo, yuko salama, kwa sababu yuko mikononi mwa idara ya usalama. Kumaliza mapigano ni jambo la lazima katika bara la Afrika. Ndiyo masemi ya Rais Felix Antoine Chisekedi aliyo yatamka mjini Adis Abeba wakati wa hotuba yake ya mwisho wa uongozi wa muungano wa Afrika. Lakini aliongeza kusema, Rais Chisekedi imeomba masemi yageuzwa kuwa matendo. Taarifa ya Noela Luzitu imesomwa na mwenzetu wa Kisangani Jack Mukonkole. Kufuatana na mwenyekiti anayemaliza muda mwake mwa umoja wa Afrika, ni wakati wa kutosha kuimarisha nifu na amani wa usalama wa Afrika na kuhakikisha utendaji wa jumla na kamili la jeshi la Afrika ni muhimu, amesema. Kuwa na uwezo kuanzisha wa kuanzisha wafanyakazi mkuu wa kweli kama Kwame Nkrumah, mmoja wa uanzilishi wa shirika letu la Panafrika, alitetea. Upande wengine, mkuu wa nchi ya Kongo anaongeza kwamba katika hali ya vita na migogoro mikubwa inayoendelea kutishia amani katika bara hilo, wanawake na watoto ni miongoni mwa waathirika wakuu, hasa kwa sababu ya ubaka na unyanyasaji wa kijinsia. Kwa mujibu wa Felix Antoni Chisekedi, mamlaka yake kwa mkuu wa Umoja wa Afrika alitaka kuhamasisha nchi zote za Afrika kwa usinduzi rasmi na ufanisi wa kampeni uvumilivu wa mara moja dhidi ya uhalifu wa unyanyasaji wa kijinsia. Rais Chisekedi pia alitaja juhudi zilizofanika za kuendelea katika kazi lake kama mwakilishi na msemaji wa Umoja la Afrika, diplomasia ya uwepo wa kazi kuongeza kujulikana na kukuza salahi halali ya Afrika katika kimataifa kadhaa kwa ajili ya mikutano na washirika wa, wa kimkakati. Hata hivyo, mwalimu mkuu Mangemosi, mchunguzi na daktari katika uhusiano wa kimataifa, anawaza matokeo ya rais Felix Chisekedi katika uongozi wa muungano wa Afrika yapo mazuri. Mchunguzi huyo anawaza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilirudi na kusifiwa kimataifa na kidiplomasia. Tumusikilize, alihojiwa kupitia simu na Martin Sebujangwi si ikiwa tunataka kuzungumzia rekodi ya rais Felix Chisekedi katika makao makuu ya Umoja wa Afrika, kwanza ni kurudi kwa RDC katika eneo la kimataifa na kidiplomasia. Kwa muda mrefu kulikuwa na tatizo la kidiplomasia kati ya DRC na dunia nzima. Sasa sio tu DRC inarudi, lakini pia ni picha ya inchi na ufahari wake ambao sasa uko kwenye randevu. Kuhusu hatua kwenye eneo la kimataifa ni kusema mambo mbili. Kwanza, gauyo ambao DRC inaweza kuvuna kutoka kwa urais wa Felix Tshisekedi kama sehemu ya muradi kubwa wa Inga, kwa sababu bwahwa hili linapashwa kuharakisha umeme wa sehemu kubwa ya bara na mnapashwa kujua kwamba italeta sarafu lakini pia wafanya kazi. Pili ni uwepo wa DRC katika COP 26 katika mkutano wa hali ya hewa, mkuu wa nchi ya Kongo, rais wa umoja wa Afrika, aliwasilisha DRC kama inchi ya suluhisho katika uso ya mabadiliko ya hali ya hewa. <muchos> kwa kifupi, jimboni Ituri, zaidi ya watu makumi mawili walizama katika bahari ya Albert, wengine sita walifariki kwa risasi na zaidi ya nyumba makumi tano ziliunguzwa. Hayo ni matokeo ya muda ya shambulio ya wahuni wa Kodeko siku ya sita iliyopita papigwa katika mtaa wa Jugu. Wakuwa mahali walijulisha kwamba hali ilikuwa tulivu jana siku ya Mungu katika kijiji hicho, lakini utafiti uliendelea kwa kupata maiti ya waliozama katika bahari ya Albert jimboni Ituri. Tena Monisco ilishambulia tangu jana ngome za uwasi wa Kodeko katika milima ya uzi mtani Jugu. Operesheni hizo zinaendeshwa na askari jeshi wa nchi ya Bangladesh, ni katika shamba ya kuwafukuza wapiganaji wale katika eneo hilo ambamo walikusanyika kwa kutayarisha mashambulizi dhidi ya raia, waliulisha wakuu wa Munisco Ituri. Na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mbele ya mwisho rasmi wa kipindi cha mnane cha maandamano amani, kazi za utamaduni ziliendelea kupitia michezo, maonyesho ya vifaa vya sanaa na muziki. Wakati ulitolewa kwa vijana wa kutoa mwito kwa wakuu wa nchi za kanda la maziwa makuu ajili waunge mkono sherehe hiyo amani kupitia utamaduni. Na kuhusu ajali ya matadi kibala katika mtaa wa monga fula hapa mjini Kinshasa, wachuruzi wanaomba wakuu wa nchi wajenge soko kubwa kama walivyowaahidia. Wengi walijulisha kwamba soko kubwa ambamo wanaweza ingia wachuruzi wote huenda itaweza waruhusu kuepuka ajali aina ya hiyo ya juma jana. Upande mwingine, serikali iliomba tangu jumajana wenyeji makao yanayopatikana chini ya singa za kusafirisha umeme waondoke nafasi hizo, siyo tu mjini Kinshasa bali popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nao walisema kwa kuwa waliruhusiwa na kupata vikaratasi vyote vya mashirika za kiserikali, wanaomba serikali warudishie pesa za hasara. Hatimaye katika jimbo la Kivu ya Kusini, wanamemba wa shirika la raia wamekusudia kusindikiza kiwanda cha Rejidezo kwa mgao hakika wa maji mjini Bukavu. Ndiyo jambo la lazima kutoka mkutano wa mwisho wa juma jana kati ya kiongozi jimboni Kivu ya Kusini wa Rejidezo na ujumbe wa shirika la raia. Taarifa Emmanuel Elamejo wa Kabedi inasoma na mwenzetu wa Kalemi François Xavier Mibe. Ofisi ya uratibu wa mashirika ya kiraia ya kivu ya kusini ilitaka kuangalia vyema changamoto hii inayokabiliwa na kampuni ya rijidezo katika kusambaza kwa maji ya bomba. Wilaya kadhaa ya jiji kadha la Bukavu ilibaki kwa muda mrefu katika uhaba wa maji ya kunywa kutoka rijidezo. Bwana Adrien Zawadi, mwenyekiti wa ofisi ya uratibu wa mashirika ya kiraia mwishoni mwa mkutano, amenena kuwa Tulikuja hapa kuelewa kwa nini hakuna maji ya bomba katika jamii. Je, ni changamoto gani inayoikabili Regideso, na je, sisi kama mashirika ya kiraia tunaweza kuhusika namna gani ili kupata suluhu? Tulikubaliana kwamba kila mmoja lazima afanye kazi yake kulingana na idadi ya watu. Idadi ya watu wa jiji la Bukavu inaongezeka siku baada ya siku. Mabomba ya Regideso yanakabiliwa na ujenzi wa hali ya juu juu ya bomba hii ambalo hutoa jiji la Bukavu. Serikali ya mkoa hata imeamuru kubomolewa kwa nyumba yote inayojengwa kwa machafuko upande wa kulia wa njia ya Regidezo. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, bali munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Redio Kapi.