Copy? Oh, copy. Asubuhi njema kwa wote. Kunafanyika mjini Brussels nchini Ubelgiji mkutano wa sita wa viongozi wa Afrika na wa Ulaya. Mkutano huu ulianza jana siku ya nne na utamalizika leo hii. Lengo ni kuweka misingi za mapatano zuri kati ya viongozi wa bara hizi. Jimboni Ituri wana memba sita wa task force na pia watu wawili wametekwa nyara na wanamgambo wa Kodiko. Task force ni kundi ya wa wapiganaji wa zamani ambao walitumwa na rais kwa kuhimiza wengine wapiganaji. Duru zetu zajulisha kwamba nguvu zafanyika kwa kuachilia watu hawa. Wataalamu wa muungano wa mashirika za raia wakikutana mjini Kinchasa wanasema wanaouoga tume huru la uchaguzi seni lisifikilie kuandaa uchaguzi kwa heshima ya kalenda elfu mbili ishirini na tatu hii inatolewa katika ripoti. Aksanti, na karibuni kwa wote. Kunafanyika mjini Brussels nchini Ubelgiji mkutano wa sita wa viongozi wa Afrika na Ulaya. Mkutano huu ulianza jana siku ya nne na utamalizika leo hii na una lengo la kuweka misingi za mapatano nzuri kati ya viongozi wa bara la Afrika na bara la Ulaya. Mazungumzo mbalimbali itakuweko kwa mfano kuhusu pesa za kuleta maendeleo, kuhusu afya na matengenezo ya dawa, amani, usalama na uongozi bora. Watazungumzia tena kuhusu mabadiliko ya hewa. Kuhusu swali la mabadiliko ya hewa, waziri wa kwanza wa zamani wa Kongo, Adolphe Muzito, alifanya mkutano na wapasha habari tarehe 15 mwezi wa pili nchini Ubeljiji, ili kuomba viongozi wa bara mbili waungane kwa kumaliza mabadiliko ya hewa watu milioni makumi mawili na saba watakuwa na lazima ya msaada mwaka huu nchini Congo na mahitaji yao itafikilia karibu ya pesa miliardi mbili ya dola ya Kimarekani. Hii ilijulishwa wakati viongozi wa Congo walitangaza tarehe kumi na saba hii mpangilio wa kibinadamu. Hii ilikuwa mbele ya wawakilishi wa nchi nyingi ambazo zinatolea msaada kwa nchi ya Congo. Ripoti ya Honore Misengakalala inatolewa nawe Jean Desire Kanyama. Ni waziri wa sheria Rose Mutombo Kese ndiye aliwakilisha waziri mkuu kwenye maandamano yale. Umoja wa Mataifa, watoaji wa pesa, pamoja na watendaji nchini wapo na ukubali ya kwamba hali ya kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni ya hatari na ya magumu mengi, hasa mashariki ya nchi, inalazimisha uhimizaji wa miliardi moja milioni mia mnane makumi mnane na za dola za kimarekani kwa usaidizi wa watu milioni makumi mawili na saba mkato mnane wanaoarifiwa kuwa wanyonge ulinzi na kadhalika ndiyo lazima za mpango huo wa kibinadamu mwaka wa elfu mbili makumi mawili na moja. Watu milioni kumi na kenda mkato sita walikuwa na lazima ya usaidizi na ulinzi zidi ya milioni, zidi ya milioni kumi na tano mkato sita. Mwaka uliopita miliardi moja mia kenda makumi nane za dola za kimarekani ndio ziliombwa kwa watoaji wa pesa. Bajeti hiyo ilitimizwa asilimia makumi tatu na kenda peke yake. Ijapokuwa uimizaji huo wa chini, zaidi ya watu milioni tano nukta ine walipata majibu kwa lazima cha Kula. Habari hii kwa ufupi jueni kwamba siku za leo tendo za kimagendo za wakuluna zinaonekana tena katika kata na mitaa za Kinchasa. Watu wengi kuwa na laumu matendo kama na hizi. Nafasi fulani za Makala, Lemba, Kisenso, tukitaja zile tu, kunaripotiwa mapigano kati ya gundi za kata ama tena mitaa Mameya wanalaani hiyo, wakiomba kuongezewa idadi ya polisi, wanaomba raia kutoa habari wakati wanapoona kesi za hivyo za kimagendo. Jimboni Turi, wana memba sita wa task force, na pia watu wawili wamekamatika nyara na wanamgambo wa Kodeko. Task force ni kundi ya wapiganaji wa zamani ambao walitumwa na rais, kwa kuhimiza wengine wapiganaji. Hii ilifanyika wakati wa mkutano ndani ya kampi ya Lala karibu na Bambu, hapo ni kilomita makumi mane na tano kaskazini mwa muji wa Bunia. Walienda kuhimiza wanamgambo kuacha silaha. Duru zetu zajulisha kwamba nguvu zinafanyika kwa kuachilia watu hawa. Ripoti kamili nawe Isaac Remo Yope. Wana memba zaidi ya kumi ya task force walijielekeza siku ya pili kwa Kobu kwa kuhimiza raia kurudi kwenye vijiji vyao kisha mashambulio ya wasi ya CODECO kisha walijielekeza siku ya tatu kwa Bambu na pia kwa kambi ya Yalala kwa kukutana na wanamgambo ya Kodeko. Watu nane miongoni mwao walitekwa nyara na wale waasi ni Toma Lubanga, msimamizi ya task force, makamu wake Floribert Njabu, jemadari ya FRDC Germain Katanga, pia kanali wawili ya FRDC profesa Dechuvi na presidenti ya Inadi. Waasi ya Kodeko wali wapeleka kwenye makao yao kwa kijiji ya Guti. Mtoaripoti ya task force Pichu Iribi anasema Gambo wananena kwamba wanalinda watu hawa kwa kuepuka wapate bomu ilikuwa ikitupwa na helikopta ya FRDC kwenye makao ya Kodeko. Duru ya usalama inaripoti kwamba mazungumzo yanafanyika kwa kuacha huru. Toka Bunya, Izakaremo Yope, Radio Okapi, tukibaki huko nawe Izak Tujulishe kwamba wanamgambo wa Kodeko wanaomba viongozi wa Kongo waheshimu shurti zao ili waachilie watu hawa wa task force. Ni nini ombi lao Isaac? Ni tangu mwaka 2017 wanamgambo ya Kodeko wanamiliki silaha jimboni Ituri. Wanagawanyika kwa gundi zaidi ya sita na kutenda maovu kwa mitaa ya Irumu, Njugu na Mahagi. Miongoni ya shurti inayotolewa na gundi lenye silaha Kodeko ni kwamba vita zi isimamishwe na FRDC waingizwe pia katika shi ya taifa na kugharamiwa kabla ya kupokonya silaha kwa mpango ya DDRCS. Wanaomba pia na serikali ya Kongo kuacha huru wafungwa wote wana memba ya Kodeko wanaokuwa kwa gereza ya Bunya pia makala mjini Kinshasa. Wanaomba pia kuondoshwe hatua ya etat de siege na raisi ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ajitahidi peke yake kwa kuleta usalama jimboni Ituri. Toka Bunya, Isaac Remoyope, Radio Okapi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, korti ya kijeshi inaomba kufika mbele ya mahakama kwa watu wawili wa jeshi la FRDC. Wakuu hawa ni jemadali na kanali moja, wanashtakiwa kuwa walipima tendo za rushwa kwa wawakilishi wa inspektion general ya FRDC. Kesi hii inakutanisha tangu miezi tatu askari tatu wa Goma. Ombi hili lilitolewa siku ya tatu na mkuu wa korti wakati wa kutolea kusudio. Toka Goma, Bernardin Nyangi. Kanali Ngoi Katenga Jerry na wakapitena wawili Alimasi Tuma na Lasikaba Mokili Innocent walikuwa wakisubiri wafahamu hukumu yao toka kurti hiyo ya kijeshi, ila bado watazidi kusubiri. President wa kurti hiyo Luteni Kanali Tuma usimamisha misambo akidai kwamba kesi hicho kitarejelewa, huyo uzingatia kipengee cha 249 cha sheria ya mahakama. Muamzi waomba Jamadari Bonyama na kanali Ndala wote wakiwa Kinshasa kuweza kusambishwa. Maafisa hawa wawili walitajwa mara kadhaa na watuhumiwa tokea ianzishwe misambo hizo na hadi kufikia kiwango cha leo, na huko wakipatikana wanakuwa na hatia, wanaweza kushtakiwa na hata kuhukumiwa na ngazi hiyo ya mahakama. Kesi kitakachofuata kilipelekwa kwa tariki 23 Februari ijayo. Ikumbukwe ya kwamba Maafisa wengine watano wa kanda la sasi na nela la jeshi nao pia wanahusika katika kesi hiyo tokea mwaka jana. Hawa wanashtakiwa uporaji wa kiwango kubwa cha pesa zinazohusu mshahara wa jeshi —Goma, Bernard Denyangi, Radio Kapi. Wataalamu wa muungano wa mashirika za raia wakikutana mjini Kinshasa, wanasema wanaouoga tume huru la uchaguzi CENI lisifikilie kuandaa uchaguzi kwa heshima ya kalenda ya 2023. Hii ilitolewa katika ripoti mkuu wa mkutano ule. Dedone Shagalusa anasema kuwa kunaonekana jambo za kuleta uoga ndani ya mpango wa kazi ambao CENI ilitolea kuanzia mwaka 2022 na saba. Anasema tena kwamba mwenendo wa waziri wa fedha na presidenti wa seni wakati wa kutolea pesa za uchaguzi kunaleta alama ambazo haziwapi moyo wanaohusika kwa uchaguzi huu. Jedone Mshagalusa alihojewa kwa simu na Jean Desire Kanyama Derute. kuanzia 2021 hadi 2027, inaonekana waziwazi kama karatasi hiyo ambao waliweza kutayarisha hailete majibu, wanalia hawana pesa kufata sana na mazungumzo ya waziri anayehusika na pesa mambo aliyosema yanaleta huzuni sana, na inaonekana kama watu hawatakuwa na matumaini tena kwenye waongozi wa seni, kwa kuwa watu watasema, ingawa wanaweza tumikisha pesa vibaya kwa wakati huu, sasa wakati pesa itakuwa nyingi, wala masauti za watu, watazitumikisha namna gani? Hiyo imeonekana kama government itasema seni itatumikisha pesa vibaya, na hiyo italeta masharabaka pia kusema, uh, seni iweze kuchunga waweze kufanya resanseme generale ya wananchi itakula muda mrefu zaidi. Na ya mwisho wabunge, zi, hawa, seni, tekste, wa bunge hawajapatia seni amateste zinazoweza kuwasaidia kuendelea mbele zaidi. Ndiyo maana tumeomba rais waweze kupana mitindo kwenye guvernema ya kusema wawalete pesa na kwenye parlema waweze kupatia seni malua ambazo zinastahili. Jimboni Kongo Centrale, mjini Boma, meya wa mji anatoa angalisho kwa Wanafunzi wa vyuo vikuu ambao wanajiandikisha ndani ya vyuo ambavyo havina ruhusa ya kutumika nchini Kongo. Meya wa mji aliwapatia angalisho kupitia tangazo iliyojulishwa siku ya tatu. Anawakumbusha kuwa kufatana na kusudio la waziri wa vyuo vikuu na university hadi leo haijavunjwa. Mwisho wa taarifa zetu za habari, nawatakia mchana mwema. Kupitia Radio Okapi, mnaweza pata habari hizi kupitia mitandao za kijamii zote za Radio Okapi.