Oh, asubuhi njema kwa wote. Kimekomeshwa jana jioni hapa mjini Kinshasa kikao cha marais wa nchi zilizosaini mkataba wa makubaliano wa Adis Abeba kuhusu usalama wa Kongo. Katika hutuba wake wa mwisho, rais wa Kongo Felix Tshisekedi alitia mkazo juu ya kuimarisha amani na usalama katika jimbo la Ituri. Msafara wa magari uliokuwa ukisindikizwa na jeshi la FRDC na Monusco ulishambuliwa na waasi wa ADF siku ya tatu. Hii ilifanyika mjini Luna, jimboni Kivu ya kaskazini. Watoto 864 waliotunzwa magonjwa mbalimbali za kizalikio wamerudishwa kwa jamaa zao. Matunzo hayo imetolewa na Hope Walks Asubuhi njema kwa wote. Kimekomeshwa jana jioni hapa mjini Kinshasa kikao cha marais wa nchi zilizosaini mkataba wa makubaliano ya Atisabeba kuhusu usalama wa Kongo. Katika hotuba wake wa mwisho, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi alitia mkazo juu ya kuimarisha amani na usalama katika lengo la maendeleo ya kudumu. Alikumbusha kuwa amefanya iwezekanavyo ili kuwe mapatano kati ya nchi yake na nchi majirani. Ni vema kuongeza kwamba rais wa Uganda Yoweri Museveni Kaguta amegombolewa na mwenziwe Felix Tshisekedi wa Kongo kwa kuongoza kiungo cha kufuatilia makubaliano ya mkataba wa Addis Ababa. Katika jimbo la Ituri, msafara wa magari uliokuwa ukisindikizwa na jeshi la FRDC na MONUSCO ulishambuliwa na waasi wa ADF siku ya tatu hii. Imefanyika ndani ya Luna, kituo cha viashara na utawala kinapatikana kwenye mpaka na Kivu ya Kaskazini. Duru za mahali zaonyesha kuwa mashambulio mbili ziliripotiwa tena siku ya tatu magharibi huko Luna na asubuhi ya jana katika kituo cha Ndalia kwenye barabara namba ine matokeo ya muda yajulisha vifo vya watu watatu na watu wengine kutekwa nyara na pia nyumba kuunguzwa. Ripoti ya Isaac Remo nawe Clarissa Zihindula. Ushambulizi huyo wa magari zilizotoka komanda na kujielekeza jimboni jirani Kivu ya Kaskazini ilitukia jana siku ya tatu. Wanamgambo wa ADF walizifyatiwa masasi juu ya wasafiri FRDC, ikishirikiana na MONUSCO walija na kuwakimbiza wanamgambo hawa, na hiyo ilisaidia kuzuia matata yoyote. Hakuwepo hata mtu mmoja aliyefariki. Wanamgambo wale walirudi usiku katika kijiji la Ndalia, wakizifyatiwa risasi nyingi. Mwanamke mmoja alifariki na watu wawili wakatekwa nyara. Waasi hawa waliziunguza pia nyumba nyingi. Mashambulizi yale yalisababisha kukimbia kwa wakaaji katika vijiji jirani. Usubuhi wa leo, kikundi hicho cha wa ADF walishambulia tena wasafiri wengine kwenye njia la Ndalia tembeza. Pikipiki moja na msafiri wake walifariki. Shirika la utetezi la binadamu CRDH linashutumu namba ndogo ya waskari FRDC kwenye njia la Luna Ndalia, mambelenga kwenye barabara RNK. Wanaalika serikali ya Kongo kuisimika kambi ya FRDC huko Luna kwa ajili ya kuwateketeza waasi wale. Hadi sasa hatujapata maoni ya jeshi kuhusu ajali lile. Bunia ya Clarisse Zindula Radio Kapi. Kutokana na shambulio hilo la ADF kati ya muji ya Luna na mpaka wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, jimbani huku kuna ripotiwa uhami mkubwa wa watu usiku wa kuamkia jana, siku ya nne, mjini Erengeti na Oicha. Mark Maro Fimbo alituandalia ripoti mashambulizi haya yalizuka masaa mawili ya usiku huko Luna, hususan kwa maeneo itwayo Kabrike, ambao mke mmoja aliharibiwa maisha na manyumba kuunguzwa. Wakaaji wa maeneo walikimbilia Eringeti, mji patikanao kwa umbali wa kilometa tano hivi na pali pa mashambulizi hii. alhamis mapema milio za mizinga zilikuwa zikisikika maeneo ya Kabrike, kisha jeshi la taifa FARDC kuwasili huko wakimbizi ikiwa wamoja walipokelewa kunako manyumba za upokezi kwa muda na wengine kulala nje. Walionekana barabarani huko Iringeti wakiona kipi hali ya mambo yanaendelea. Ila kuna wakaaji ambao wanaojiweza walifika tu kwa nyakati za usiku huko Oisha, mji mkuu wa mtaa wa Beni, kwa takribani kilomita 40 na Luna. Ya taarifu msimamizi wa tarafa la Oisha, Nikola Kikuu, asema kwamba wakimbizi hawa wamejijumulisha miongoni mwa wale walionekana kwa maeneo hivi majuzi. Nikola Kikuku aomba msaada wa dharura ya kihutu kwa wakimbizi hawa na pia kwa jeshi la taifa kudufisha uwezo wake wa msako ili amani irudi kwa maeneo kwa kuwatolea wakimbizi fursa ya kurudi makwao. Ni kiripoti toka Beni, mimi ni Mark Makofimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Kiwanda cha chokaa cha kampuni ya TFM ya China Molibdenuma kina hatari mbaya kwa mazingira na afya ya wakaaji wakabombwa huko Fungurume ndani ya jimbo la Lwalaba. Hii ndivyo Observatoire des ressources naturelles en Afrique australe ilionyesha katika ripoti iliyotangazwa tarehe makumi mbili na mbili Februari iliyopita. Ripoti hii inaonyesha kuwa matokeo ya uchunguzi wa maabara yanatia wasiwasi wasi. watu wanakuwa na usumbufu fulani na magonjwa. Maji na hewa zimeharibika. Georges Bokondu, direkta wa SARW RDC analeta pendekezo zake kwenye kibuyu cha Jeudi Kashama, yaweza kusemewa wazi kwamba malalamiko ya raia kuhusu kuwashiwa kwenye mwili na kupumua vibaya ni hali iliyohakikishwa kiusayansi. Yafaa kukamata azimio ya kuhamisha raia hao, yafaa kiwanda kigharamie visa hivyo vya ugonjwa huko na pia kufanyike upelelezi wa wataalamu wa afya. Na tumesema kwamba kiwanda TFM kingepashwa ku anda namna ya kuongoza maji na kufikiria kuhusu hewa nzuri ajili ya ukingo wa mazingira hapo. Yaonekana kwamba pamoja na Wachina ukingo ulizohofika haikukuwa inaonekana mbele wakati wa Freeport, siyo kabombwa peke yake ndipo kuna malalamiko, vijiji vingine navyo vyatoa malalamiko. Ni lazima kiwanda hicho kichungue vizuri mazingira hayo na kuchukua mbinu nyipya hata tika vijiji vyote vya kando kando na mugodi wake wa madini jimbo la Kivu ya kaskazini, watoto mia nane makumi sita na wane waliotunzwa magonjwa mbalimbali za kizalikio wamerudishwa kwa jamaa zao jana asubuhi mjini Goma. Matunzo hayo yametolewa na Hope Walks kikiwa ni kiungo kenye kuambatana na hospital ya Hill Africa. Watoto kumi walionyeshwa mbele ya wazazi wakiwa na furaha kubwa. Ripoti ya Mathio Ilunga Shambui nawe sifa Maguru. Ni kwa furaha kubwa ndio wazazi waliona watoto wao waliokuwa walemavu hapo mbele, wamepona vizuri. Shida yao mama inakuwa simplice. Anashuhudia kwanza Jueni kama matunzo yale ilitolewa kwa bure kwa msaada wa shirika Op Walks Goma. Sifa Maguru, Radio Kapi. Toka Goma, tujielekeze ndani ya jimbo la Manyema. Zidi ya milioni moja na nusu ya watu wanakumbwa na uhaba wa chakula. Hii imejulishwa tarehe makumi mawili na tatu na Institut National de la Statistique wakati wa kutolea matokeo ya uangalizi wa hali ya malisho katika jamaa zilizo na maisha magumu. Mkutano huu uliandaliwa na viongozi jimboni kwa msaada wa Institut National de la Statistique na pia Pame teritoria ya Kabambare ndio inaguswa zaidi. Ripoti kamili nawe Florence Kiza Lunga. Kulingana na Innocent Kadekere mkurugenzi wa INS Sud Kivu, data hizi zilizokusanywa Agosti mwaka elfu mbili ishirini na moja zinaonyesha kuwa kati ya hizi asilimia makumi tano na ine asilimia makumi mbili na sita ya kaya ziko katika uhaba mkubwa wa chakula. Tarafa tatu zimeathirika zaidi. Territoire yenye iko na hatari kabisa ni territoire ya Kabambare, ndiyo ya kwanza ambayo ina pourcentage yenye kuwa yulu na mwayene ya province na inafuatiwa na hii teritwari ya Punia, iko na 68 na teritwari ya Punia inafuatiwa na teritwari ya Lubutu. Ni hizo teritwari tatu ndizo zinapaswa kufatiliwa kabisa sana sana. Lakini ni nini chanzo cha ukosefu huu wa chakula? Inosanka Dekere anajibu: kitu ya kwanza ni tukio ambazo majama zilipata ukosefu wa usalama. Kuna pia hii magonjwa ya COVID-19 na magonjwa ya mimea, magonjwa ya wanyama na ukosefu wa mbegu nzuri. Gavana wa muda anatoa wito wa kuhamasishwa kwa wote ili kupigana na janga hili. Toka Kindu Florence Kizalunga Radio Kapi. Hapo ndipo tunaweka nanga kwa habari zetu za asubuhi ya leo. Mchana mwema, kupitia sherehe ya miaka makumi mawili ya radio Okapi, mnaweza pata habari hizi kupitia mitandao ya kijamii yote ya radio Okapi na ilitolewa nami Fulbert Balolage.