Oh, aksanti na asubuhi njema kwa wote. Kuna sherekewa leo tarehe nane mwezi wa tatu sikukuu limwenguni ya wanawake ama sikukuu ya haki za wanawake nchini Kongo. Kauli kuu ni kuwawezesha wanawake na wasichana katika mabadiliko ya hali ya hewa na kupunguza hatari ya mikasa. Mjini Kinshasa kwenye vyuo vikuu na taasisi za juu kazi za shule zimeanzishwa tangu jana siku ya kwanza. Wakati huo, kamati za uongozi zimeshimikwa katika vituo fulani mjini Kinshasa na kufuatana na uchaguzi wa mwaka 2023, muungano wa shirika za raia, senta ya uongozi na gundi zingine zidi ya mamnane zinaonesha uoga kuhusu uchaguzi mwezi mmoja baada ya kutolewa kwa mpangilio wa seni. Sikukuu ulimwenguni ya wanawake ama sikukuu ya haki za wanawake imesherekewa leo hii mnamo tarehe 8 mwezi wa tatu. Ni siku ulimwenguni kote ambayo inaomba heshima ya haki za wanawake, hasa kwa kumaliza umbalimbali kati ya wanawake na pia wanaume. Siku hii ilikubaliwa na Umoja wa Mataifa tangu mwaka 1977 ulimwenguni. Mada ya sikukuu hii ni usawa wa jinsia leo kwa maendeleo ya kudumu siku za kuja. Nchini Kongo kauli kuu ni kuwawezesha wanawake na wasichana katika mabadiliko ya hali ya hewa na kupunguza hatari ya mikasa tukibaki katika sekta hiyo, jueni kwamba usalama mdogo unaoonekana ndani ya jimbo la Ituri tangu miaka ine sasa unagusa kwa hali mbaya maisha ya wanawake na pia watoto wakimbizi. Karibu ya milioni mbili kati yao wanawake wanaripotiwa tangu mwaka elfu mbili kumi na saba wakipoteza vitu vyote kwa kuepuka maafa ya gundi zenye kumiliki silaha. Siku ya leo ya kusherekea sikukuu ya haki za wanawake, Jean Claude Lokidile aliwatembelea waki wakimbizi wa Kigonze huko Bunia, wengi walionyesha kuwa wanaishi katika shida na katika mabaya. Mtajua kwamba wanawake wa Goma wanaopigana kwa haki za wanawake wanakataa tabia ya wanawake wanaoomba zawadi. Kati ya wamama wale, Isabel Pendeza anawaza kuwa wanawake wanapashwa fikiria zaidi kuhusu kitu cha kuendelesha maisha ya siku zijazo. Mjini Kinshasa kwenye vyuo vikuu kazi za shule zimeanzishwa tena siku ya kwanza iliyopita katika vyuo vikuu vya umma na taasisi za juu. Kwa wakati huo katika vyuo vimoja kamati nyipya za uongozi zimeshimikwa, ni kwa mfano kwenye Institut Superieur Pedagogique du Congo, ISP Gombe katika sekta ya mafunzo ndani ya jimbo la Maniema, asilimia ya mabinti wanaotoka kwenye shule la msingi na kujielekeza kwenye sekondari ni ndogo. Katika jimbo la majifunzo la Maniema ya kwanza, asilimia makumi tatu na sita za mabinti hawaendeleshi shule baada ya primari. Hii ni kuona wazazi wanatamani kusomesha wanaume zidi kuliko wanawake. Masemi hii ilijulishwa na mkuu wa majifunzo katika jimbo la majifunzo la Manyema ya kwanza, Yoibokete Jean Pierre. Anaomba uhimizaji wa watu wote ili kusomesha watoto wanawake na pia wanaume. Yupo kwenye kibuyu cha Florence Kiza Lunga. Tatizo ambalo tumegundua ni tatizo la shule za watoto wa kike na tatizo hili hujikuta chanzo chake ni kwa vile tu wapo wazazi ambao hawataki kupeleka watoto wa kike shuleni ambao wamefaulu shule ya msingi ili sekondari. Kwa hivyo kiwango cha mpito kutoka shule ya msingi hadi sekondari ni cha chini kidogo katika mkoa wa elimu wa Manema ya kwanza. Kwa nini? Kwa sababu wavulana wengi wameelimishwa kwa madhara ya wanafunzi wa kike, na kuna hawa wanafunzi wa kike. Sasa, kutokana na umaskini wa wazazi wao, wengine wako kwenye uvuvi, wengine wako kwenye viwanja vya madini na wengine wanafanya biashara ndogondogo. Na ni kwa sababu hii tungependa kwa nguvu zote za umma, serikali ya mkoa pamoja na washiriki wa kiufundi, tunaweza kufanya kampeni ya usisimuaji katika jamii ili tuweze kusomesha watoto wa kike, kwa sababu sio wavulana pekee wanaofaulu. Wasichana na wavulana wote ni muhimu. Muungano wa walimu wa kaskazini mwa mtaa wa Kabare, jimboni Kivu ya Kusini, wanajulisha kuwa kumegunduliwa ugonjwa usiojulikana ndani ya shimo ya madini ya Luhihi. Watoto wengi hawaendi tena shuleni siku hizi wakiogopa kuambukizwa na ugonjwa huu. Mganga mkuu wa tarafa la afya anaomba watu wasiogope. Katika jimbo la Ituri watoto wengi wanakumbwa na magumu ya magonjwa ya kupumua. Hii ni ndani ya kichifu cha Walendu Bindi, mtaa wa Irumu. Kwa mujibu wa mganga mkuu wa kituo cha afya cha Aveba, kesi 212 zimeripotiwa mwezi wa kwanza, na watoto wengi wanakuwa na magonjwa ya pumu. Anaonesha kuwa hii yatokana na maisha mabaya, watu wakosewa na vifaa vya kujilinda zidi ya jua ama baridi. Toka Bunia Maelezo nawe Clarissa Zihindula. Hospitali hili linapokea kila mwezi karibu wagonjwa 1800 wengi kati yao wakiwa watoto. Mnamo mwezi wa kwanza unaopita karibuni watoto 300 wenye kushikwa na magonjwa ya malaria na wengine 224 wenye kushikwa na malali kali ya pumzi walipokelewa katika hospitali lile. Kiongozi wake anaogopa ya kwamba hali ya magonjwa haya yaweza kuongezeka kwa wakati wa mvua. Daktari semu Sangura anajulisha kwamba wazazi wengi wanaokumbwa na vita wanakosa uwezo wa kuzinunua vazi kwa watoto wao ili wawakinge na baridi na hata mpepeyo. Jamaa nyingi zinakosa hata vifaa vya kujifunikia wakati wa usiku. Anaongeza kwamba hospitali lile linakosa vyombo vya pumzi kwa kuwahudumia watoto wale ambao wengi kati yao wamekuwa sasa na magonjwa ya asthma. Daktari huu analomba msaada kwa serikali ya Kongo na shirika mbalimbali za binadamu. Nakumbusha kwamba hospitali hili lilikuwa napewa msaada ya shirika mbalimbali kibinadamu, ila tangu mwezi moja miradi ya shirika hizo imekwisha, na hii yaweza kuzoofisha hali ya watoto katika eneo lile Bunia. Clarisse Zindula Radio Okapi. Aksanti, bibi Clarisse <mucho> mjini Kinshasa. Na kufuatana na uchaguzi wa mwaka elfu mbili makumi mawili na tatu muungano wa shirika za raia, senta ya uongozi na gundi zingine zidi ya mia mnane zinaonyesha uoga mwezi mmoja baada ya kutolewa kwa mpangilio wa kazi ya seni wanaonyesha kuwa hakuna kitu kinachofanyika kwa kutatua matatizo inayopatikana kwenye mpango ule wa seni. Kwa mfano, kunakuwa ukosefu wa fedha, wa vifaa, usalama mdogo ndani ya jimbo fulani, oroza ya watu na pia kuhusu sheria ya uchaguzi. Katika tangazo la jana, siku ya kwanza mjini Kinshasa, gundi hizi zinaomba rais wa Kongo kujihusisha binafsi ili kupata suluhisho kwa matatizo kama na hizo. Jonas Chombela ndiye walionyesha maoni ile kwa niaba ya shirika nyipya la raia ya Kongo. Kwa kumaliza, tujielekeze ndani ya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Usalama umerudi na maisha yazidi kuwa bora ndani ya kijiji Pinga. Hii ni kutokana na kazi MONUSCO ilifanya katika kijiji kile ili kurejesha amani. Viongozi na wakuu wengine wa mji ule wanafurahishwa na kazi MONISCO alifanya kwa kurejesha amani upande ule wa mitaa za Masisi na Walikale. Maelezo kamili nawe Gabriel Wamenya. Alama za kuboreshwa kwa hali ya kijamii na ya usalama ndani ya mji wa Pinga zimeonekana. Nyumba za duka na za makao zinazopatikana kati ya mji wa Pinga na zilizobomolewa wakati wa mapambano zimejengwa upya. Nyumba zote zinazopatikana kunako milima tatu kando kando ya mji wa Pinga ambaye wanamgambo walikuwa wakizunguka zimejengwa upya, nazo watu wanatembea usiku sawa vile mchana bila shida. Michezo za asili zaonekana usiku na shuruli za kilimo pia ni kati ya alama inayoonyesha ya kwamba usalama umeborosha ndani ya mji huo. Viongozi wa asili wamesalimu juhudi ya Monisco na kuomba hatua ya kusalimisha maeneo yale yaendelee ndani ya miji nyingi kandokando na mji wa Pinga huko, wanamgambo wazibiti njia zote za vilimo. Ni sawa vile amefasiria kiongozi wa maeneo ya Kisimba Kabaki Mwanakoyo. Si hapa Pinga tuna usalama, lakini ni kandokando kando ndiye kuna shida ya wanamgambo. tumeomba kwa viongozi kuimarisha usalama pa Pinga sababu, ikiwa kuna usalama pa Pinga, usalama ule utarudi pia kandokando kando. Nikirudi kutoka Pinga, mimi ni Gabriel Radio Kapi. Mwisho wa taarifa yetu ya habari ya asubuhi ya leo, tunatakia wamama wote sikukuu njema na tunawaambia kwamba munaweza kupata habari hizi kupitia mitandao zote za kijamii za Radio Okapi.