Radio Kapi. Oh, kapi. Okay. Karibuni nyinyi wote mnaotutegea sikio, yu hapa mtasari wa habari zetu. Jeshi la Uganda limeingia mjini Boga kilomita 112 kusini mwa Bunia. Waliingia sasa magharibi siku ya pili wakishangiliwa na raia. Kufika kwao ni katika mpango wa kupiga wanamgambo wa ADF. Shirika la raia linasema kwamba kufika huko kunaleta matumaini ya kupata amani ndani ya jimbo la Maniema. Tangu kilalo Ruchurukuru kwenye barabara namba makumi tatu na mbili kuanguka, hakuna kitu kimefanyika hadi sasa. Kilalo hicho kukatika kinapelekea kupanda kwa bei ya vyakula. Mkuu wa shirika la kimataifa linalohusika na watoto UNICEF mjini Lubumbashi alitolea vifaa kadhaa kwa waziri wa afya jimboni Okatanga siku ya tatu iliyopita. Vifaa hivi vya kulinda dawa kwenye baridi ni msaada kwa mpango wa chanjo PEV. Aksanti kujiunga nasi jimboni Ituri. Jeshi la Uganda limeingia mjini Boga, kilomita mia moja makumi mawili kusini mwa Bunia. Waliingia saa za magharibi siku ya pili, wakishangiliwa na raia, kufuatana na duru toka FRDC. Hii ni kukamilisha operesheni za pamoja kati ya jeshi la Uganda UPDF, na jeshi la Kongo FRDC, ili kupiga wanamgambo wa ADF jimboni Ituri. Shirika la raia linasema kwamba kufika huko kuna leta matumaini ya kupata ama Ripoti ya Marsiale Kiza Bya Mungu inasomwa na Klaris Zihindula ni upande wa 17 h. Ndiyo magari yenye kuwabeba maaskari wa Uganda ziliingia Boga Centre tarafani Irumu, askari wengine wakitembea kwa miguu walitokelea kijijini Burasi. Vijana, watoto na watu wengi walijipanga karibuni na barabara kubwa kwa kushangilia ujio wa UPDF katika eneo lile kwenye Twitter jemadari Muhozi Kaine Rugaba akiwa kamanda wa jeshi lile la UPDF alieleza kwamba tangu jana jeshi la Congo na la Uganda ziliendesha operesheni kwenye uwanja ndogo wa ndege hapo Boga, na operesheni hizo zilisaidia kuwakimbiza wanamgambo wale. Jeshi la FARDC lajulisha kama mpango ule wa kujielekeza Boga ni wa muhimu sana, kwa sababu wanamgambo wale wanakuwa kando la pori la Chabi na zunguluka mlima hoyo na Kainama. Shirika la raia huko linaaidia kuzisapoti jeshi zote mbili ili matokeo ya kazi wanaoendesha iwe bora. Tukibaki ndani ya jimbo la Ituri wakaaji wa Bira na Hema ngambo za Kangakolo katika eneo la Irumu wanaahidi kuishi kwa amani. Kusudio hili limechukuliwa siku ya pili iliyopita baada ya mazungumzo ya amani iliyoanzishwa na Monisco kwa kushirikiana na msimamizi wa wilaya ya Irumu. Watu hawa ambao walikuwa bila masikilizano hapo zamani wanaweza tembeleana sasa na pia kuishi kwa amani. Tupatie tena mafasirio Bibi Clarisse Zihindula. Muda wa siku mbili wanamemba wa kabila la Wabira wa Mayalibo na Wahema wa Kangokolo walizungumza waziwazi kwa ajili ya shida zinazowatenganisha. Shida hizo ni ugomvi unaohusu viwanja na kushetwa vidole kuwa washiriki wa kundi za wanamgambo. Hizo kabila mbili ambazo zilizotengana ziliombana msamaha na kuahidiana kusonga mbele wa kisahau ya zamani. Kiongozi asili wa usultani wa Mubala alishukuru kuona kwamba kwa leo anaweza kujielekeza irumu centre bila kuogopa kitu lolote, na hiyo ni kwa sababu ya msamaha na amani iliyopatikana kati ya kabila hizo mbili na kwa ngambo yake, kiongozi wa usultani wa Bahema alinena kwamba maendeleo yawezekana kama amani na usalama unadumu kati ya wakaaji. Monusco inajulisha kwamba mapatano yale ni mwanzo tu, kwa sababu kisha maongezi yale kunatayarishwa maongezi mengine kwa ajili ya kabila nyingi za tarafa la Irumu. Toka mji wa Bunia, Clarisse Zindula, Radio Okapi. Tukitoka huko na tujielekeze, Ebeni jueni kwamba wanamgambo wa ADF makumi mawili na tatu silaha tano zilizochukuliwa na jeshi la Kongo. Hii ndio matokeo ya mfululizo wa mashambulizi yaliyozinduliwa na FRDC katika sehemu ya magharibi ya eneo la Beni kwenye mpaka na eneo la Mambasa. Jeshi linapongeza ushirikiano wa raia ambao walisaidia kufanya operesheni hizo. Nchi ya Uganda imelazimishwa kuilipa Kongo kiasi cha pesa milioni mia tatu makumi mawili na tano dola ya Kimarekani. Hii ni kutokana na matendo ya uchokozi wa silaha uliofanywa na Uganda katika sehemu ya mashariki ya Kongo. Kumepita sasa miaka zaidi ya makumi mawili ripoti hii ilitolewa siku ya tatu na kurti ya mahakama ulimwenguni CPI na masaa za mchana. Kongo iliweza shutumu Uganda kwa matendo haya tangu mwezi wa nne elfu mbili makumi mawili na moja. Kongo inataja uvamizi wa miaka mitano wakati ambako kulikuwa ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Hapo mbele, Kongo ilikuwa naomba miliardi kumi na moja Kampala ikisema kwamba ni pesa nyingi Fisto Ngoma, kati katika kutoa uamuzi wake mahakama ya kimataifa ya haki ICJ ilionyesha kuwa iliipatia DRC dola milioni 225 kwa uharibifu uliosababishwa kwa watu hii ni pamoja na kupoteza maisha, kubakwa, kwa ajiri watoto askari na kuhamishwa kwa, kwa raia. Pia inatoa zawadi nyingine ya dola milioni 40 kwa uharibifu wa mali na dola milioni 60 kwa uharibifu wa mali asili. Kwa jaji Presidenti wa Mahakama ya Kimataifa ya Haki, malipo yaliyotolewa kwa DRC kwa ajili ya uharibifu wa watu na mali yanaonyesha madhara waliopata watu binafsi na jamii kutokana na nchi ya Uganda kukiuka majukumu yake ya kimataifa. Uganda imeagizwa kulipa dola milioni 325 kwa awamu tano za kila mwaka za dola milioni 65 kuanzia ya mwezi wa Septemba ijayo. Utakumbuka ya kwamba hukumu zinazotolewa leo katika mizozo kati ya mataifa ni za kulazimishwa. Mahakama hutatua mizozo ya kisheria iliyowasilishwa kwake na mataifa kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Pia inatoa maoni ya ushauri kuhusu maswali ya kisheria yanayowasilishwa na vyombo vilivyoidhinishwa na mashirika maalum ya Umoja wa Mataifa. Ndani ya jimbo la Manyema tangu kilalo ruchurukuru kwenye barabara namba makumi tatu na mbili, kilianguka wakati wa mvua ya tarehe makumi tatu hadi makumi tatu na moja Januari, hakuna kitu kimefanyika hadi sasa. Kilalo hiki kinaunganisha kijiji cha Kalima mjini Kindu na Shabunda ngambo ya Kivu ya kusini. Hii ni baada ya kufika kwa wawakilishi wa viongozi jimboni. Kilalo hicho kukatika kinapelekea kupanda kwa bei ya vyakula. Mea wa kijiji hiki alipofika Kindu aliomba mkuu jimboni kuangalia jambo ile ili kuokoa maisha ya wakaaji wa sehemu hii ya eneo la Pangi. Kikobya Fataki Filemon kukibuyu cha Florence Kizalunga ilalo ya lujulukulu ikatelemuka na njia ikakatika ya kutoka Kalima na kwenda ku aeroporto ya Kikungwa mu sektere ya bea enyiko kuduzi kilometre ikaleta magumu sana ku popilasyon jimi, maana niliona kwamba mimi peke pia nifike kumuona kiongozi kusudi niongeze kuoneshe ele magumu, sababu magumu ya wakaaji wa komina na Kalima sana, ni mingi sana kufatana ile ajali maneno ya chakulu inapanda, vitu ya duka inapanda sababu njia ya kuingilia bitu inakuwa nguvu sana kwa komine ya Kalima, na tumainia ya kwamba ile jibu hata guvernement centrale aia jibu me guvernement provincial inaweza kusaidia kwa gisi kufanya tu ine intervention rapide kwa kutosha wakaji wa Kalima katika ile magumu enye natokea kupatana na ile mvula iliyonyesha kwa siku ya leo. Magumu sana, chakuli na panda bei sana, mwe mara tatu au mara ine kwa gisi na uzishwa kambele Jimboni Kivu ya Kusini, watu wa Ruzizi wanafaidika na ushirika wa maziwa ulioanzishwa kwa msaada wa MONUSCO mjini Bwegera katika wilaya ya Uvira. Mradi huu unakusanyisha wanamemba makumi tano wakiwemo wanawake na wasichana walio katika mazingira magumu, vijana walio katika hatari na wasiojiweza. Mkuu wa shirika la kimataifa linalohusika na watoto UNICEF mjini Lubumbashi alitolea vifaa kadhaa kwa waziri wa afya jimboni Yoka Tanga siku ya tatu iliyopita. Vifaa hivi vya kulinda dawa kwenye baridi ni msaada kwa mpango wa chanjo PEV, e pia kwa maeneo tofauti ya afya ya mkoa. Sherehe hii ilifanyika mbele ya mkuu wa kitengo cha afya kwenye UNICEF nchini Kongo wakati alipokuwa Lubumbashi. Andre Kitenge anatoa maelezo. Hizi ni friza makumi tatu na mnane za jua kumi na tatu yeni kuwa na uwezo wa lita mia mbili na saba kila moja, zimekusudiwa kwa ofisi kuu Lita 25 zilizobaki kati ya hile ya lita 52 kila moja zitaenda kwenye vituo vya afya. Nje za mafriza hizo, UNICEF pia ilitoa konjelater 10 na vyombo vya baridi 250. Vifaa hivi vya baridi pia vilinunuliwa kwa msaada wa serikali ya Japan na muungano wa kimataifa wa chanjo GAVI, ambayo ni kundi la wafadhili wanaosaidia chanjo dunia kote, na bei yote na kushimikwa ni dola ya kimarekani vifaa viliotolewa vinajumuisha asilimia makumi tano na mbili ya maeneo ya hafya ya jimbo lote ya Okatanga. Hivi karibuni jokufu zingine zaidi mia tatu zitapatikana kwa mradi iliyopanuliwa na chanjo hili kufikia ufikiaji wa tarasenti mia moja wa maeneo yote ya afya mia ine pale Okatanga, ili itafaniwa kwa msaada wa Benki Kuu ya Dunia. Waziri wa afya wa jimbo ambaye alikaribisha kitendo hiki alionyesha kuwa ni sababu ya kuridhika kwa jimbo la Okatanga, kwa sababu chanjo ni nguzo ya kinga dhidi ya magonjwa yanayoweza kuepukika. Mwisho wa taarifa zetu za habari. Asanti kwa kuwa mulitutegea sikio. Munaweza kuzipata kupitia mitandao ya kijamii yote ya Redio Okapi.