Radio Kapi. Asante kwa kujiunga nasi asubuhi hii mapema. Mbuga la Taifa la Virunga limejulisha kupitia mtandao wake Twitter kuzaliwa kwa wangila wawili. Isesen imesema kwamba ni watumishi walinzi wa Virunga ndio walitambua wangila wale oh, wawili katika mbuga <muches> la <muches> Virunga Mjini Kinshasa, ujumbe wa mabaraza ya bunge ya majimbo na wa maserikali ya majimbo ulifikisha madai mbele ya kiongozi wa seneti kuhusu hali ngumu ya kazi, hali inayotokana na ukosefu wa pesa za marudishio kutoka serikali ya jamhuri tangu miezi mingi na jimboni Ituri, liwali alikutana siku ya tatu pa Mahagi Sant na wakuu wa wilaya tatu za mpaka na jamhuri ya Uganda. Pamoja walichungua kuhusu hali ya usalama, ya uchumi na ya diplomasia kati ya maeneo yale jirani ya nchi za Uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nam, tuanze na habari hii kutoka jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mbuga la taifa la Virunga limejulisha kupitia mtandao wake Twitter kuzaliwa kwa wangila wawili, ni kutoka kizazi cha Bazi Rushaka wa jamaa Lulengu, pia Rubiga kutoka jamaa Kabirizi, uzazi wake wa saba. Issen kwa upande wake imesema kwamba ni watumishi walinzi wa Virunga ndio walitambua wangila wale wawili katika mbuga la Virunga katika jimbo hilohilo hilo, watendaji wa mahali katika mtaa wa Rutshuru walionesha fadhaiko yao mbele ya hali ya ukosefu wa usalama kupitia vitendo vya kuwapeleka watu porini, uporaji, mauaji, mashambulizi katika sekta ya Nyamilima, usultani wa Binza huko katika eneo la Bwito. Wakaji wana wasiwasi na wanatayarisha kuondoka katika mji huo, kama hakuna kinachofanyika kutoka wakuu wa kiserikali. Na huko Beni, uongozi wa shirika la raia unaendelea kuhimiza makabila kuhusu lazima kukaribisha wana memba wa makundi ya silaha miongoni mwa wa ADF wanaokubali kujisalimisha kwa kutafuta kurudi amani. Huku siku ya tatu iliyopita, ni wakaji wa Katakanzuli na Butili Mtani Mulekera ndiyo walihimizwa. Mafasirio ya Mwakili Pepe Nkavota, kiongozi shirika la raia la mji wa Beni, bila mikrofoni ya Andre Kitenge. Tunajua ndugu zetu ambao walibebwa, wengine walidanganywa na wanapatikana katika makundi mbalimbali ambayo iko na huo wa populasio ya Beni, na hapa tunaweza taja wa ADEF ambao wamebeba kabisa watu na wameua. Tunawaza katika operesheni ambayo ziko zinatendeka katika pori, yawezekana ndugu ambaye anapatikana huko anaweza kutoka, anapenda atoke na ingie katika muji mahali alitoka. Na tunaambia komunote ya kwetu kwamba mtu kama na huyo akatoka, hayombe tumpige majiwe numba, tunamukubali tunamuleta lakini tunamwonyesha kwenye viongozi husika, kwa sababu hao ndio wana mamlaka ya kuangalia namna gani unaweza kutumika naye na kumtosha mambo ambayo walikuwa wamempanda ndani, mambo ya kuua, na anaweza sasa kuingia tena katika maisha ya kawaida, kwa sababu kuna wenzetu wengi ndugu zetu, dada zetu, ambao wamebebwa nao, wanawe wiko wanatafuta hata kutoka, ili warejee katika maisha ya kawaida. Ndio tunawambia population kwamba watu kama na hawao, kama wanatoka haiombe kuwapiga maibu, inaomba kuwakubali wafike, na wanaweza pia kurudia katika maisha ya kawaida. Hali ngumu ya mwenendo wa kazi katika mabaraza ya bunge ya majimbo na maserikali ya majimbo ilizungumziwa mjini Kinshasa kati ya wajumbe wa mashirika yale na kiongozi wa Senate Modeste Bahati Lukwebo. Ni kutokana na, na ukosefu wa pesa za marudishio kutoka serikali ya jamhuri tangu miezi mingi tena na ugomvi kati ya maserikali ya majimbo na mabaraza ya bunge ya majimbo. Ujumbe huo uliomba kiongozi wa Senet afanye wezekanavyo katika utafiti wa majibu kwa matatizo yale. Huenda majibu kwa maswa yale yanaweza patikana mwezi wa aprili aliahidia kiongozi wa senet modeste bahati lukwebo upande mwengine madai kwa waandalizi wa uchaguzi kwa wakati kikatiba wa sawa wa wazi na utakaokubaliwa na pande zote ndiyo shughuli ya makamisheni ya sheria na amani ya senko na s makanisa ya kikatolika na ya kiprotestanti Wakuu wake walifikisha madai yale siku ya tatu mjini kinshasa mbele ya spika wa baraza la bunge la taifa kodia ni ajili yafanye wezekanavyo kwa kuleta majibu kwa matatizo ya sheria na ya pesa pamoja na utashi wa kisiasa kwa uandalizi wa uchaguzi katika heshima ya wakati kikatiba. Sikilizeni mafasirio ya katibu mkuu wa Senko Donatien Shole katika masemi yaliochukuliwa na mwenzetu Michel kifindangoi na kutafsiriwa moja kwa moja na florence Kizalunga. No, tumekaliwa na jambo si moja kuwa na uchaguzi ama wa kuaminika na wa amani ndani ya muda uliowekwa wa kikatiba Mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu tume zetu mbili zilifanyia kazi ya barabara iliyowasilishwa na seni ambayo ilitaja vikwazo vinavyolifunga bunge vinavyohusiana na mfumo wa sheria ufadhili wa uchaguzi na bunge hupatikana kila mahali. Christophe Mboso anafahamu kuwa utulivu wa nchi katika miaka ijao utategemea sana mambo yatakayobaki kufanyika katika mfumo huu, hasa wa kisheria wa mchakato wa uchaguzi. Swala kuu ni kuwa na uchaguzi jumuishi wa amani ndani ya muda uliowekwa wa kikatiba. Kwa hili, tulilazimika kuweka kando kila kitu ambacho kinaweza kutumika kama kizingizio cha kwenda zaidi ya muda uliowekwa wa kikatiba. Tunatumaini kuwa nchi inaenda sawa. Kwa kifupi, mpango wa haraka wa maendeleo ya mitaa unakaribia kuanzishwa hii siku ya ine mjini Kinchasa. Mikataba ilisainiwa kati ya serikali na mashirika ya utimizi wa mpango ule. Milioni mia tatu za dola za kimarekani zitatolewa kwa mashirika ya PNUD, beseco na SFF, kama ilivyotangaza kupitia mtandao twit wa kituo cha upashaji habari cha ofisi ya waziri mkuu. Katika jimbo la Ituri, liwali wa kijeshi alizungumza siku ya tatu pa Mahagi Centre nte, kwenye umbali wa zaidi ya kilometa mia moja makumi nane kaskazini mwa Bunia, na wakuu wa wilaya tatu za mpaka na Uganda pamoja walichungua hali ya usalama ya uchumi na ya diplomasia kati ya maeneo yale jirani ya nchi ya Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Taarifa ya Isaak Remu Yope inasomwa na Claris Zindulaika. Kwa ngambo ya Kongo, liwali wa jimbo la Ituri alisindikizwa na wanamemba wa kamati la usalama jimboni na kwa ngambo ya Uganda, viongozi wa madistrikt Zombo, Nebi na Pakwa walisindikizwa na bunge wao. Kati ya mambo yaliyozungumzwa katika mkutano hule, kulikuwa shida ya uhuzishaji ya masasi inayotumikishwa na vigundi vya wanamgambo vinavyotatiza wakaaji jimboni Ituri. Kwa ngambo ya uchumi, nchi hizo mbili zilizungumza kuhusu unyanyasi na vitendo vya kimagendo kinyuma ya sheria vinavyotatiza uchumi wa nchi hizo mbili. Shida la mipaka ya nchi hizo mbili ilikuwa pia kati ya mazungumzo la No ule katika mkutano ule waongozi wa, wa nchi hizo mbili walijikusudia kuboresha na kukamilisha uhusiano kati yao ili kutatua mambo yale yote yaliyozungumzwa kulingana na bunge Daniel Uma aliyohudhuria kwa mkutano lile. Vita inayokumba jimbo la Ituri inakuwa kwenye eneo la jimbo, kwenye eneo la nchi nzima na hata bara la Afrika. Anajulisha tena kwamba mkutano lile lilikuwa muhimu kwa kurudisha usalama jimboni Ituri na kuleta maendeleo kati ya jimbo hili linalokumbwa na vita. Tukumbushe kwamba mkutano wa wa aina lile kunapita sasa zaidi ya mwaka mmoja toka mji wa Bunia. Clarisse Zindula, kwa niaba ya Radio Okapi. Hali ya ujambazi inapanda sana mjini Kikwit katika jimbo la Kwilu kutokana na swali la vijana wa kuluna. Kamanda wa polisi anasema ni sababu ya kurudi mjini humo kwa wakuluna vijana waliohamishwa pa Kanyama Kasese. Kanali Odo Kashala anashutumu vilevile vile wazazi waliorudisha mjini humo watoto wao wa kuluna kutoka Kanyama Kasese. Tumsikilize, yupo njiani Wasim na Irene Mboma wale wote wa hapo Kikwit waliotumwa Kaniyamakasese, wazazi wao walifanya lolote kwa kuwatuma Kikwit. Walipofika ni hali iliyopandisha usalama mdogo na mauaji, wako wakipora, kuua na kuiba. Kuna mmoja 50 100 aliye hapo Kaniyamakasese ambaye nilimfunga tarehe mosi Januari, yumo gerezani, nilimfunga nikimswali, na ndipo kanieleza jinsi wazazi wake walimtumia fedha, kakamata pikipiki kutoka kani ya makasese hadi mbujimai. Wazazi wake walimtumia tena fedha kutoka mbujimai hadi chikapa hadi hapa. Wazazi hao hao wanatoa malalamiko kuhusu usalama mdogo, ndiyo wanawaleta watoto wao hao. Wako wengi, wale waliotumwa kani ya makasese na Walikuja Kikwiti. Mimi naomba kwa wazazi wajiunge na polisi ajili ya kukomesha hali hiyo ya usalama mdogo bahali, kwa kuiunga mkono kwa kuwaficha watoto wao walirejea, na wanawaza kuwa hawawezi kugusiwa, wakiwaza wameshinda, hawatoki nje na wanawafunza watoto vijana wengine kuja kwao. Ndicho chanzo cha usalama mdogo mjini Kikwiti katika ka jimbo la Kivu ya Kaskazini, wahami wa ndani wa makambi ya Mpati katika usultani wa Bashali Mokoto, mtani Masisi, walipitisha usiku wao wa kwanza nje, ni kinyume cha mvua kali ya siku ya tatu katika maeneo ya Nyange, Bibwe na Lufunda iliyo aribu makao yao. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, bali munawezaendelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapisi.