Radio Okapi. Aksanti Bibi Juli Ngala, mfalme wa Ubelgiji, Filipe na mke wake Matilde watawasili katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tarehe sita hadi kumi mwezi wa tatu ujao. Habari ilitangazwa jana mjini Kinshasa na kiongozi wa ofisi ya kazi ya Rais wa Jamhuri. Na kunaendelea kesi ya watetezi wa haki za binadamu Floribert Chebea na Fidel Bazana. Pande za kiraia zinaendelea kuomba rais wa zamani Joseph Kabila naye John Numbi wasambishwe. Ni kutokana na masemi ya Paul Mwilambwe na Daniel Mukalai, alisema jana mwakili wa pande hizo Richard Bondo. Ya kwanza iliyopita ilikuwa ni mwisho wa kampeni ya chanjo ya coronavirus katika jimbo la Kasai Oriental. Wengi waliokaribishwa katika vituo 114 hawafahamu aina ya chanjo waliyopokea kwa ukosefu wa vyeti wala fomu ya utambulisho wowote. Kwa kufungua habari zetu za asubuhi ya leo, jueni kwamba mfalme wa Ubeljiji Philippe na mke wake Matilde wanachungiwa mjini Kinshasa. Watafika nchini Kongo kufanya ziara ya rasmi kwa aliko la rais wa Kongo Felix Antoine Tshisekedi tangu tarehe sita hadi tarehe kumi mwezi Mache ujao. Hii ilijulishwa na kiongozi wa ofisi ya rais kupitia tangazo. Kati ya watu watakaofika kuna kuwa waziri wa kwanza wa Ubeljiji, waziri makamu wa waziri mwenye kuhusika na mambo ya kigeni, na pia waziri wa uhusiano na maendeleo. Hii siku ya tatu tarehe 16 Februari ilisherekewa ukumbusho wa miaka 30 ya maandamano ya Wakristu. Ni mwaka wa 1992 ndiyo waliandamana kwa kudai kufunguliwa kwa mkutano huru mkuu, yaani Conference Nationale Souveraine, mjini Kinchasa. Misa ilisomwa kunako parokia Saint Joseph ya Matonge. Mbele ya mchana, shirika Collectif 16 Fevrier ilianda mkutano kuhusu dhamiri ya ushujaa wa kisiasa wa Wakristu baada ya miaka hiyo makumi tatu. Mkutano huo uliongozwa na mwalimu mkuu Thierry Landu. Chama cha siasa UDP yani Union pour la democratie et le Progrès Social kilisherekea tarehe 15 iliyopita mwanzo wa kazi za chama ile, kumepita sasa miaka makumi mane. Katibu mkuu wa chama UDP Chisegedi Augustin Kabuya anasema kwamba hakuna kitu ambacho kilifanyika katika nchi yote, lakini siku hii ilitolewa kwa Mungu. Anasema tena kwamba Mungu alisaidia wapate uongozi wa nchi kupitia njia za amani kama vile waunda chama walikuwa napenda. Jana siku ya tatu kuliendelea hatua za kumaliza kesi kuhusu kifo cha Floribert Chebea na Fidel Bazana. Upande wa raia ambao ulinena mbele ya wakati ulisema kwamba kufika mbele ya mahakama kwa Joseph Kabila na John Numbi ni kwa lazima kwao. Watu hawa wawili ni wao walipashwa kutolea ukweli kuhusu kifo kile, na hii ni kutokana na masambo ya Paul Mwilambwe na Daniel Mukalai ambao walisema kwamba ukweli ule unapashwa ia kwa mwisho wa ukosefu wa malipizi nchini Kongo. Maneno hii ilitolewa jana siku ya tatu na mwakili wa pande hizo Richard Bondo. Siku ya kwanza iliyopita ilikuwa ni mwisho wa kampeni ya chanjo ya coronavirus katika jimbo la Kasai Orientale. Hata hivyo, wengi waliokaribishwa katika vituo mia moja makumi mane wafahamu aina ya chanjo waliotolewa kwa ukosefu wa cheti wala fomu ya utambulisho wowote. Kiongozi wa ofisi ya afya jimboni anasema idadi ya vyeti kutoka Kinshasa ilikuwa kidogo. Hata hivyo, katika tangazo lake la mwisho la kukomesha msako serikali iliamuru mwisho wa uchunguzi kiafya wa coronavirus kwa waliotolewa chanjo. Basi jimboni Kasai, wengi hawafahamu watapata vyeti vya kuhakikisha kwamba walitolewa chanjo. Toka huko tujielekeze ndani ya jimbo la Kwilu, yapata watu 2600 tayari wamepokea chanjo zidi ya coronavirus tangu kuanzishwa kwa kampeni ya chanjo mnamo Januari iliyopita. Florence Ilunga, mnenaji kwenye mpango wa afya jimboni Depes Kwilu, anayetoa ripoti hii anaonesha kwamba idadi hii inakuwa chini kulingana na watu wa jimbo lile. Kwake yeye, ukosefu wa aina zote za dawa ni moja ya visa vya watu kutopokea dawa. Anaomba viongozi waweze kutolea dawa zote ndani ya jimbo la Kwilu na kwa aina zote, leo kuwa jimbo lile linatumia tu Pfizer na Johnson Johnson. Ripoti yake Iran Boma, nawe Jean Desire Kanyama. Kwa yote ni watu 257 ndio waliotolewa chanjo ya coronavirus katika jimbo la Kwilu miongoni mwao, alisema kiongozi wa tawi la mawasiliano Kuna kwa ofisi jimoni ya afya ya Kwilu. Mji wa Banundu ulipokea watu ya makumi sita, pamoja na chanjo Johnson and Johnson, na mji wa Kikwit ulikaribisha watu 201 pamoja na chanjo aina Pfizer na watu 1996 waliotolewa chanjo Johnson and Johnson. Kwake Florence Ilunga idadi hiyo ni ya chini sana, kutokana na ukosefu uko wa aina zingine za chanjo ya coronavirus. Huyo alijulisha kwamba wapo na aina mbili peke yake kwenye tisa zenye kuwa tayari, ijapokuwa kuna watu wanaolazimisha kutolewa aina ya chanjo zingine Hata idadi hiyo haifikishe moja asilimia moja ya, ya wakaaji wa Kwilu. Ndiyo sababu Florence Ilunga anaomba wakuu wa kiserikali watolee jimbo la Kwilu aina zingine za chanjo ya coronavirus kwa kupandisha idadi hizo. Jueni kwamba katika jimbo la Kwilu chanjo ya kupinga coronavirus inatolewa katika mitaa tatu 3 ya afya kwenye makumi mawili na ine ya jimbo hilo hususan katika mtaa wa afya wa Bandundu pamoja na Kikwit Nord. Na katika jimbo la Manyema mitaa tatu za afya kutosha ya Tunda inaguswa na ugonjwa wa kima monkeypox. Habari ilihakikishwa na waziri wa afya jimboni humo Kibungi Mutanga Jinyor. Ni maeneo ya afya ya Kibondo pamoja na wagonjwa wane, Kindu ina wagonjwa saba na Obokote wagonjwa sita. Waziri wa afya jimboni Manyema anaomba wakaaji waheshimu kanuni za afya kupitia usafi. Dokta Kibungi Mutanga Jinyor anafasiria mbele ya microphone ya Florence kiza Lunga. Ndio evolution ya kaya monkeypox ku zone ya tunda inye li kuwaka ya kwanza kupatwa na ile magonjwa inaendelea mzuri, kwani maka inaenda na shuka na uoga tunakuwa nayo ni kusema zone ya kindu ya kibombo na obokote inaleta nayo kusema inakuwa na ile makaa kwa jumla. Tunda ye mwenyewe mwenye alikuwa na makaya mingi iko na mia mbili na makumi kenda na vifo makumi mbili na saba. Kibombo analeta ripoti ya kaine Kindu saba na Obokote sita meku ile mazone yote hakuna kifu. Kwa kusimamisha wambukizi, tunalomba kwa raia kuweza kupeleka mtu wowote mwenye kugonjwa kwenye sante. Sante ya pili ni kuweza kujiweka safi, sawa vile kunawa mikono na sabuni au na majifu. Wakati tunapata huu mgonjwa kwenye hospitali, waganga wanapasha kuvala waga na vitu mbalimbali mbali ya kuwakinga wasiambukizwe na magonjwa. uongozi wa shirika la raia katika jimbo la Ituri unaomba rais wa jamhuri abadilishe muda wa siku kumi zinazokuja liwali wa kijeshi wa jimbo hilo. Katika kibarua kilichosomwa mbele ya wapasha habari siku ya pili, shirika hilo la kiraia linajulisha kwamba uongozi wa sasa wa jimbo haukutimiza kazi vizuri kuhusu kusimamisha maovu na uharibifu wa kazi za binadamu na makundi ya silaha, lakini wachunguzi wa moja wana masito kuhusu ombi hilo, wao wakati huu juhudi huweza zilipashwa fanyika kwa kusindikiza wakuu wa kijeshi kwa kukomesha makundi ya silaha. Kwa kumaliza taarifa yetu ya habari, ndani ya jimbo la Kivu ya Kaskazini, uongozi wa shirika la raia unalazimisha uchunguzi wa ndani wa IJEF na wa Wizara ya Sheria kuhusu utumizi wa fedha za usaidizi wa wafungwa katika magereza. Mwito huo unafasiriwa na hali mbaya ya afya na ya malisho katika magereza ya jimbo hilo. Gabriel Wamenya, kwa habari kamili. Shirika la raia latokeza ombilile kutokana na hali mbovu inayoonekana katika majela kaza jimboni Kivu Kaskazini. Huko hakuna maji safi, chakula inaletwa kwa uhaba, dawa hazielekezi huku na hata vituo vya afya, vyomo, vya afya vilivyomo vyatumika kwa ugumu, yote akipelekea wafungwa wakumbwe na shida siku kwa siku, ijapokuwa serikali yatuma kila mwezi kiwango kubwa cha pesa ili kuwasaidia wafungwa. Kutokana na hayo, kiongozi wa shirika la raia jimboni Kivu Kaskazini womba kwa shirika IJEF na wizara ya sheria kuendesha uchunguzi ili kugundua pesa hizo zaelekezwa wapi. John Banyene, kiongozi wa shirika lile: tunaomba wakubwa, viongozi wawezi kuangalia kwanza, ya kwanza wawezi kutuma watu ya kuje wafanya uchunguzi ya pesa ambazo zatumwa ili ziweze kuhudumia wafungwa wenye wanakuwa ndani ya jela mbalimbali. Kwa mujibu wa duru zilizoomba zihifadhiwe, zikithibitishwa na hizo za shirika la raia. Fedha zote zinazotumwa na serikali ili kuelekezwa majelani zinakuwa zikitumiwa kwa hali ya ujambazi wakati wafungwa wa wanyimwa aksanti hiyo Goma Bernard Nyange Radio Okapi mwisho wa tarifa zetu za habari ya kisanti na mchana mwema kupitia Radio Okapi habari hizi munaweza kuzipata kupitia mitandao ya kijamii yote ya Radio Okapi