Radio Okapi. Aksanti na karibuni kwa wote. Nchi jirani za Ukraine zaendelea kupokea wakimbizi zaidi na zaidi wa nchi zingine wakikimbia vita toka Ukraine, kwa mfano, Persikiala mwanafunzi wa Kikongomani mwenye kusoma Ukraine alienda Ufaransa kwa kuepuka mateso. Mahakimu wa Lubumbashi wanahasira. Asubuhi ya leo, siku ya ine, wengi wao hawakufanya kazi. Wanashutumu kufungwa kwa umoja wao kwenye kituo cha shirika la upelelezi ane. Tangu siku chache, kunaonekana kupanda kwa bei ya vyakula fulani vya lazima mjini Bandundu ndani ya jimbo la Kwilu, kwa mfano mahindi na mihogo Aksanti na karibuni kwa wote. Nchi jirani za Ukraine zinaendelea kupokea wakimbizi zaidi na zaidi wa nchi zingine wakikimbia vita toka Ukraine. Katika kesi hiyo, wanafunzi wa Kongo hawakwachwa. Angazo la Urusi la vita zidi ya Ukraine lilisababisha harakati kubwa ya kuhamisha watu wanaoishi nchini Ukraine, kila mtu kutafuta mahali pa kuishi. Hii ni kesi ya persiki ala, mwanafunzi mwenye kusoma Ukraine ambaye alienda Ufaransa kwa kuokoa maisha yake. Anaonyesha kuwa wanateseka sana njiani ili kufika mahali pa kupata ukimya. Mgomo wa walimu wa vituo wa vikuu umemalizika tangu siku ya tatu hii baada ya kusaini mapatano kati yao na serikali ya Kongo. Muungano wa walimu huu rapiko unajulisha akuwa mazungumzo kati yao ilisaidia kupata ahadi nzuri kwa malalamiko ya walimu. Mtakumbuka kwamba mgomo huu ulianza tangu tarehe tano mwezi wa kwanza uliopita wakati wa kwanza mwaka wa masomo. Tukibaki katika sekta ya majifunzo, jueni kwamba vyumba vya chuo kikuu ya Kinshasa Unikine vinakuwa katika hali mbaya na pia chuo kinakuwa katika hatari kutokana na mvua ambayo yaweza kuangusha vyumba hivyo. Mkuu wa chuo hiki anatoa malalamiko wakati ya mawasiliano na waziri makamu wa Sena Edi Mundela. Analalamika pia kwa ajili ya vyumba vya kutolea majifunzo. Jamarika Yembe anatumaini kuwa suluhisho itaonekana ili kuepuka ma baya. Mwalimu Ja Marika Yembe, mkuu wa Unikine, kukibuyu kibuyu cha Michel Kifinda Ngoi, anafasiriwa na Jean-Baptiste Ntonga. Je suis venu. Nilikuja kutoa malalamiko haya kwa presidenti wa senat. Ni kuhusu ubovu na uharibifu wa njia za university, na ni hali inayoweza kupelekea kupoteza yote, kama mvua kali za siku hizi zaendelea. Japo ilikuwa toleo lake Monseigneur Luc Gillon, kumepita miaka makumi sita. Nilikuja pia kutizama hali ya elimu ya wanachuo. Tunataka kuonya pia hali sehemu za Mataadi Kibala ili kufikiria ukarabati mzuri wa mitambo ya umeme na pia kuwapa watoto wetu hapa kwenye Unikin hali nzuri ya ugaramio kielimu na mafunzo. Nilikuja kujadiliana na ni malalamiko kamili kwenye bunge la nchi. Malalamiko hayo yapate kusikilizwa. Jimbo la majifunzo la Kivu ya kusini la kwanza limetolea tarehe mbili mpango wake kwa washirika wake wa kifundi na kifedha. Mpango huu wapangilia ujenzi wa darasa nyipya na vitu vingine. Mkuu wa mpango ule alionyesha haya yote mbele ya watu wengi wenye kuhusika na mambo ya majifunzo. Matilde Mihigo, mama anayepigana kwa ajili ya haki za binadamu kwenye ofisi ya haki ya binadamu ya MONUSCO amepokea tuzo ya Fam Avenir 2022 kutoka Espanya. Matilde Mihigo amepokea tuzo hii akiwa mjini Kinshasa. Anawaza kuwa tuzo hii ni kwa kumpa furaha na juhudi ya kutumika, na hiyo anatolea tuzo ile kwa wamama wote wanaoteseka na unyanyasi wa haki zao, na pia wale wanaopigania haki zile. Sauti yake ilipokelewa nami mtumishi wenu. Eh, ni furaha kwangu, ni furaha sana kuona uh, ile association ya Uespana imenipatia hiyo tuzo. Ni furaha sana, na pia nawaza ni uwito uwito kwangu kwa kuendelea na natetea haki ya binadamu na haki ya wakina mama na wakina vijana uh, binti, ili nao wapate nafasi wapate ku, kuwasiliana wapate mafunzo mbalimbali juu haki ya binadamu na hasa haki ya wamama ni vita ambayo tumeanza tangu sasa miaka kumi ambayo tulianza katika vikundi mbalimbali mbali, katika maorganization mbalimbali Caritas Bukavu, CRS na pia eh, MONUSCO haki ya binadamu, na pia nawaza hii tuzo ambayo napata ni kwa jina ya wale wa mama, na kwa leo kweli ile tuzo ni juu yao. Nasema ni juu yao na ni uwito kwangu sana kwa kuendelea wasindikiza ili haki yao iendelee na naheshimika. Jueni kwamba Matilde Mihigo anatumika tangu miaka kumi kwa haki za binadamu na amepita katika shirika za raia hadi kufika kwenye MONUSCO. Femme Avenir ni chama cha urafiki kinachounganisha France na Espanya na kinatumika ili wanawake wapate kuonekana katika sekta nyingi za maisha katika nchi zile, kama vile inavyotafuta Umoja wa Mataifa. Mahakimu wa Lubumbashi wanahasirika asubuhi ya siku ya ine hii, wengi wao hawakufanya kazi. Wanashutumu kufungwa kwa mmoja wao na kituo cha upelelezi Aner, huko walipigwa mbele ya kuachiliwa siku ya tatu magharibi. Wanaomba watu waliofanya kitu kama na hicho wafikishwe mbele ya mahakama, na kama sivyo hawatatumika. Tumsikilize Mme Mabwisa Makengo mmoja kati yao kwenye kibuyu cha Jangandu. Le magistrat a ete enleve avec, mwanasheria huyo alitekwa pamoja na mwengine mmoja waliokuwa naye kulingana na kesi ya kisheria aliyokuwa akiitetea. Mwanasheria huyo akazulumiwa, na ndivyo wanasheria wako na hasira. Ni kama tuko katika nchi isiyo na uhalali, licha kwamba watu wawe na nidhamu kama hiyo, ijapokuwa tuko katika nchi ya haki kama yaliyotajwa na rais wanamshutumu mwanasheria huyo kuwa alienda kuwasikiliza watumishi watatu waliokuwa wamefungwa kwani walimdhulumu kina mama mmoja, ila mwanasheria alipotoka nje wakamkamata hao wa aner Kamalondo na kumfunga katika ofisi yao. Watumishi hao wa aner walikuja kuhukumiwa na tribunali kisha kusalimishwa na polisi kwa mwanasheria huyo. Wengine wanasheria walikasi wakisema kwamba wako juu zaidi, kwani kama hakuna heshima kwa sheria, heshima gani tena? Jimwani Ituri, shirikisho la wafanyabiashara wa Congo feke la Mambasa linafurahishwa na kutengenezwa kwa barabara Mambasa Biakato Beni yenye urefu wa kilometa 115 na ambayo inaunganisha jimbo la Ituri na Kivu ya Kaskazini. Kazi ile imefanyika kwa nguvu za serikali ya jimbo. Mkuu wa shirikisho lile anaonyesha kuwa ujenzi ule utasaidia utembezi wa kazi na pia kufanya biashara, watapitisha biashara vyao bila matatizo zaidi. Clarisse Zihindula, kwa mafasirio kamili. Kulingana na shirika mpya la raia huko Mambasa, njia lile kutoka Mambasa Biakato Adibeni kwenye barabara RN44 linakuwa na thamani kubwa kwa raia wa eneo lile. Waendesha pikipiki na hata madereva wanasafiri sasa kwa damchache kwa kuifikia eneo lile. Ukarabati wa barabara ule umemaliza mateso ya wakaaji waliolazimishwa kupita kwenye mpaka wa Luna ili waifikie jimbo la Kivu ya Kaskazini, na hiyo iliwalazimisha kutoa pesa nyingi, kwa sababu barabara lile lilikuwa ndefu zaidi. John Vuleverio, akiwa msimamizi wa shirika lile la raia, anafurahia kushuka kwa bei la safari katika eneo lile. Kiongozi wa feke kio huko Mambasa anahakikisha kwamba kwa hadi sasa biashara vimetolewa kwa bei rahisi. Anafikiri kwamba kwa wakati huu eneo la kandokando watapokea sasa biashara mbalimbali mbali. Kwa ngambo yao walimaji waweza sasa kwa upesi kuziuza mavuno ya shamba zao toka mji wa Bunia. Clarisse Zihindula, Radio Okapi. Asanti bibi Clarisse Zihindula. Tangu siku chache kunaonekana kupanda kwa bei ya vyakula fulani vya lazima mjini Bandundu ndani ya jimbo la Kwilu. Kwa mfano mahindi na miogo, kwa leo saki moja kubwa inauza franga za kikongomani 1017 hadi 1075 kuliko 1015 ama 55 hapo zamani. Wachuuzi wanasema kuwa hii inatokana na miezi ya mulimo, kwani mwezi huu ni wa mulimo, ama tena vyakula vyauzwa katika nchi zingine kama vile Kongo Brazzaville. Mwisho wa taarifa yetu ya siku ya leo. Aksanti kwa kuwa mulitutegea sikio. Ilitolewa nami Fulbert Balolage. Mnaweza kuipata kupitia mitandao zote za kijamii za redio Okapi.