Radio Kapi. Oh, Kapi. Karibuni kwa wote. Mjini Kinshasa kumefunguliwa leo hii mkutano wa kumi wa rais na wakuu wa serikali wa nchi ambazo zilisaini mkataba wa Adis Abeba. Umuhimu wa mkutano ule ni kuchunguza kusudio zilizokamatika kwa ajili ya amani, usalama na pia makubaliano kwa ajili ya Kongo na pia nchi za maziwa makuu. Katika jimbo la Ituri, msafara wa magari uliokuwa ukisindikizwa na jeshi la FRDC na MONUSCO ulishambuliwa na waasi wa ADF siku ya tatu, hii ilifanyika mjini Luna Jimboni Kivu ya Kaskazini watoto miamnane, makumi sita na wane, walio waliotunzwa magonjwa mbalimbali za kizalikio wamerudishwa kwa majamaa zao leo hii. Matunzo yale imetolewa na Hope Walks. mjini Kinshasa kumefunguliwa leo hii mkutano wa kumi wa rais na wakuu wa serikali za nchi ambazo zilisaini mkataba wa tisa beba. Umuhimu wa mkutano ule ni kuchunguza kusudio zilizokamatika kwa ajili ya amani, usalama na pia makubaliano kwa ajili ya Kongo na pia nchi za maziwa makuu. Kati ya waalikwa kuna kuwa rais wa Angola Joao Lorenzo, wa Uganda Yoweri Museveni Kaguta, wa Burundi Evariste Ndayishimiye, wa Kongo Brazza Denis Sassou Nguesso na wa Afrika ya Kati Faustin Ange Touadera. Katika masemi yake, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Tshisekedi alikumbusha kuwa alitolea ahadi ya kurudisha amani mashariki mwa Kongo wakati alipochukua madaraka. Katika jimbo la Ituri, msafara wa magari uliokuwa ukisindikizwa na jeshi la FARDC na MONUSCO ulishambuliwa na waasi wa ADF siku ya tatu hii. Imefanyika ndani ya Luna, kituo cha biashara na utawala kinapatikana kwenye mpaka na Kivu ya Kaskazini. Duru za mahali zaonesha kuwa shambulio mbili ziliripotiwa tena siku ya tatu hii Luna na asubuhi ya leo katika kituo cha Ndalia kwenye barabara namba ine. Matokeo ya muda yajulisha vifo vya watu tatu na watu wengine kutekwa Nyara na pia nyumba kuunguzwa. Ripoti ya Isaac Remo, nawe Clarisa Zihindula. Ushambulizi huyo wa magari zilizotoka Komanda na kujielekeza jimboni jirani Kivu ya Kaskazini ilitukia jana siku ya tatu. Wanamgambo wa ADF walizifyatiwa masasi juu ya wasafiri, FRDC ikishirikiana na MONUSCO walija na kuwakimbiza wanamgambo hawa, na hiyo ilisaidia kuzuia matata yoyote. Hakuwepo hata mtu mmoja aliyefariki. Wanamgambo wale walirudi usiku katika kijiji la Ndalia wakizifyatua risasi nyingi. Mwanamke mmoja alifariki na watu wawili wakatekwa nyara. Waasi hawa waliziunguza pia nyumba nyingi. Mashambulizi yale yalisababisha kukimbia kwa wakaaji katika vijiji jirani. Usubuhi wa leo kikundi hicho cha wa ADF walishambulia tena wasafiri wengine kwenye njia la Ndalia. tembeza pikipiki moja na msafiri wake walifariki. Shirika la utetezi la binadamu CRDH linashutumu namba ndogo ya waskari FRDC kwenye njia la Luna Ndalia, Mambelenga kwenye barabara RN4. Wanaalika serikali ya Kongo kuisimika kambi ya FRDC huko Luna kwa ajili ya kuwateketeza wa asiwali. Wale hadi sasa hatujapata maoni ya jeshi kuhusu ajali lile. Bunia Clarisse Zindula, Radio Kapi. Mtajua kwamba kutokana na shambulio hilo la ADF kati ya muji wa Luna na Kivu ya Kaskazini jimboni huko kunaripotiwa uhami mkubwa wa watu, usiku wa kuamkia leo, siku ya nne Erengeti na Oicha. Mark Maro Fimbo kwa ripoti kamili. Mashambulizi haya yalizuka masaa mawili ya usiku huko Luna, hususan kwa maeneo itwayo Kabrike, ambao mke mmoja aliharibiwa maisha na manyumba kuunguzwa. Wakaaji wa maeneo walikimbilia Erengeti, mji patikanao kwa umbali wa kilometa tano hivi na pali pa mashambulizi hii. Alhamis mapema milio za mizinga zilikuwa zikisikika maeneo ya Kabrike, kisha jeshi la taifa ya FARDC kuwasili huko. Wakimbizi ikiwa wamoja walipokelewa kunako manyumba za upokezi kwa muda na wengine kulala nje walionekana barabarani huko Eringeti wakiona kipi hali ya mambo yanaendelea. Ila hakuna wakaaji ambao wanaojiweza, walifika tu kwa nyakati za usiku huko Oisha, mji mkuu wa mtaa wa Beni kwa takribani kilomita 40 na luna ya tuarifu. Msimamizi wa tarafa la Oisha Nikola Kikuku asema kwamba wakimbizi hawa wamejijumulisha miongoni mwa wale walionekana kwa maeneo hivi majuzi. Nikola Kikuku aomba msaada wa dharura ya kihutu kwa wakimbizi hawa na pia kwa jeshi la taifa kudufisha uwezo wake wa msako ili amani irudi kwa maeneo kwa kwa watolewa wakimbizi fursa ya kurudi makwao. Ni kiripoti toka Beni. Mimi ni Mark Makofimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Kiwanda cha choka cha kampuni ya Tefem ya China Molibdenum kina hatari mbaya kwa mazingira na kwa afya ya wakaaji wa Kabombwa huko Fungurume ndani ya jimbo la Lwalaba. Hii ndiyo Observatoire des Ressources Naturelles en Afrique Australe ilionyesha katika ripoti iliyotangazwa tarehe makumi mbili na mbili Februari iliyopita. Ripoti hii inaonyesha kuwa matokeo ya uchunguzi wa maabara yanatia wasiwasi wasi. Watu wanakuwa na usumbufu fulani wa magonjwa amaji na hewa zimeharibika. Jimboni Kivu ya Kaskazini, watoto 864 waliotoka kutunzwa magonjwa mbalimbali za kizalikio wamerudishwa kwa jamaa zao leo asubuhi. Matunzo yao imetolewa na Hope Walks, kikiwa ni kiungo chenye kuambatana na hospital ya Hil Africa. Watoto kumi walioneshwa mbele ya wazazi wakiwa na furaha kubwa. Ripoti ya Matio Ilunga Shambui nawe Sifa Maguru. Ni kwa furaha kubwa ndiyo wazazi waliona watoto wao waliokuwa walemavu hapo mbele. Wamepona vizuri shida yao. Mama Simplice anashuhudia. naye kiongozi wa hospitali il Afrika, iliyoshirikiana na Op Walks anasema, kama wazazi walivumilia mengi ili watoto wao wapate kupona, ilibidi muda wa miaka ine ama tano. mi tabaomba basi mweze kuankuraje na bengine, na tabaomba basi mkuwe kinywa yetu kule mu societe mwankuraje bengine, na batu wanafika nyuma na makosekazi ya graft tunashinda kata fana namna gani. Jueni kama matunzo yale ilitolewa kwa bure kwa msaada wa shirika Op Walks. Aksanti, bibi sifa Maguru. Tujielekeze sasa ndani ya jimbo la Manyema. Zaidi ya milioni moja na nusu ya watu wanakumbwa na uhaba wa chakula. Hii imejulishwa tarehe makumi mawili na tatu na Institut National de la Statistique, wakati wa kutolea matokeo ya uangalizi wa hali ya malisho katika jamaa zilizo na maisha magumu. Mkutano huu uliandaliwa na viongozi jimboni kwa msaada wa Institut National de la Statistique na pia Teritoria ya Kabambare ndiyo inaguswa zaidi. Ripoti kamili nawe Florence Kizalunga. Kulingana na Innocent Kadekere, mkurugenzi wa ins Sud Kivu, data hizi zilizokusanywa Agosti mwaka elfu mbili ishirini na moja zinaonyesha kuwa kati ya hizi asilimia makumi tano na nne asilimia makumi mbili na sita ya kaya ziko katika uhaba mkubwa wa chakula. Tarafa tatu zimeathirika zaidi, teritoria yenye iko hatari kabisa ni teritware ya Kabambare ndiyo ya kwanza ambayo ina pourcentage yenye kuwa yulu na mwayene ya province, na inafuatiwa na hii teritware ya Punia iko na 68 na teritware ya Punia inafuatiwa na teritware ya Lubutu. Ni hizo teritware tatu ndizo zinapashwa kufatiliwa kabisa sana sana. Lakini ni nini chanzo cha ukosefu huu wa chakula? Ino sanka dekere ana jibu. Kitu ya kwanza ni tukio ambazo majamaa zilipata ukosefu wa usalama. Kuna pia hii magonjwa ya COVID-19 na magonjwa ya mimea, magonjwa ya wanyama na ukosefu wa mbegu nzuri. Gavana wa muda anatoa wito wa kuhamasishwa kwa wote ili kupigana na janga hili. Toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Tukirudi tena katika jimbo la Ituri, watu elfu sita wamechukuliwa na Fond Social de la Republike kwa kusaidia utengenezaji wa njia ndani ya kata nyingi za muji wa Bunia na mahali pengine jimboni humo. Mkuu wa Fond Sociale katika jimbo la Ituri anaonyesha kuwa ni katika muradi stepe ya pili ambao una lengo la kutoa msaada kifedha kwa watu wanaokumbwa na maafa za mizozo jimboni huko tangu miaka ine sasa. Mengi nawe Clarisa Zihindula ni tangu siku kumi na tano ya mwezi huu ndio wa baba na wamama hawa wanatumwa katika kota makumi mbili na nne la mji wa Bunia kwa ajili ya kuzitengeneza barabara. Kati yao wakimbizi waliokuja mjini Bunia kwa kujikinga kwa vita mbalimbali katika eneo zao. Hawa wanashuhudia kwamba kazi hii ndogo itawasaidia kwa kuhudumia jamaa zao. Mmoja wao aliyekimbia vita kutoka Komanda anashuhudia hii proje oh, itanisaidia kwa demapare, itanisaidia juu kwa niko deplase, nikimbia vita kutoka Komanda masomo maso. Kulingana na waongozi wa mji wa Bunia, mradi huu utasaidia kuboresha usalama jimboni Ituri. Kiongozi wa komini wa Mbunia Jean Marie Fomba anasema ya kwamba barabara zikitengenezwa zitarahisisha askari polisi kuifikia kwa pesi makao ya wakaaji, ingawa awa wanashambuliwa na wajambazi. Tukumbushe kwamba kazi hizo za kuzitengeneza barabara zitadumu miezi tano na zitatumia kwa jumla milioni mia ine makumi ine na tano ya dola kimerikani, kwa ajili ya jimbo tano la nchi ya Kongo. Toka mji wa Bunia, Clarisse Zindula, Radio Okapi. Aksanti kwa kuwa mulitutegea sikio na kusikiliza habari hizi. Nashukuru watu wote walionisaidia kwa kuandaa habari hizi, munaweza kuzipata kupitia mitandao zote za kijamii za Redio Okapi.