Aksanti oh, na karibuni kwa wote. Kutokana na vita ukereni, Wakongomani wengi wanakumbwa na matatizo kwa kukimbilia nchi jirani kama vile Poland. Mumoja wa wale wanaoteseka ni mwanafunzi kwenye chuo kikuu, analazwa hospitalini baada ya kulala nje siku tatu jimboni Kivu ya Kaskazini, kampuni ya mawasiliano Airtel imeshtakiwa tangu mwezi wa pili mbele ya mahakama na muungano wa jamaa 15 ambazo zilikumbwa na utekaji wa nyara wa wanamemba wao. Kituo cha afya Fistula Care cha Mbujimai kinachotumika tangu miezi kumi kwa kuhudumia wamama wenye matatizo ya viungo vya uzazi ndani ya jimbo la Kasai Orientali na Lomami kinakumbwa na ukosefu wa dawa. UNFPA, shirika linalounga mkono kituo hiki, linaahidi kutatua matatizo fulani kwa muda mfupi. Aksanti na karibuni kwa wote. Kutokana na vita Ukereni, wakongomani wengi wanakumbwa na matatizo kwa kukimbilia nchi jirani kama vile Poland. Mumoja wa mfano kesi ya mkongomani mwanafunzi kwenye chuo kikuu, amemaliza siku tatu akilala inje akipigwa na baridi. Baada ya kujaribu sana, amefanyikiwa kufika Poland, na kwa leo analazwa hospitalini akiumia kwenye mguu, kwani alitembea sana. silile mpia naja ni baba yake. Alitoa ushahidi huu kwenye kibuyu cha Blaze Shindani Kambala. mtoto wangu yupo nchini Ukraine, ambako nyumba za majirani wake zimeriposhiwa bomu. Papo hapo, watu wote wameweza kukimbia, wamechukua gari kwenda kwenye mipaka ajili ya kuokoa maisha yao, lakini kabla ya kufika huko kwenye mipaka kumeonekana vikwazo vya gari nyingi njiani, kwa hiyo wamekusudia kutembea na miguu muda mrefu wakikimbia mbio. Mizigo ya mtoto wangu imepotea na mguu wake kuumizwa. Pa kufika kwake nchini Pologne, mtoto wangu amepokelewa na ndugu mwingine mkongomani ambaye amempeleka katika hospitali kwa ajili ya matunzo. Jimboni Kivu ya Kaskazini, kampuni ya mawasiliano Airtel imeshtakiwa tangu mwezi wa pili mbele ya mahakama na muungano wa jamaa 15 ambazo zilikumbwa na utekaji wa nyara wa wanamemba wao. Hii yafanyika mjini Goma wakati wa kusikilizwa. Familia hizi zilijiunga na kesi hiyo kama vyama vya kiraia siku ya pili. Wanashutumu kampuni hii ya mawasiliano kusaidia wateka nyara kupokea fedha. Wanaoshtaki wanaonyesha kuwa kesi kama na hizo ni za ugaidi na pia zaweza leta umaskini kwa jamaa nyingi mjini Goma. Ripoti ya Gabriel wamenya. Wakichoka na kuvunjwa moyo na mazoezi haya ya jinai, jamaa hizo makumi tano imestaki shirika hilo kuweza kushirikiana na watu wanaozaniwa kuwa watekaji nyara ndani ya operesheni ya shughuli ya pesa kati ya mahanga na watu hawa wanaozaniwa kuwa wateka nyara. Wakati wa kikao cha jana kunako mahakama ya apa Goma, jamaa hizo kupitia watetezi wao walionyesha namna gani chumba hicho kinashiriki na kina vyombo vyake kwa operasheni hizo zisio na maana. Sawa vile afasiria mahanga moja, ambaye akuficha asira yake: mie niko na previ yagisi niliongeana vale vatinapere venye viko na mtoto yangu, nikawaambia makuta yenye niko nayo nivatumia ayo kuVodacom juu kwenye niko ni kuvilagi bo, bakaniambia seme habawezi tumikisha Vodacom paske Vodacom banaijua tres bien, viongozi wa Airtel hawezi kubaona fasilemen. Tukumbushe kwamba ndani tangazo la tarehe ine Februari mwaka huu, nao shirika la Airtel liliweza kukumbusha kwa mahanga wote wa vitendo hivyo ni vyumba vya sheria ndiye wanaweza kukusanya maelezo na kutambua namba hizo za simu kufuatana na uchunguzi kisheria. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Mahakama ya kijeshi ya Beni imetolea hukumu wake wa kwanza siku ya pili kwa wanamemba wa ADF na washiriki wao katika masambo iliyoanzishwa Beni kumepita sasa siku chache. Washtakiwa ni kumi na wawili, kati yao mwananchi wa Rwanda na mwingine toka Kenya. Hukumu yaanza tangu miaka kumi hadi miaka makumi mawili ya hukumu kuu kwa kushiriki katika harakati za uwasi, lakini kuna matarajio mengi juu ya kesi hii. Toka Beni, Marsial Papi Mukeba. Ikiwa hukumu ilitolewa kwa washtakiwa kumi na mbili hadi Jumatano, wapiganaji 128 wanaodaiwa kuwa wa ADF na washirika wao wamepelekwa mbele ya mahakama ya kijeshi ya Beni kwa ajili ya kusambishwa. Kulingana na vyanzo vya mahakama ni wa Wakongomani, wa Kenya, Waganda, Wanyarwanda, wa Nyarwanda, wa Tanzania na warundi wanaoshtakiwa kwa kushiriki katika harakati za uasi za ADF. Miongoni mwao watu wanaozaniwa kuwa washiriki wa kuuawa wa, kuwa wa, wa Sheikh Al-Amin kiongozi wa Kiislamu na wa ibada pabeni aliyepigwa risasi tarehe moja Mei ya mwaka 2021. Watu wanatarajia mengi kutoka kwa kesi hii, hasa wale waliopoteza ndugu zao katika mashambulizi mbalimbali mbali ya ADF na wanaotaka haki itendeke kwao, si Serikali pia inataka kupitia kesi hii kuwaonyesha wale wanaoshambulia wakongomani kwamba watakuwa wakifuatiliwa na sheria katika matendo yao. Ujumbe bila shaka pia kwa wakongomani ambao kupitia ADF wanashambulia raia wenzao. Beni, Martial Papimukeba, Radio Kapi. Kituo cha afya fistula ker cha Mbujimai kinachotumika tangu miezi kumi kwa kuhudumia wamama wenye matatizo ya viungo vya uzazi ndani ya jimbo la Kasai Oriental na Lomami kinakumbwa na ukosefu wa dawa. Kwa mujibu wa mganga mkuu, ni tangu miezi miwili sasa ndiyo dawa na chakula kwa ajili ya wamama wale haifiki, ingalawa wamama makumi sita wanasubiri kupata matunzo. Dr. Jean Pierre Lokoji anaomba UNFPA, serikali na watu wa moyo mwema wasaidie kituo hiki. Alihojewa na Esther Ndalafina, masemi yake yafasiriwa na Jacques Mukonkole. Il y a de cela maintenant deux mois nous n'avons pas les intrants. Miezi miwili iliyopita hatuna pembejeo dawa na hata msaada wa malizi. Unajua kwamba wanawake wenye fistula ya uzazi wanapuuzwa. pembejeo tulizokuwa tumepewa na UNFPA hata msaada wa malizi, hata vitendo vya ushirika au hatua ilikuwa UNFPA, lakini tumetengeneza wanawake wengi, hata pembejeo ambazo zilibaki tayari zimekamilika, kwa sababu kuna kesi nyingi hapa Kasai ya mashariki, tunatajwa kesi kutoka kila mahali Mwene-Ditu, Kanyama Ngandajika, Chilenge Kabeya mwanga ni zaidi ya wanawake makumi sita wenye fisula ambao wapo, lazima ni waweke kama hao bila pembejeo vinginevyo, bila msaada wa malizi. Tuliahidi wanawake hawa kwamba tutaanza kukarabati, lakini tutakerebisha na nini? Hatuna pembejeo. Hivi ndivyo tunavyopiga kengele kwa mpenzi wa INFPA. Tunaiomba serikali iwafikirie wanawake hawa Mapenzi ni pale kutibu wanawake hawa. Tunawauliza watu wenye mapenzi mema, tunalia ili tuweze kuwasaidia wanawake hawa, hata hivyo waache warudishwe na kurudi nyumbani kwao, kon le repar rentre dans leur foyer Jueni kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la watu UNFPA ambalo limekuwa na jukumu la kutoa mafunzo kwa wahudumu wa afya kwa kituo hiki, pia utoaji wa vifaa vya dawa pamoja na msaada wa malisho, tangu kufunguliwa kwa kituo hiki, linaahidi kutatua matatizo fulani kwa muda mfupi jimboni Maniema. Wanafunzi wanaendelea kufaidika na masomo kwa bure, ingalawa hali ya shule nyingi. Hii imejulishwa na mkuu wa mkoa wa elimu, anaongeza kuwa asilimia makumi saba na tatu ya shule katika jimbo la Maniema ya kwanza za elimu ziko katika hali mbaya. Yoiboteke Jean Pierre anafurahishwa na bidii ya serikali kwa mpangilio wa kujenga shule fulani katika jimbo lile. Anatumaini kuwa jambo lile litasaidia wanafunzi kujifunza vizuri. Yoiboteke Jean Pierre kwenye kibuyu cha Florence Kizalunga leo kweli tuna utitiri amasa isiyoelezika katika ngazi ya shule ngazi ya msingi. Leo tuna wanafunzi elfu mia tatu ishirini na tatu mia ine tisini na saba pamoja na wanafunzi wa kike elfu mia moja hamsini na tatu mia makumi sita na ine. Hapa ningependa kusema kwamba elimu bore katika ngazi ya mkoa wa elimu wa Maniema ya kwanza ni ya ufanisi mkoa wa elimu wa Maniema ya kwanza una juni jumla ya shule elfu moja mia sita makumi tatu na sita na katika nyanja ya miundombinu tuna tatizo kubwa tuna asilimia makumi saba na tatu ya shule zisizojengwa vizuri dhidi ya asilimia makumi mbili na saba ya shule zilizojengwa kwa nguvu haya ni matatizo makubwa ambayo yako katika mchakato wa kula mfuma wa elimu katika ngazi ya mkoa wa elimu wa Maniema ya kwanza kwa kumaliza, jueni kwamba kampuni ya maendeleo ya misitu Sodeforo kilizindua mradi wa maendeleo wa kijiji cha Nyoki katika mtaa wa Kutu jimboni Maindombe. Huu ni mradi wa Nyoki Bopeto unao mipangilio kadhaa kama vile usafi na ukarabati wa barabara kubwa za mji huu na usimamizi wa uchafu wa nyumbani. Hivi ndivyo alionyesha Sombe Mwanabi. Tumefika mwisho wa taarifa yetu ya habari ya siku ya leo. Nashukuru gundi nzima iliyonisaidia kwa kuandaa habari hii. Nanyi nawashukuru kwa kuwa mlitutegea sikio. Ilitolewa nami Fulbert Balulage. Mnaweza kuipata kupitia mitandao zote za kijamii za Radio Okapi.