Radio Kapi. Oh, Kapi. Aksanti na karibuni kwa wote mjini Kinshasa kwenye vyuo vikuu na taasisi za juu. Kazi za shule zimeanzishwa tena siku ya kwanza hii. Wakati huo kamati za uongozi zimeshimikwa katika vyuo fulani. Mjini Kinshasa na kufuatana na uchaguzi wa mwaka elfu mbili makumi mawili na tatu, muungano wa shirika za raia, senta za uongozi na gundi zengine zidi ya mia nane zinaonesha uoga kuhusu uchaguzi mwezi moja baada ya kutolewa kwa mpangilio wa kazi wa seni. Ndani ya jimbo la Kivu ya Kaskazini usalama umerudi na maisha yazidi kuwa bora ndani ya kijiji Pinga. Hii ni kutokana na kazi MONUSCO ilifanya katika kijiji kile ili kurejesha amani. Aksanti na karibuni kwa wote. Mjini Kinshasa, kwenye vyuo vikuu kazi za shule zimeanzishwa tena, siku ya kwanza hii katika vyuo vikuu vya umma na taasisi za juu. Kwa wakati huo, katika vyuo vimoja kamati nyipya za uongozi zimeshimikwa. Ni kwa mfano kwenye Institut Superieur Pedagogique du Congo ISP Gombe ndani ya jimbo la Manyema. Asilimia ya mabinti wanaotoka kwenye shule la msingi na kujielekeza kwenye sekondari ni ndogo katika jimbo la majifunzo la Manyema ya kwanza. Asilimia makumi tatu na sita za mabinti hawaendeleshi shule baada ya primari. Hii ni kuona wazazi wao wanatamani kusomesha wanaume zaidi kuliko wanawake masemi. Hii ilijulishwa na mkuu wa majifunzo katika jimbo la majifunzo la Manyema ya kwanza, Yoibokete Jean Pierre. Anaomba uhimizaji wa watu wote ili somesha watoto wanawake na pia wanaume. Yupo kwenye kibuyu cha Florence Kiza Lunga tatizo ambalo tumegundua ni tatizo la shule za watoto wa kike, na tatizo hili hujikuta chanzo chake ni kwa vile tu wapo wazazi ambao hawataki kupeleka watoto wa kike shuleni ambao wamefaulu shule ya msingi ili sekondari. Kwa hivyo, kiwango cha mpito kutoka shule ya msingi hadi sekondari ni cha chini kidogo katika mkoa wa elimu wa Manema ya kwanza. Kwa nini? Kwa sababu wavulana wengi wameelimishwa kwa madhara ya wanafunzi wa kike, na kuna hawa wanafunzi wa kike sasa, kutokana na umaskini wa wazazi wao, wengine wako kwenye uvuvi, wengine wako kwenye viwanja vya madini na wengine wanafanya biashara ndogo ndogo. Na ni kwa sababu hii tungependa kwa nguvu zote za umma, serikali ya mkoa pamoja na washiriki wa kiufundi, tunaweza kufanya kampeni ya usisimuaji katika jamii ili tuweze kusomesha watoto wa kike, kwa sababu sio wavulana pekee wanaofaulu. Wasichana na wavulana wote ni muhimu katika Muungano wa walimu wa kaskazini mwa mtaa wa Kabare jimboni Kivu ya Kusini wanajulisha kuwa kumegunduliwa ugonjwa usiojulikana ndani ya shimo ya madini ya Luhihi. Watoto wengi hawaendi shuleni siku hizi wakiogopa kuambukizwa na ugonjwa huu. Mganga mkuu wa tarafa la afya anaomba watu wasiogope. Katika jimbo la Ituri watoto wengi wanakumbwa na magumu ya magonjwa ya kupumua. Hii ni ndani ya kichifu cha Walendu Mbindi, mtaa wa Irumu. Kwa mujibu wa mganga mkuu wa kituo cha afya cha Aveba, kesi mia mbili makumi mawili zimeripotiwa mwezi wa kwanza, na watoto wengine wanakuwa na magonjwa ya pumu. Anaonyesha kuwa hii yatokana na maisha mabaya, watu wakosewa na vifaa vya kujilinda zidi ya jua ama baridi. Toka Bunia, maelezo nawe Clarisa Zihindula hospitali hili linapokea kila mwezi karibu wagonjwa elfu moja mia nane wengi kati yao wakiwa watoto mnamo mwezi wa kwanza unaopita karibuni watoto mia tatu wenye kushikwa na magonjwa ya malaria na wengine mia mbili makumi mbili na nne wenye kushikwa na malali kali ya pumzi walipokelewa katika hospitali lile kiongozi wake anaogopa ya kwamba hali ya magonjwa haya yaweza kuongezeka kwa wakati wa mvua daktari semu sangura anajulisha kwamba wazazi wengi wa wanaokumbwa na vita wanakosa uwezo wa kuzinunua vazi kwa watoto wao ili wawakinge na baridi na hata mpepeyo. Jamaa nyingi zinakosa hata vifaa vya kujifunikia wakati wa usiku. Anaongeza ya kwamba hospitali lile linakosa vyombo vya pumzi kwa kuwahudumia watoto wale ambao wengi kati yao wamekuwa sasa na magonjwa ya asma. Daktari huu analomba msaada kwa serikali ya Kongo na shirika mbalimbali za binadamu. Tunakumbusha kwamba hospitali hili lilikuwa na pewa msaada ya shirika mbalimbali mbali kibinadamu, ila tangu mwezi moja miradi ya shirika hizo imekwisha, na hii yaweza kuzoofisha hali ya watoto katika eneo lile Bunia. Clarisse Zindula, Radio Okapi. mjini Kinshasa na kufuatana na uchaguzi wa mwaka elfu mbili makumi mawili na tatu muungano wa shirika za raia senta za uongozi na gundi zengine zidi ya mia nane zinaonyesha uoga. Mwezi moja baada ya kutolewa kwa mpangilio wa kazi ya seni, wanaonyesha kuwa hakuna kitu kinachofanyika kwa kutatua matatizo inayopatikana kwenye mpango ule wa seni. Kwa mfano, kuna ukosefu wa fedha wa fedha, wa vifaa, usalama mdogo ndani ya jimbo fulani, oroza ya watu na pia kuhusu sheria ya uchaguzi katika tangazo la siku ya kwanza hii mjini Kinshasa, kundi hizi zinaomba rais wa Kongo kujihusisha binafsi ili kupata suluhisho kwa matatizo kama na hizo. Jonas Chombela ndiye alionyesha maoni ile kwa niaba ya shirika nyipya la raia ya Kongo mjini Kinshasa kuliandaliwa juma iliyopita mkutano kuhusu utumiaji wa pesa inayopokelewa kwa matumizi ya madini Fomina. Mkutano huu uliandaliwa na ETA kwa kuangalia amri ya zamani inayogusa utumizi wa fedha zile na pia kutoa amri nyipya ambayo itatolewa kwa waziri mkuu wa Kongo. Kwake Adrien mwenye mali, kiongozi wa Litras ONG, amri ya mwaka 2018 inakuwa na matatizo, na kwa hiyo juma iliyopita mkutano uliandaliwa ili ili kutia mapatano kwa utumizi wa fedha zile. masemi ya Adrian mwenye mali ilipokelewa nami mtumishi wenu Yenyewe ikuwe ba ba société civile ikuwe ngambo ya gouvernement, na ata uh, benzetu bama entreprise bali enda kuona kama ile dekre ilikuwa na tatizo ndani, na ile tatizo yenye likuwakonj elifanya atelier i tunatoka kufanya iwe yako ba ako purke ba parti prenante, batu yote denye balikuwa kumazungumuzo bakutane, baongee, bajue nini yenyewe inaweza kuservir ile fond minier pour le generation future huu kwa mfano, waakilishi wa serikali, wa shirika la raia, makampuni zinazochimba madini, na uliandaliwa kwa msaada wa makuta ya maendeleo Afriwatch na Ligue pour la transparence dans le secteur extractif, Litrace ONG. <tune> Ndani ya jimbo la Kivu ya Kaskazini, usalama umerudi na maisha yazidi kuwa bora ndani ya mji wa Pinga. Hii ni kutokana na kazi MONUSCO ilifanya katika kijiji kile ili kurejesha amani. Viongozi na wakuu wengine wa mji ule wanafurahishwa na kazi ya MONUSCO kwa kurejesha amani upande ule wa mitaa ya Masisi na Walikale. Maelezo kamili nawe Gabriel wamenya Nyumba za duka na za makao zinazopatikana kati ya mji wa Pinga na zilizobomolewa wakati wa mapambano zimejengwa upya. Nyumba zote zinazopatikana kunako milima tatu kando kando ya mji wa Pinga ambaye wanamgambo walikuwa wakizunguka zimejengwa upya nazo, watu wanatembea usiku sawa vile mchana bila shida. Michezo za asili zaonekana usiku na shuruli za kilimo pia ni kati ya alama inayoonyesha ya kwamba usalama umeboroshwa ndani ya mji huo. Viongozi wa asili wamesalimu juhudi ya Monisco na kuomba hatua ya kusalimisha maeneo yale yaendelee ndani ya miji nyingi. Kandokando kando na mji wa Pinga huko, wanamgambo wazibiti njia zote za vilimo. Ni sawa vile amefasiria kiongozi wa maeneo ya Kisimba Kabaki Mwanakoyo. Hapa Pinga tuna usalama lakini, ni kandokando kando ndiye kuna shida ya wanamgambo. Tumeomba kwa viongozi kuimarisha usalama pa Pinga sababu, ikiwa kuna usalama pa Pinga, usalama ule utarudi pia kandokando kando. Nikirudi kutoka Pinga, mimi ni Gabriel. Kwa kumaliza tujielekeze tena katika jimbo la Kivu ya Kusini. Barabara namba tano inapatikana katika hali mbovu toka Uvira hadi Baraka. Wanaotumia barabara hii wanatoa malalamiko yao kwa viongozi wa nchi ili wapate kutengeneza barabara hii yenye mafaa kwa taifa. Mnenaji wa madereva wa taksi na pikipiki wa Baraka anaonyesha kuwa ubovu wa barabara hii unaongeza usalama mdogo ndani ya mji huu. Waziri jimboni wa miundombinu akiwa Baraka kwa matembezi, alipokea malalamiko hii toka kwa wakaaji mwisho wa taarifa yetu ya habari ya siku ya leo. Aksanti kwa kuwa mlitutegea sikio. Nashukuru gundi nzima iliyonisaidia kwa kuwaletea habari hizi. Mimi ni Fulbert Balolage, munaweza kuzipata kupitia mitandao zote za kijamii za Radio Okapi.