Aksanti, oh, na karibuni kwa wote. Jimboni Kivu ya Kusini, muungano wa wateja wa huduma wa Kongo ama Ligue des Consommateurs de Service au Congo wa Kinshasa wanaonesha woga kufuatana na kupanda kwa bei wa vyakula mjini Bukavu. Wanaomba serikali kufikiria jambo hili. Kufuatana na kesi ya utekaji wa nyara wa hakimu wa Lubumbashi, watumishi wane wa shirika la upelelezi ANR wamehukumiwa jana siku ya ine na mahakama ya Lubumbashi Kamalondo. Jimboni Manyema, karibu ya watu milioni moja na nusu wasubiriwa kwa kupokea chanjo dhidi ya coronavirus. Kampeni ya chanjo ilizandiliwa jana siku ya ine na gavana wa muda wa jimbo lile. Aksanti na karibuni kwa wote. Jimboni Kivu ya Kusini, muungano wa wateja wa huduma wa Kongo ama Ligue des Consommateurs de Service au Congo Kinshasa wanaonyesha uoga kufuatana na kupanda kwa bei ya vyakula mjini Bukavu likoski, na waomba wafanyabiashara kufikiria jambo hili na pia serikali kufanya uchunguzi kwa jambo hili. Toka Bukavu mafasirio nawe Jean Baptiste Ntonga. Ni tangu siku chache bei ya vifaa na biashara vimepanda bei katika soko za mji wa Bukavu gunia moja ya sukari ya kilograma makumi tano iliyokuwa ikinunuliwa kwa dola makumi ine imefikia bei ya dola makumi tano na tano. Bidon ya mafuta ya litri makumi mbili ilitoka kwa bei ya dola makumi tatu hadi makumi ine na tano. Gunia ya mchele ya kilograma makumi mbili ilitoka kwa bei ya dola kumi na tano hadi dola makumi mbili na zaidi. Hata bei ya vyakula mbalimbali mbali, kama mkate, makaa vyote vilipanda. Likoski ya omba kwa raia wa Kongomani wote wasiweze kutegemea uhaba wa petroli siku hizi ili wapandishe bei na kuzidisha hivyo magumu kijamii. mizo Kabare Makombe anaeleza: vitu vinapandishwa bei sana tena sana, na ile inaleta shida ku maisha ya mtumiaji hapa kwetu Bukavu, tunaomba serikali afanye nguvu yote alete solusyon. Likoski yaonya pia kuhusu kupanda kwa bei ya mafuta ya gari katika stesheni mbalimbali mbali. Upande wa serikali jimboni, waziri muhusika amesema kuwa anajua uwepo wa uhaba huo na kupanda kwa bei, ila isikuwe wakati wa kutawanya fununu mbalimbali mbali wala machocheo fulani fulani. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Mjini Beni nako kunaonekana kupanda kwa bei ya vyakula ndani ya soko. Watu wamoja wanaonyesha kuwa hiyo ni kutokana na usalama mdogo kwenye barabara Kasindi Beni na mashariki mwa mji wa Beni. Wengine wanasema kuwa ni ukosefu wa chakula ndio unasababisha hiyo, kwani mizigo ya vyakula ya kwama kati ya Mombasa na mpaka wa Kongo. Kufuatana na kesi ya utekaji nyara wa hakimu wa Lubumbashi, watumishi wane wa shirika la upelelezi ANER wamehukumiwa jana siku ya ine na mahakama ya Lubumbashi Kamalondo. Wakuu wa shirika la upelelezi ANER wanaonesha kuwa hukumu huu haikuheshimu kanuni. Ripoti ya Jean Gandu. nawe François Xavier Mibe toka Kalemi, ilikuwa ni usiku sana, ndipo hukumu ilianguka. Kati ya maafisa watano waliokamatwa, wane walihukumiwa kifungo cha miaka saba ya utumwa mkuu wa adhabu. watano waliachiliwa kwa sababu hawakuhusika katika mashtaka dhidi ya wengine. Wanadaiwa kumtesa na kumteka nyara hakimu ambaye alitaka kuwatolea maneno maofisa watatu wa idara ya upelelezi ambao walikuwa wametoka kukamatwa kwa kosa la kumshambulia kimakusudi na kumpiga mwanamke mmoja mjumbe wa mahakimu kutoka mahakama kuu ya Lubumbashi ambaye anakaribisha hukumu hii anaonyesha kwamba mahakimu wa Lubumbashi hawatarejelea muradi, wale ambao wamemkamata hakimu huyu kwa mara ya pili, hawatafikishwa mbele ya mahakama ili kuhukumiwa katika kesi ya upotovu katika shirika la upelelezi la taifa. Madai ya kuteswa yanakataliwa huku wakikashifu kutoheshimiwa na mahakimu wa mashtaka ya utaratibu kabla ya kupata ajenti la idara ya upelelezi. Jimboni Chopo, mahakama ya kijeshi ya Kisangani imerudilia tangu jana, siku ya ine masambo ya wanamgambo wa Grup de Force Defense Simba. Gundi hii inaongozwa na, na Eritier Gi Lumumba. Mtakumbuka kuwa wanamgambo hawa makumi tatu walipelekwa mjini Kinshasa kisha wakarudishwa mjini Kisangani ili kuendelesha masambo yao kwenye tribunali ya kijeshi na kujua hukumu lao. Jimboni Kivu ya kaskazini, katika eneo la Masisi, vijiji kumi na vitano kati ya makumi mawili na vitano vya kichifu cha Bashali Mokoto vinakaliwa na makundi mbalimbali mbali zenye kumiliki silaha. Hali hii yapelekea wasiwasi kwa shirika la raia la huko. Mkuu wa shirika hilo anaonyesha kuwa gundi zile zafanya maafa zidi ya wakaaji. Tobi Tobilwakio Kahangu Tobi anaomba kurejeshwe uongozi wa serikali ya Kongo upande huo. Alihojewa na Denise Lokeso. Hapo kipande moja ya eneo inadhibitiwa na FDLR, kipande ingine inadhibitiwa na nyatura ya bazungu usie. Kalonge inadhibitiwa na nyatura ya bazungu Mweso, kipande ya bashali mkoto inadhibitiwa na wanyatura ya bazungu ku barabara. Ndio naweza ona waskari Kalembe, vilevile waaskari wakotuku barabara, lakini eneo ya walikale huko kalonge ni mdcr ya bwira Pulende yote inachungwa na waapsls Luhanga, Nyange, Bibwe, Lwama ni Nyatura abazungu. Mulinde, Lukweti kule kote ni APSLS ndio wanadhibiti huku, na raia sasa wanasumbushwa, wanawalipisha ushuru mbalimbali mbali, wanafunga raia ovyoovyo. Serikali yetu sasa inatuwazia nini? Tungelomba, sawa vile shirika la raia, serikali yetu ya Kongo. Ifanye nguvu iwezekanalo wote utawala fasi yote. Tukibaki katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, bunge la watoto la Butembo Lubero lasema kuwa limeripoti kesi zidi ya elfu saba za unyanyasi wa kingono zidi ya mabinti katika vyumba vya uvumilivu mwaka elfu mbili makumi mawili. Ripoti hii imetolewa siku ya kusherekea sikukuu ulimwenguni wa kupigana zidi ya unyanyasi wa kingono leo tarehe mwezi wa tatu. Kwa kupigana zidi ya hiyo, bunge la watoto lilianzisha tangu siku ya tatu kampeni ya uhimishaji kwa wanafunzi toka shule mbalimbali mbali za mji. Regan Bangae alisema hivyo kwenye kibuyu cha Florida Kahambu. Tuliambia watoto ya kama kunakuwa madanje mingi zenye zinaonekana wakati mtoto anatumikishwa kingono, na kuwaonesha namna gani wanapaswa jichunga kumakaza zenye zinafikia kumasumu, mtoto anapaswa na wazazi wake sote wakubwa, wakati kunakuwa mwalimu sote mukamarade yake anataka mukamata kingono kwa watoto. Tuli wambia wakati anakuwa na urafiki na mtu fulani anapashwa kontrole ule urafiki wake, kwani usikue urafiki wenye unapashwa pitia kiasi, na wakati kunakuwa kitu wenye hayendeke mule, mtoto anapashwa kuambia wakubwa, ili anapashwa msaidia. Ujumbe enye tunapatia wazazi ni kutusaidia sana kuangalia maamuzi ya watoto yao, kuona kama mtoto iko nacheza na mtu togani na namna gani ameunga uh, urafiki na bandugu zake wa mukartier, ili asikue na urafiki wenye unapashwa mupeleka, par exemple wenye anapaswa kunatumikishwa kingono sana. Donc ili tatusaidia sana hapa mjini Kinshasa. Na kwa ufupi, jueni kwamba ajali imepelekea kufariki kwa watu tatu na wanne kuumizwa vikali. Ajali hii imefanyika usiku wa jana, siku ya nne kuamkia leo, siku ya tano, ndani ya eneo la Monga Fula. Duru za mahali zinajulisha kuwa ajali imefikia wakati dereva walikimbiza gari mno. Kwa ufupi tena, hapa mjini Kinshasa, tarehe ine hii kumeonyeshwa chombo cha kusaidia wagonjwa kupumua kilichotengenezwa nchini Kongo kitasaidia wagonjwa walio na magumu kwa kupumua. Chombo hiki kimetengenezwa kwa muungano wa Women's Technology na Investing in People. Chombo hiki kilioneshwa wakati wa kusherehekea sikukuu ulimwenguni wa ufundi kwa maendeleo ya kudumu inayosherekewa kila tarehe 4 mwezi wa tatu kwa kumaliza, tujielekeze ndani ya jimbo la Manyema. Karibu ya watu milioni moja na nusu wasubiriwa kwa kupokea chanjo zidi ya coronavirus. Kampeni ya chanjo ilianzishwa jana siku ya nne na gavana kwa muda wa jimbo. Kufuatana na kiongozi wa mpango wa chanjo Peve, vituo vya chanjo makumi kenda na mnane vya tayarishwa ndani ya mita za afya kumi na mnane toka Kindu. Mafasirio nawe Florence Kiza Lunga. Saa moja baada ya kuchugua chanjo yake ya aina Moderna, gavana huyo wa muda anatoa wito kwa wakaaji kuzingatia kwa kiasi kubwa chanjo dhidi ya virusi vya corona. Afani Idrisa: natoka kufanya chanjo ya magonjwa ya corona mpaka saa hii sikia hata fasi moja inasikia inauma au inafanya hivyo, hapana, na inapita vizuri sana, na naona kama mambo haiko vile watu wanaendelea kuitangaza kama hapana kufanya chanjo ile chanjo ni mbaya na ndio maana naambia populasyon yote ya jimbo la Manyema ya kusema kama wakuje kwa wingi wakamate ile chanjo. Washiriki wote walisisitiza ahadi zao za kusaidia jimbo katika vita hivi, kama alivyonena Daktari Jose Changa kutoka UNICEF. Watu waliopewa chanjo wanasema hawajapata athari. Ushuhuda: baada ya mimi kupokea hiyo chanjo siaona kiokiote, lakini maumivu ni sawa tu ya shindano ya kawaida, sawa vitu kwa mpataka dipirone, mbele ya haina kabisa maum... Ni sawa shindano, kwanza, maumivu hadi saa 11 jioni. Watu 65 walikuwa wamechanjwa toka Kindu. Mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Redio Okapi. Aksanti kwa kuwa mulitutegea sikio. Tumefika mwisho wa taarifa yetu ya habari ya siku ya leo, ilitolewa nami Fulbert. Nashukuru na Balulage, na guni nzima iliyonisindikiza kwa kuwatolea habari hizi. Mnaweza kuzipata kupitia mitandao zote za kijamii za Redio Okapi.