Radio Okapi. Asubuhi njema kwa nyinyi wote na karibuni Kanisa la Katolika la Kongo la julisha kuwa Papa Francois wa Roma atawasili nchini Kongo mnamo tarehe 2 hadi tarehe etano mwezi wa saba ujao. Matembezi hii yalingana na kuunganisha na pia kuleta tumaini kwa wananchi wa Kongo wanaotafuta amani, usalama na maisha nzuri. Mahakimu wa Lubumbashi wanahasira asubuhi ya jana siku ya ine, wengi wao hawakutumika. Wanashutumu kufungwa kwa mmoja wao kwenye kituo cha shirika la upelelezi ANR. Kampuni la umeme wa Kasai NRK linatolea mafasirio kuhusu ukosefu wa umeme mjini Mbujimai. Kiongozi wa kampuni hilo anaonesha kuwa vyombo vya umeme vya chala vimeharibika tangu juma iliyopita. Anaomba watu kulipa matumizi ya umeme. Kanisa la Katolika la Kongo lajulisha kuwa mwezi wa saba ujao Papa wa Roma Francois atawasili nchini Kongo mnamo tarehe mbili hadi tarehe tano mwezi wa saba. Matembezi hii yaonekana kuwa ya kuunganisha tena na ya kuleta matumaini kwa wananchi wa Kongo wanaotafuta amani, usalama na maisha nzuri. Maneno hii ilijulishwa mbele ya waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jean Michel Samalukonde ndani ya vyumba vya Caritas hapa mjini Kinshasa. Kufuatana na matembezi hiyo, jueni kwamba siku moja kabla ya kujulishwa ujio wa Papa wa Roma Francois nchini Kongo, muungano wa wanabunge wa Kikatoliki wakiwa Roma walipokelewa na papa kwa mazungumzo kuhusu usalama mdogo nchini Kongo. Waligusia pia harakati za kujulishwa utukufu wa Anwarit Nengapeta na Isidore Bakanja, walizungumzia pia kuhusu maswali zenye kuelekea ulinzi wa mazingira. Mgomo wa walimu wa vituo vikuu umemalizika tangu siku ya tatu hii baada ya kusaini mapatano kati yao na serikali ya Kongo. Muungano wa walimu huu rapiko unajulisha kuwa mazungumzo kati yao ilisaidia kupata ahadi nzuri kwa malalamiko ya walimu. Mtakumbuka kwamba mgomo huu ulianza tangu tarehe tano mwezi wa kwanza uliopita wakati wa kwanza mwaka wa masomo. Tukibaki katika sekta ya majifunzo jueni, kwamba vyumba vya chuo kikuu ya Kinshasa Unikine vinakuwa katika hali mbaya, na pia chuo kinakuwa katika hatari kutokana na mvua ambayo yaweza kuangusha vyumba hivyo. Mkuu wa chuo hiki anatoa malalamiko wakati ya mawasiliano na waziri makamu wa Sena Edi Mundela. Analalamika pia kwa ajili ya vyumba vya kutolea majifunzo. Jean-Marie Kayembe anatumaini kuwa suluhisho itaonekana ili kuepuka Nilikuja kutoa malalamiko haya kwa presidenti wa Senat. Ni kuhusu ubovu na uharibifu wa njia za university na ni hali inayoweza kupelekea kupoteza yote, kama mvua kali za siku hizi zaendelea. Japo ilikuwa toleo lake Monseigneur Luc Gilon, kumepita miaka makumi sita. Nilikuja pia kutizama hali ya elimu ya wanachuo. Tunataka kuonya pia hali sehemu za Matadi Kibala ili kufikiria ukarabati mzuri wa mitambo ya umeme na pia kuwapa watoto wetu hapa kwenye UNIKIN hali nzuri ya ugaramio kielimu na mafunzo. Nilikuja kujadiliana na ni malalamiko kamili kwenye bunge la nchi, malalamiko hayo yapate kusikilizwa. Jimbo la majifunzo la Kivu ya kusini la kwanza limetolea tarehe mbili mpango wake kwa washirika wake wa kifundi na kifedha. Mpango huu wapangilia ujenzi wa darasa nyipya na vitu vingine. Mkuu wa mpango ule alionyesha haya yote mbele ya watu wengi wenye kuhusika na mambo ya majifunzo. Matilde Mihigo, mama anayepigana kwa ajili ya haki za binadamu kwenye ofisi ya haki ya binadamu ya MONUSCO amepokea tuzo ya Femme Avenir 2022 kutoka Espanya. Matilde Mihigo amepokea tuzo hii akiwa mjini Kinshasa. Anawaza kuwa tuzo hii ni kwa kumpa furaha na juhudi ya kutumika, na hiyo anatolea tuzo ile kwa wamama wote wanaoteseka na unyanyasi wa haki zao, na pia wale wanaopigania haki zile sauti yake ilipokelewa nami mtumishi wenu. E, ni furaha kwangu, ni furaha sana kuona uh, ile association ya Westpana imenipatia hiyo tuzo. Ni furaha sana, na pia nawaza ni wito wito kwangu kwa kuendelea na natetea haki ya binadamu na haki ya wakina mama na wakina vijana uh, binti ili nao wapate nafasi wapate ku, kuwasiliana wapate mafunzo mbalimbali juu haki ya binadamu na hasa haki ya wamama ni vita ambayo tumeanza tangu sasa miaka kumi ambayo tulianza katika vikundi mbalimbali mbali, katika maorganization mbalimbali Caritas Bukavu, CRS na pia eh, MONUSCO haki ya binadamu. Na pia nawaza hii tuzo ambayo napata ni kwa jina ya wale wa mama, na kwa leo kweli ile tuzo ni juu yao. Nasema ni juu yao na ni uwito kwangu sana kwa kuendelea nawasindikiza ili haki yao iendelee naheshimika. Jueni kwamba Matilde Mihigo anatumika tangu miaka kumi kwa haki za binadamu na amepita katika shirika za raia hadi kufika kwenye Monusco. Femme Avenir ni chama cha urafiki kinachounganisha France na Espanya, na kinatumika ili wanawake wapate kuonekana katika sekta nyingi za maisha katika nchi zile kama vile inavyotafuta Umoja wa Mataifa mahakimu wa Lubumbashi wanahasirika asubuhi ya siku ya ine, wengi wao hawakufanya kazi. Wanashutumu kufungwa kwa mmoja wao na kituo cha upelelezi aner, huko walipigwa mbele ya kuachiliwa siku ya tatu magharibi. Wanaomba watu waliofanya kitu kama na hicho wafikishwe mbele ya mahakama, na kama sivyo hawatatumika. Tumsikilize Eme Mabwisa Makengo, mmoja kati yao kwenye kibuyu cha Jangandu. Mwanasheria huyo alitekwa pamoja na mwengine mmoja waliokuwa naye, kulingana na kesi ya kisheria aliyokuwa akiitetea. Mwanasheria huyo akazulumiwa, na ndivyo wanasheria wako na hasira. Ni kama tuko katika nchi isiyo na uhalali, licha kwamba watu wawe na nidhamu kama hiyo, ijapokuwa tuko katika nchi ya haki kama yaliyotajwa na rais. Wanamshutumu mwanasheria huyo kuwa alienda kuwasikiliza watumishi watatu, waliokuwa wamefungwa, kwani walimdhulumu kina mama mmoja, ila mwanasheria alipotoka nje, wakamkamata hao wa Aner Kamalondo na kumfunga katika ofisi yao. Watumishi hao wa Aner walikuja kuhukumiwa na tribunali kisha kusalimishwa na polisi kwa mwanasheria huyo. Wengine wanasheria wali wakisema kwamba wako juu zaidi, kwani kama hakuna heshima kwa sheria, heshima gani tena? Katika jimbo la Kasai Orientale, kampuni la umeme NRK linatolea mafasirio kuhusu ukosefu wa umeme mjini Mbujimayi. Kwa mujibu wa kiongozi wa kampuni hilo, vyombo vya umeme vya chala vimeharibika tangu juma iliyopita. Anaongeza kuwa Suluhisho litapatikana polepole kutakapokuwa uwezo. Anaonyesha pia kwamba wafundi walitayarishwa kwa utengenezaji. Kwa hiyo, anaomba wakaaji walipe deni ili kuruhusu shirika hilo kurejesha umeme. Mtakumbuka kuwa mji wa Mbujimai umeeneza sasa majuma matatu bila umeme wa Enerka. Jimboni Ituri, shirikisho la wafanyabiashara wa Kongo feke la Mambasa linafurahishwa na kutengenezwa kwa barabara Mambasa, Biakato, Beni yenye urefu wa kilometa 115 na ambayo inaunganisha jimbo la Ituri na Kivu ya kaskazini. Kazi ile imefanyika kwa nguvu za serikali ya jimbo mkuu. Wa shirikisho lile anaonyesha kuwa ujenzi ule utasaidia utembezi wa kazi na pia kufanya biashara, watapitisha biashara vyao bila matatizo zaidi. Clarisse Zihindula kwa mafasirio kamili, kulingana na shirika mpya la raia huko Mombasa, njia lile kutoka Mombasa ya biakatoa Dibeni kwenye barabara RN44 linakuwa na thamani kubwa kwa raia wa eneo lile. Waendesha pikipiki na hata madereva wanasafiri sasa kwa muda mchache kwa kuifikia eneo lile. Ukarabati wa barabara ule umemaliza mateso ya wakaaji waliolazimishwa kupita kwenye mpaka wa luna ili waifikie jimbo la Kivu ya Kaskazini, na hiyo iliwalazimisha kutoa pesa nyingi kwa sababu barabara lile lilikuwa ndefu zaidi. John Vuleverio, akiwa msimamizi wa shirika lile la raia, anafurahia kushuka kwa bei la safari katika eneo lile. Kiongozi wa feke kio huko Mambasa anahakikisha kwamba kwa hadi sasa biashara vimetolewa kwa bei rahisi. Anafikiri kwamba kwa wakati huu eneo la kandokando watapokea sasa biashara mbalimbali. Kwa ngambo yao, walimaji waweza sasa kwa upesi kuziuza mavuno ya shamba zao. Toka mji wa Bunia, Clarisse Zihindula, Radio Okapi. Asante bibi Clarisse Zihindula. Tangu siku chache kunaonekana kupanda kwa bei ya vyakula fulani vya lazima mjini Bandundu, ndani ya jimbo la Kwilu. Kwa mfano, mahindi na mihogo, kwa leo saki moja kubwa inauza franga za kikongomani elfu makumi saba hadi elfu makumi saba na tano kuliko elfu makumi tano ama elfu makumi tano na tano hapo zamani. Wachuuzi wanasema kuwa hii inatokana na miezi ya mulimo, kwani mwezi huu ni wa mulimo ama tena vyakula vyauzwa katika nchi zingine kama vile Kongo Brazzaville. Mwisho wa taarifa zetu za asubuhi ya leo. Aksanti kwa kuwa mlitutegea sikio. Zilitolewa nami Fulbert Balolage na shukuru guni zima iliyonisaidia kwa kuandalia habari hizi. Mnaweza kuzipata kupitia mitandao zote za kijamii za Radio Okapi.