Oh, asante na karibuni kwa wote. Kulisherekewa tarehe nane hii hii sikukuu ulimwenguni wa haki za wanawake, tutakuwa katika miji fulani tukijua namna gani wanawake walisherekea sikukuu hii, tukianzia hapa mjini Kinshasa. Kufuatana na kufika kwa Papa wa Roma nchini Kongo mwezi wa saba ujao, maandalizi yameanza. Arkioskofu wa Bukavu na viongozi wengine wa, wa kanisa la Katoliki na viongozi wa serikali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini walikutana kwa kuandaa matembezi hii. Jimboni Ituri watu makumi mawili na wawili wakiwemo askari wa sita wamefariki siku ya pili hii na waasi wa Kodeko. Hii imefanyika kilo mission na katika kata Mongwalu. Aksanti na karibuni kwa wote. Habari hizi zatolewa nami Fulbert Balolage. Ulimwenguni kote kumesherekewa leo sikukuu ya haki za wanawake nchini Congo. Sherehe ya rasmi ilifanyika Mbandaka. Hapa mjini Kinshasa, sherehe ilifanyika kwenye Akademi de Bozar. Sherehe ilikutanisha kinamama wa aina nyingi na wanaotumika nafasi nyingi, kati yao bibi wa rais wa Congo Denis Nyakeru. Huko kulianzishwa kazi za foire artisanale ili wamama wa pati kuonyesha kazi wanazozifanya katika jimbo la Kivu ya Kusini mjini Baraka, uwanja wa Lumumba ulipokea sherehe za sikukuu ulimwenguni ya haki za wanawake. Miungano nyingi za wanawake zilifanya maandamano mbele ya mea wa mji wa Baraka, Emerite Tashiba. Wakati wa sherehe mama huu aliomba wakaaji wa mji ule waishi kwa pamoja na wakaaji wa Bibogobogo ndani ya sekta ya Mtambala. Toka Uvira maelezo nawe Fisto Ngoma. Emeriti tabishangea alihusika binafsi katika maandalizi ya kuipa siku hii umuhimu wake kamili anaonekana kuwa ya kipekee na jumuiya yake meya huyo wa muda wa jiji la baraka ameunda mfumo wa mashauriano wa CRAD kwake wazo ni kuleta pamoja matabaka yote ya kijamii na kukuza kuishi kwa amani katika kipindi hiki cha mgogoro uliokithiri mzozo huu ulionekana tangu mapigano katika nyanza za kati za bibokoboko Mwezi wa pili iliyopita, wakati wa uzinduzi wa mfumo huu wa mashauriano, Wabwari Wanyamulenge kutoka Bibokoboko na Wabembe walikutana kwa mara ya kwanza huku Baraka, miezi mitano baada ya vita ya Bibokoboko. Emeriti Tabishangea alisema kwa mwaka uliopita amekuwa akiandaa mikutano ili kuongeza ufahamu, kwa sababu wanawake ndiyo wahanga wa kwanza wa migogoro hii ya kivita na kisiasa. Kwa siku ya kimataifa, hata kama wanawake wa Ubwari na nyaza za juu hawakushiriki siku ya wa wanawake. Meya wa muji anasalia na matumaini kwa mwisho wa mgogoro huo na watu waishi kama vile zamani. Jimboni Maindombe, mjini Inongo kumezinduliwa mradi Mobali Pona na Mwasi, yaani mwanaume kwa mwanamke. Mradi huu ni wa ONG International Trias. Katibu na pia mnenaji wa serikali ya Jimbo la Maindombe Metre Stefan Ikoko ndiye alianzisha mradi huu ndani ya chumba lingomba cha kanisa katolika viongozi wa ONG trias wanaonyesha kuwa mradi huu una lengo la usawa wa jinsia kati ya wanawake na wanaume ripoti ya irene mboma na mwenzetu francois xavier mibe kulingana na meneja wa NGO la trias mradhi huu uliozinduliwa jana huko inongo utachukua muda wa miezi 30 na utafadhiliwa na ushirikiano wa maendeleo wa ubelgiji kwa bahasha ya yuro 1800 kwa majimbo matatu ya kiwemo Maindombe, Kongo ya Kati na Katanga ya Juu. Albert Matanga anaonesha kuwa mradi wa Mobali na Mwasi unalenga kuchangia mabadiliko ya kijinsia miongoni mwa wafanyakazi wa vijiji. Mradi huu utatekelezwa kwanza katika vyama vya ushirika wa Inongo kabla ya kupanuka, na hii itaruhusu uwezeshaji wa wanawake katika eneo hili. Wanawake wana utu kama katika mataifa mengine yote ya duniani katika usawa kati ya mwanaume na mwanamke. hapo awali, Trias itatekeleza muradi huu katika ngazi ya eneo la Inongo na vyama vya ushirika ambavyo tunafanya kazi navyo kama Kopeba na Ibino. Albert Matanga anataka kushirikishana hasa na wenye mamlaka ya kisiasa na kuitawala ili muradi wa Mobali pona mwasi ufanyikiwe. Wanawake wa wizara ya afya usafi na kinga wametolea malalamiko yao kwa wizara inayowaongoza wanawake. Hawa watolea malalamiko yao kuona kwamba wanawake hawapatikani kwenye uongozi wa vituo vya afya nchini Kongo. Wamama hawa hawaelewi jambo lile, ingalawa masemi ya raisi kwa kuchukua watu wote kwa kazi. Tumsikilize Nadine Kubango kwenye kibuyu cha Bleze Shindani Kambala. Ba mama, biko badogo kazi tunafanya pamoja, tunatarisha kazi, wao wanaenda kukomisio, banarudia tunafanya marapore, ile inatuchokesha sana. Kwa ndio maana kwa siku ya leo, shi tunakata bababa, baba asimame na kutukanyaga kanyaga mama kukichwa, si atutaitikaile, ile ndio maana tunaki aleta malalamiko yetu ili ministre afikishe kwa baba wetu wainchi Felix Tshisekedi Tshilombo. kuwafariji watu wa mashariki mwa Kongo, hasa watu wa Kivu ya kaskazini na Ituri waasirika wa, wa mauaji na aina kadhaa za ukatili. Hii ni mada ya ziara ya baba wa kanisa Katoliki Papa Francois mwezi wa saba ujao nchini Kongo. Hayo yamesemwa mjini Goma na Arkiaskofu mkuu wa jimbo la Bukavu, Arkiaskofu Francois Xavier Maroi, katika mkutano wa maaskofu. Viongozi hao walikutana jana asubuhi na mkuu wa jimbo la Kivu ya kaskazini Luteni Jenerali Constant Ndima kuhusu maandalizi ya ziara hiyo ya kihistoria. Arkiaskofu Francois anaonyesha kuwa ziara hii ni muhimu kwa kuwaombea wahanga na pia papa ataleta ujumbe ili watu wakae pamoja. Habari kwa ufupi. Jimboni Ituri, watu makumi mawili na wawili wakiwemo askari sita wamefariki siku ya pili hii, wakiuawa na waasi Kodeko. Hii imefanyika Kilomishon na katika kata Mongwala, kilomita makumi mnane na tano kaskazini mwa mji wa Bunia. Duru za mahali zaonyesha kuwa waasirika wengi ni wakimbizi waliokimbilia kwenye parokia ya katolika ya Kilo. Viongozi wa mji wa huko wanaomba serikali kumaliza mauaji ya watu upande ule. Mjini Lubumbashi, polisi imeonyesha kwa liwali wa jimbo wajambazi wenye kumiliki silaha na wenye kutatiza raia. Liwali wa Okatanga anafurahishwa na jambo hili, hata kama anahuzunishwa na kurejea kwa tendo za ugaidi ndani ya mji, na anaahidi kutolea vifaa kwa walinzi wa usalama ili kumaliza agundi za ugaidi. Florida Kahambu anatusomea ripoti ya Jangandu. Miongoni mwa wanaodaiwa kuwa majambazi waliowasilishwa kwa mamlaka ya mkoa ni wale waliokamatwa Jumapili iliyopita katika manispa ya Ruashi huko Lubumbashi. Siku hiyo polisi walikuwa wameenda mchana katika wilaya ya Kawama Trois kwenye barabara Joseph Kabila ili kushika majambazi hao waliokuwa wamejificha katika nyumba moja. Majambazi hawa waliweka upinzani na kufyatua risasi kwa muda mrefu na kuwalazimu wakazi wa wilaya hii kukaa mafichoni. Vikosi vya polisi na jeshi vilivyounganishwa na walinzi wa jamhuri walifanikiwa kuwadhibiti. Ripoti inaonyesha kuwa jambazi mmoja aliuawa, afisa mmoja wa polisi alijeruhiwa. Vikosi vya usalama pia vilipata silaha nne za vita jambo lililopongezwa na gavana Jacques Kyabula ambaye amejitolea kusaidia vyombo vya ulinzi na usalama kupambana na uhalifu jijini. Ikumbukwe kuwa miongoni mwa waliofikishwa kwa mkuu wa mkoa ni afisa wa FARDC anayedaiwa kuwa msambazaji wa silaha kwa majambazi hao ambao tayari wameua watu katika familia nyingi. Wafungwa kumi wamefanyikiwa kukimbia siku ya Mungu kwenye chumba cha mafungo. Mwendesha mashtaka mkuu cha Locha shirika laraia, la raia lahuzunishwa na jambo hili na pia laonyesha kuwa wafungwa hawa labda walipata msaada. Mwendesha mashtaka mkuu aonyesha kuwa aliwakamata polisi watatu waliokuwa wakichunga wafungwa hawa. Ester Ndalafina alitoa ripoti ya somo anawe Fisto Ngoma. miongoni mwa waliotoroka kuna wawili waliopatikana na hatia ya ubakaji na mauaji na watoro wengine wamefunguliwa mashtaka kwa makosa mbalimbali mwendesha mashtaka wa umma wa ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu karibu na mahakama ya rufaa ya Sankuru anabainisha kuwa kutoroka kulifanyika Jumapili iliyopita mwendo wa saa moja usiku. Chumba cha gereza ambalo watoroka hawa waliwekwa halikuvunjwa. Risasi moja ya honyo ilisikika dakika chache baadaye. Kukabiliana na hali hii, mwanasheria wa mkuu obe iyelinzo aliamua kuwaweka polisi watatu wasimamizi wa gereza hiyo kwa mwendesha mashtaka wa kijeshi ili wahukumiwe kwa ajili ya kuhusika katika kutoroka doyo. Hiyo usema kwamba waliotoroka hawa waliwekwa katika kiwango cha seli, kwa sababu gereza la loja liko katika hali ya juu sana ya kuharibika kwa upande wa presidenti wa shirika la kiraia Andre Anime, wote waliotoroka ni wale wanaoshitakiwa kwa mauaji, ubakaji, uchomaji wa nyumba wakati wa mgogoro kuhusu udongo ambao ulipinga wenyeji wa sekta ya nambelo zija wakazi wa Mvunge. Mwisho wa taarifa yetu ya habari, asanti kwa kuwa mulitutegia sikio. Habari hizi munaweza kuzipata kupitia mitandao zote za kijamii za Radio Okapi.