Radio Kapi. Oh, Kamati ya uangalizi na uongozi wa operesheni za kuwarudisha wakongomani wanaopatikana nchini Pologne iliisimikwa siku ya pili hapa mjini Kinshasa ni zaidi ya 500 waliokimbia mapambano kati ya Rusia na Ukraine. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wanawake wahanga wa mlipuko wa mlima wa moto wa hanga wa wa mlima wa moto wa Nyiragongo wa eneo la Kayembe mtani Nyiragongo wanaishi katika hali mbaya sana tangu miezi ine, wanamemba wa karibu jamaa mia ine makumi saba na mnane bado hawayapokea usaidizi wowote. Ubalozi wa Japan katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umekusudia kutoa pesa za ujenzi wa mashule mawili ya kiserikali, moja mjini Kinshasa na ingine jimboni Kongo Central kwa kurahisisha mradi huo. Mikataba miwili ilisainiwa hii siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Habari zenyewe, kamati ya uangalizi na uongozi wa operesheni za kuwarudisha Wakongomani wanaopatikana nchini Pologne, waliokimbia mapambano kati ya Rusia na Ukraine iliisimikwa siku ya pili hapa mjini Kinchasa. Ni baada ya mkutano kati ya waziri wa bajeti anayeongoza kamati hiyo na balozi mdogo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nchini Pologne. Kwa mjibu wabibi Shakembo, wa Bibi Clementine Shakembo, wapo mia tano kumi na sita Wakongomani miongoni mwa wanafunzi wanaoishi katika hali mbovu nchini Pologne. Kwa mujibu wa waziri wa bajeti, hali ngumu wanayoipitia wananchi wa Kongo inafatiliwa kwa karibu na rais wa jamhuri na serikali nzima. Ni kwa hiyo Clementine Shakembo mwenye kuhusika na mambo ya Kongo nchini Poland aliitishwa kwa haraka ili kuchunguza pamoja na viongozi kusudio za muhimu kwa uangalizi wa waziri wa mambo ya nje. Kamati ya harakati imeshimikwa mjini Kinshasa ili kusaidia wananchi hawa. Clementine Shakembo anaonesha kuwa watu wengi walitoka Ukraine hadi Polande. Aongeza kuwa una waakilishi watakaotoka Kinshasa na kujielekeza Varsovi kutatua hali na pia kutolea msaada. Mtajua kwamba kumetolewa msaada wa kwanza kupitia waziri wa bajeti Emeboji Sangara kwa kusaidia Wakongomani kabla ya kuwarudisha nchini Kongo ama katika nchi zengine. Clementine Shakembo aonesha kuwa wanafunzi kumi na sita wa vyuo vikuu walibaki nchini Ukraine. Kwa ukumbusho serikali ya Poland ilitolea siku makumi matatu kwa watu wasio wa Ulaya ili kurudi katika nchi zao, kama sivyo, nguvu zitatumiwa kwa kuwafukuza. Umoja wa Mataifa ulipokea kibarua rasmi cha azimio ya serikali ya Ukraine ya kuondosha askari jeshi wake pamoja na watumishi raia, mahelikopta na vifaa mbalimbali ka utume wa amani nchini DRC. Cha Ukraine kina askari jeshi mia mbili makumi tano katika MONUSCO. Kupitia kibarua cha hii siku ya tatu, Umoja wa Mataifa umesema umekubali azimio hiyo na kusifu moja kwa moja nchi hiyo ya Ukraine kwa usaidizi wake kwa Monisco na kwa operesheni zingine za amani duniani. katika jimbo la Kivu ya kaskazini wanawake wahanga wa mlipuko wa mlima wa moto wa Nyiragongo wanaopatikana katika eneo la Kaembe karibu ya mji wa Goma mtani Nyiragongo wanaishi katika hali mbaya sana pamoja na jamaa zao. Mmeziine, jamaa zao ni sababu tangu miezi ine wanamemba wa karibu jamaa mia ine makumi saba na mnane bado hawayapokea usaidizi wowote. Tutajiunga na mwenzetu wa Goma Sifa Maguru wa kufahamu wanaishi katika hali gani. Inakuwa vrema Uh, wamoja kati ya wale wakimbizi wa volkano na ambao wanaishi ndani ya manyumba ndogondogo zenye kuharibika na wakikosewa vyote, tangu miezi ine sasa hawajapata msaada wowote wa kutoka mashirika hata wa kutoka serikali. Wakati tunaenda kulimiana, wakati unaenda kata kule kuni, njo wakati tunapata pesa za kununua maji na kutakuwa, wakati msamaria mwema atafika umo anasema, niko na ngoza kufula nitenda ninamfulia ninamufulia. Wamoja kati ya kinamama wale wanaenda kutumikia wengine ndani ya majamaa mjini Goma, ama wengine wanaendesha biashara ndogo, na wale wasiojiweza wanaenda kutafuta kuni porini ndani ya mbuga na wanabakwa huko. Vunja, tu, ogopa, tunakamata hii masaki ya sima njoo tukunapiga chakula na ile pusi yote naingia mchakula, manake tunasusa sana, sana kwanza ile kutubaka sababu ya kuishi katika hali mbaya kunaonekana hali ya malisho mabaya na magonjwa kutokana na maji chafu, hasa zaidi kwa watoto na wazee. Goma, Sifa Maguro, Radio Kapi na Pambeni. katika jimbo hilo hilo wanawake wanaokusanyika katika shirikisho la wachuruzi wa mbao mjini na mtani humo walikutana hii siku ya tatu kwa kuzungumzia namna kujitegemea binafsi kutokana na kazi yao, ni katika mipangilio ya sikukuu ya haki ya wanawake duniani. Alezo mengi nao Mark Marofimbo. Ni mamia wanawake waliojikusanya ili kujadiliana kuhusu kujitegemea kwao katika kazi yao ya kuhusisha mambao kulingana nao mchanga wao kazini kama pia wanawake yatapongeza kazi ya wanaume wao, kama pia atuambia hapa Bi Feza Mwenge na etu, na kwa namna yetu tuliongelea namna gani wanawake wanaweza kuwa na jiprendre recharge kujisupporter wao peke paske, kunafika wakati wa papa wanakuwa mu position ya ikamate ile nyema mali ipate tena nasaidia juu fwaye ee, yendelele mzuri paske tukangoa tu yenye papa lileta defoi fois inakuwa kompliqué kupata mikama mama lileta tutapata tamu chicha kutia moto na ile siku batoto watakula kazi yetu juu tuweze kuiboresha. Tuliona inomba tu courage, tukakuwa na juhudi. Sisi wa mama tutafanya vitu ya lazima sana, bila juhudi hakuna kitu hata moja yenye tutaweza kwa fursa kama na huo. Wanawake hawa walihamasishwa pia kuhusu hali ya hewa inayokuwa ya kuchamka. Uhamasishaji huo ulitolewa kwao na shirika la vijana wa Shujaa barani Afrika kwa kimya, amani na maendeleo. Wa hivi punde kikao cha kupanda miti takapokaribia mwisho wa mwezi huo wa mwanamke. Ni kiripoti toka Beni. Mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Katika mtaa wa Lupatapata jimboni Kasai Oriental, watu wawili waliuawa, makao mengi ya watu walivunjwa na wengi walihama eneo hilo. Hayo ni matokeo ya shambulio ya siku ya pili ya eneo la mlimu la Lwalaba katika sekta ya Mukumbi kunako mpaka na mtaa wa Dimbelenge. Ugomvi wa udongo huenda kuwa msingi wa shambulio hiyo ingine ya watu wenye silaha kutoka usultani wa Bakwatika katika sekta ya Lubi mtaani Dimbelenge jimboni Kasai Central. Waziri jimboni wa mambo ya ndani anajulisha kwamba zaidi ya askari polis makumi tano walitawanya huko kwa kurudisha usalama. Hali ilikuwa ya fujo siku ya pili usiku, katika mji wa Kikwit jimboni Kwilu, kutokana na mapigano kati ya makundi mawili ya wajambazi wakuluna yaliyosababisha mauaji ya moja wao kwa silaha za kienyeji. Kamanda wa polisi mjini Kikwit, kamisa mkuu Odon Kashala amejulisha kwamba wakuluna wale walivunja chumba cha kupasua wagonjwa cha hospitali kuu ya Kikwit ambamo mwenzao walienda fariki kiisha kuondoka katika gereza wakati usiopita majuma mawili. Taarifa Irene Mboma kutoka Bandundu inasoma na mwenzetu wa Kisangani Jacques Mukonkole ilikuwa karibu saa kumi jioni wakati mvurugo huu ulianza hasa katika wilaya ya Bongisa katika eneo la Lukolela huko Kikwite. Ni magundi mbili za wajambazi wa mchini wanayojulikana kama Kuluna ambao walipigana kwa ukatili. Katika mapigano haya Kuluna aliyejeoriwa vibaya alifariki baada ya dakika chache, kama ilivyoelezwa na kamanda wa polis wa Kikwite. Alinena ya kwamba wakati waskari polis walifika mahali hiyo, wa ndugu ya ule aliyejeoriwa vikali walimupeleka hospitalini kufuatana na asira kali yao, waliharibisha hospitali kubwa. Wakati tulifika, tulikuta vioo vimevunjwa na kusambalana chini katika chumba cha lipaso. Wakati nazungumuza nawe, mauti imelazwa katika chumba cha wafu. Kijana mweni amefariki anajulikana kwa jina la Lipasa, 32, ni kiongozi ya wa jambazi haiyagawa. Alifungwa na waskari jeshi wa jimbo la 11 kabla juma mbili imepita alikuwa amefungwa gerezani. Sijui kitu gani ilifanyika apatikane nje Kusudi apate kifo leo. Kwa sasa waskari polis wako wanarudisha kimya katika muji, imehakikisha kanali Odon Kashala. Anaomba raia ya Kikwite wawe kimya na waungane na waskari polis kwa kupiganisha uhalifu katika jimbo la Kivu ya Kusini. Kundi la wajambazi wanaotumia silaha lionyesha siku ya pili mjini Bukavu mbele aliwali na wakuu wa polis. Ni wanaozaniwa kutenda mauaji mengi mjini Bukavu pamoja na uporaji, hasa katika barabara ya taifa namba mbili inayounganisha mji wa Bukavu na mitaa ya Walungu, Mwenga na Shabu. Dmengi nawe Jean Kasami wale washutumiwa kumi na ine ni wamoja kati ya kundi la wajambazi wanaotatiza raia katika mji wa Bukavu na kandokando. Wanaua, wanaiba na wanapora vitu na pesa za watu. Wakati walipoonyeshwa jana mbele ya wakaji kwenye ofisi ya polisi Jimboni, walionekana bila wasiwasi. Wengi wao walitabasamu licha ya yule mwanamke peke yake ambaye alifanana kujuta. Walifungwa minyororo mikononi na kukaa chini pembeni ya silaha na sare zinazofanana za wanajeshi ambazo wanasemewa ndizo wanatumia. Mmoja kati ya wanabunge ambao walisaidia polisi kuweka mkono juu yao, anaomba sheria ya kijeshi ifanye vizuri kazi yake. Aliendelea kusema kuna wajambazi wengine wanatawanyika huku na kule, hata nje ya jimbo la Kivu ya Kusini. Kisha kuonyeshwa hadharani, wahalifu hao walipelekwa ndani ya kifungo cha Auditora Militeri ya Bukavu. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Hatimaye, ubalozi wa Japan katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kusudia kutoa pesa za ujenzi wa mashule mawili ya kiserikali, ni shule EP4 Lukala jimboni Congo Central na Institut Talamaku mjini Kinshasa katika mtaa wa Nsele. Kwa kurahisisha mradi huo, mikataba miwili ilisainiwa hii siku ya tatu mjini Kinshasa baina ya balozi wa Japani nchini DRC na wakuu wa mashule yale mawili. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii.