Radio Okapi. Asubuhi njema na karibuni kwa nyinyi wote. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jean Michel Samalukonde anaomba kuundwa chumba cha uchunguzi wa afa ambayo inaweza kufikia uchumi wa Kongo kutokana na vita nchini Ukraine. Jimboni Kivu ya Kaskazini, kampuni ya mawasiliano Airtel imeshitakiwa tangu mwezi wa pili mbele ya mahakama na muungano wa jamaa 15 ambazo zilikumbwa na utekaji wa nyara wa wanamemba wao. Kituo cha afya fistula care cha Mbujimai kinachotumika tangu miezi kumi kwa kuhudumia wamama wenye matatizo wa viungo vya uzazi ndani ya jimbo la Kasai Oriental na Lomami kinakumbwa na ukosefu wa dawa. UNFPA, shirika linalounga mkono kituo hiki, linaahidi kutatua matatizo fulani kwa muda mfupi. Aksanti na karibuni kwa wote. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jean-Michel Samalukonde anaomba kuundwe chumba cha uchunguzi wa maafa ambayo inaweza fikia kwa uchumi wa Kongo kutokana na vita nchini Ukraine. Maelezo hii yatokana na mkutano wa kamati ya uchumi uliyofanyika jana siku ya tatu. Kamati hii imetambua kwamba kupanda kwa bei ya mafuta ya gari kunaweza leta matatizo kwa uchumi wa Kongo kutokana na vita Ukraine, Wakongomani wengi wanakumwa na matatizo kwa kukimbilia nchi jirani kama vile Polonye. Mmoja wa mfano ni kesi ya Mkongomani mwanafunzi kwenye chuo kikuu, amemaliza siku tatu akilala nje akipigwa na baridi. Baada ya kujaribu sana, amefanyikiwa kufika Polonye na kwa leo analazwa hospitalini akiumwa kwenye mguu, kwani alitembea sana. Sil pia naja ni baba yake alitoa ushahidi huu kwenye kibuyu cha bles ndani kambala masemu yake yafasiriwa Nawe Pascal Masirika, mtoto wangu yupo nchini Ukraine ambako nyumba za majirani wake zimeriposhiwa bomu. Papo hapo watu wote wameweza kukimbia, wamechukua gari kwenda kwenye mipaka ajili ya kuokoa maisha yao, ilakini kabla ya kufika huko kwenye mipaka kumeonekana vikwazo vya gari nyingi njiani, kwa hiyo wamekusudia kutembea na miguu muda mrefu wakikimbia mbio. Mizigo ya mtoto wangu imepotea na mguu wake kuumizwa. Pa kufika kwake nchini Pologne, mtoto wangu amepokelewa na ndugu mwingine mkongomani ambaye amempeleka katika hospitali kwa ajili ya matunzo. Chama cha kisiasa Eside cha Martin Fayulu Madidi kinanungunika na kufungwa kwa wanamemba 16 ndani ya kata ya tatu ya Masina siku ya tano iliyopita. Kwa masemi ya mbunge Faustin Kwakwa, naibu katibu mkuu wa chama hicho, wanamemba hawa wanashitakiwa kwa uongo kuwa walimpiga Bruno Kabangu, mbunge wa UDPS. Faustin Kwakwa alijulisha hiyo wakati wa mkutano na wapasha habari jana mjini Kinshasa. Jimboni Kivu ya Kaskazini, kampuni ya mawasiliano Airtel imeshitakiwa tangu mwezi wa pili mbele ya mahakama na muungano wa jamaa makumi tano ambazo zilikumbwa na utekaji wa nyara wa wanamemba wao. Hii yafanyika mjini Goma. Wakati wa kusikilizwa, familia hizi zilijiunga na kesi hiyo kama vyama vya kiraia siku ya pili. Wanashutumu kampuni hii ya mawasiliano kusaidia wateka nyara kupokea fedha. Wanaoshtaki wanaonyesha kuwa kesi kama na hizo ni za ugaidi na pia zaweza leta umaskini kwa jamaa nyingi mjini Goma ripoti ya Gabriel wamenya, wakichoka na kuvunjwa moyo na mazoezi haya ya jinai, jamaa hizo makumi tano imestaki shirika hilo kuweza kushirikiana na watu wanaozaniwa kuwa watekaji nyara ndani ya operesheni ya shughuli ya pesa kati ya mahanga na watu hawa wanaozaniwa kuwa wateka nyara. Wakati wa kikao cha jana kunako mahakama ya apa Goma, jamaa hizo kupitia watetezi wao walionyesha namna gani chumba hicho cha kinashiriki na kina vyombo vyake kwa operasheni hizo zisio na maana. Sawa vile afasiria mahanga moja ambaye akuficha asira yake, mi niko na previ ya gisi niliongeana vale vatinapere venye viko na mtoto yangu, nikawaambia makuta yenye niko nayo nivatumia hayo ayo ku Vodacom juu kwenye niko ni kuvilai bo, bakaniambia aseme habawezi tumikisha Vodacom paske Vodacom banaijua tres bien viongozi wa Airtel hawezi kubaona facilement. Tukumbushe kwamba ndani ya gaz la tarehe ine Februari mwaka huu, tunao nao shirika la Airtel liliweza kukumbusha kwa mahanga wote wa vitendo hivyo, ni vyumba vya sheria ndiye wanaweza kukusanya maelezo na kutambua namba hizo za simu kufuatana na uchunguzi kisheria. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Kituo cha afya Fistula Care cha Mbuji Mai kinachotumika tangu miezi kumi kwa kuhudumia wamama wenye matatizo ya viungo vya uzazi ndani ya jimbo la Kasai Oriental na Lomami kinakumbwa na ukosefu wa dawa. Kwa mujibu wa mganga mkuu, ni tangu miezi miwili sasa ndiyo dawa na chakula kwa ajili ya wamama wale haifiki, ingalawa wamama makumi sita wanasubiri kupata matunzo. Dr Jean Pierre Lokoji anaomba UNFPA, serikali na watu wa moyo mwema wasaidie kituo hiki. Alihojewa na Ester Ndalafina, masemi yake yafasiriwa na Jacques Mukonkole. yaelamena nonavo pas lesntra, miezi miwili iliyopita, hatuna pembejeo dawa na hata msaada wa malizi. Unajua kwamba wanawake wenye fistula ya uzazi wanapuuzwa. Pembejeo tulizokuwa tumepewa na UNFPA, hata msaada wa malizi, hata vitendo vya ushirika au hatua, ilikuwa UNFPA, lakini tumetengeneza wanawake wengi, hata pembejeo ambazo zilibaki tayari zimekamilika, kwa sababu kuna kesi nyingi hapa Kasai ya Mashariki. Tunatajwa kesi kutoka kila mahali Mweneditu, Kanyama Ngandajika, Chilenge Kabeya wanga ni zaidi ya wanawake makumi sita wenye fisula ambao wapo, lazima ni waweke kama hao bila pembejeo, vinginevyo bila msaada wa malizi. Tuliahidi wanawake hawa kwamba tutaanza kukarabati, lakini tutakerebisha na nini? Hatuna pembejeo. Hivi ndivyo tunavyopiga kengele kwa mpenzi wa NFPA. Tunaiomba serikali iwafikirie wanawake hawa Mapenzi ni pale kutibu wanawake hawa. Tunawauliza watu wenye mapenzi mema, tunalia ili tuweze kuwasaidia wanawake hawa, hata hivyo waache warudishwe na kurudi nyumbani kwao. kon le repar kele rentre dans ler foye Jueni kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la watu UNFPA ambalo limekuwa na jukumu la kutoa mafunzo kwa wahudumu wa afya kwa kituo hiki pia utoaji wa vifaa vya dawa pamoja na msaada wa malisho, tangu kufunguliwa kwa kituo hiki, linaahidi kutatua matatizo fulani kwa muda mfupi jimboni Manyema. Wanafunzi wanaendelea kufaidika na masomo kwa bure, ingalawa hali ya shule nyingi hii. Imejulishwa na mkuu wa mkoa wa elimu, anaongeza kuwa asilimia makumi saba na tatu ya shule katika jimbo la Maniema ya kwanza za elimu ziko katika hali mbaya. Yoi Boteke Jean Pierre anafurahishwa na bidi ya serikali kwa mpangilio wa kujenga shule fulani katika jimbo lile. Anatumaini kuwa jambo lile litasaidia wanafunzi kujifunza vizuri. Yoi Boteke Jean Pierre kwenye kibuyu cha Florence Kizalunga leo kweli tuna utitiri amasa isiyoelezeka katika ngazi ya shule ngazi ya msingi. Leo tuna wanafunzi elfu mia tatu ishirini na tatu mia nne tisini na saba pamoja na wanafunzi wa kike elfu mia moja hamsini na tatu mia makumi sita na nne. Hapa ningependa kusema kwamba elimu bore katika ngazi ya mkoa wa elimu wa manema ya kwanza ni ya ufanisi mkoa wa elimu wa manema ya kwanza una jumu jumla ya shule elfu moja mia sita makumi tatu na sita na na katika nyanja ya miundombinu tuna tatizo kubwa. Tuna asilimia 173 makumi saba na tatu ya shule zisizojengwa vizuri dhidi ya asilimia 127 makumi mbili na saba ya shule zilizojengwa kwa nguvu. Haya ni matatizo makubwa ambayo yako katika mchakato wa kula mfuma wa elimu katika ngazi ya mkoa wa elimu wa Manima ya kwanza. Kwa kumaliza, jueni kwamba kampuni ya maendeleo ya misitu Sodefor kilizindua mradi wa maendeleo wa kijiji cha Nyoki katika mtaa wa Kutu jimboni Maindombe. Huu ni mradi wa Nyoki Bopeto unao mipangilio kadhaa kama vile usafi na ukarabati wa barabara kubwa za mji huu na usimamizi wa uchafu wa nyumbani. Hivi ndivyo alionyesha Sombe Mwanabi. Vifaa vya kazi ya mikono vimetolewa ili kuendeleza mradi huu. Lengo ni kuboresha hali ya maisha ya wakaaji katika mkoa huu. Maelezo mengi nawe Fisto Ngoma. Mradi wa maendeleo unayoitwa Nyoki Bopeto umezinduliwa kama sehemu ya ushiriki wa kijamii wa kampuni Sodefor yenye makao yake huko Nyoki. Inalenga kusafisha na kukarabati barabara kuu saba katika mji wa vijijini, ambayo kwa sasa haipitiki kutokana na mmomonyoko wa udongo na kuzibiti uchafu wa kaya. Mratibu wa kampuni Sombe Mwanabi anaelezea kwamba Sodefor alikabizi vifaa ili kuendeleza kazi kwa ajili ya usimamizi wataka katika ngazi ya wilaya ya a vijijini tafiti za mazingira na mazungumuzo yanaendelea na wataalamu kwa upande wake mkuu wa jiji la nyoki mario mokie anawalika wakazi wake kuchukua umiliki wa muradi huu kwa ustawi wao aliwaomba raia kumiliki mradi huu na wasingeweza kutumia maeneo yaliyotolewa kwa ajili ya kuhamisha maji ya mvua kama takataka. Mradi huu ni sehemu ya malengo ya maendeleo endelevu ya Umoja Mataifa, ina lengo kuu ya kuleta mchango katika uboreshaji wa hali ya maisha ya watu katika ngazi ya kijamii na kiuchumi na kimazingira. Mwisho wa taarifa yetu ya habari. Aksanti kwa kuwa mulitutegea sikio. Habari hizi munaweza kuzipata kupitia mitandao zote za kijamii za Redio Okapi.