Oh, asubuhi njema kwa wote na karibuni kututegea sikio. Jana siku ya pili kumemalizika mapumziko ya wabunge na waseneti wote wamerudilia njia ya kazi kwenye chumba cha raia. Kikao hiki cha mwezi wa tatu chaonekana kuwa ni cha siasa. Makao mengi ya biashara yanayojengwa juu ya singa za kusafirisha umeme wa juu yalivunjwa siku ya kwanza katika mtaa wa Kando ya Lubumbashi. Mjini Butembo zaidi wafungwa 500 miongoni mwa 740 wa gereza kuu ya Kakwangura bado hawajasambishwa ijapokuwa mmoja kati yao walitenda maovu makali. Aksanti na karibuni kwa wote. Mimi ni Fulbert Balolage. Jana siku ya pili, kumemalizika mapumziko ya mabunge na waseneti wote wamerudilia njia ya kazi kwenye chumba cha raia. Kikao hiki cha mwezi wa tatu chaonekana kuwa ni cha siasa. Kitagusia kwa haraka udhibiti wa bunge na kura ya sheria za haraka juu ya mageuzi ya uchaguzi, afedha ya uwekezaji. Viongozi wa ubunge na seneti walionyesha umuhimu wa kuzungumzia zaidi uboreshaji wa maisha ya Wakongomani. Bahati Lukwebo, kiongozi wa seneti, anaomba umuhimu wa kupigana zidi ya rushwa, matembezi mabaya ya fedha. Upande wake kiongozi wa bunge Christophe Mboso alisema kuwa atahakikisha sheria za kutolea mabadiliko kwa wakati wa uchaguzi zimetolewa. Kama tulivyoambia tangu juzi, matengenezo ya mkate hapa mjini Kinshasa umebadilika na unene wa mkate umepunguka, ingalawa bei ni ileile ile. Kwa wataalamu wa moja, mabadiliko hii ilionekana kabla vita ya Ukraine kuanza. Mtaalamu wa mambo ya uchumi Alkitenge asema kuwa unga wa mhogo unaweza kusaidia kwa kutengeneza mkate. Anaongeza kujulisha kuwa ubovu wa uchumi wa Kongo ni kuona kila kitu kinatoka nje ya nchi, ingalawa Kongo inakuwa na uwezo wa kumaliza hali hiyo. Makao mengi ya biashara yanayojengwa juu ya singa za kusafirisha umeme wa juu yalivunjwa siku ya kwanza katika mtaa wa kando ya Lubumbashi. Ni kutokana na hatua ya meya wa mji wenyeji. Maduka yale waliruhusiwa kutumika nafasi yingine kwa usalama wao. Ripoti ya jangandu yatolewa nawe Florida Kahambu. Operesheni hii ilifanyika hasa kwenye njia ya Poi Lour inayojulikana kwa jina la Route de Contournement na kwenye barabara ya Biayi iliyopanuliwa isiyo mbali na soko la Moise. Wamiliki wa nyumba hizi za biashara walitazama bila msaada jinsi majengo yao yakiharibiwa, zikiwemo vioski, vyumba mnamouzwa nyama au busheri, na maduka mengine na hata maduka ya dawa. Nyumba hizi zote zilijengwa chini ya njia za umeme za juu za kampuni ya kitaifa ya umeme kwa mujibu wa kiongozi mamlaka wa manispa, ni kuepusha maafa ya aina yake yaliyotokea katika soko la Matadi Kibala mjini Kinshasa, ndipo operesheni hii ilianzishwa. Kulingana na Remi Musense, muda mrefu kabla ya ubomoaji huu, wamiliki wa nyumba hizi zote walikuwa wameonywa mara kwa mara kuondoa majengo, lakini wengi hawakutaka kufuata. Operesheni hii pia itaendelea kwenye maeneo mengine, anasema kiongozi wa manispa Aneks. Kwa upande mwingine, katika manispa Kapemba, soko linaloitwa Rai lililoko kando ya njia ya reli limehamishwa hadi soko lingine lililojengwa si mbali na hapo. Aksanti Florida Kahambu, jimbo la Kwilu limepokea zaidi ya chanjo elfu mia mbili makumi mnane kwa kupinga ugonjwa wa coronavirus, ni aina Pfizer, Moderna na Johnson Johnson. Chanjo hizo zitatumikishwa katika mitaa ya afya 24 ya Bandundu na Kikwit, ni kupitia kampeni ya chanjo itakayoanzishwa tarehe 25 mwezi huu. Toka Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga utusome ripoti ya Irene Boma. Maandalizi ajili ya kampeni ya uchanjaji ndui dhidi ya COVID-19 yaendelea vizuri Jimboni Kwilu. Mganga mkuu wa mpango wa uchanjaji ndui Jimboni humo alipokea kiasi cha kutosha cha aina tatu, kama alivyofasiria daktari Steve Matoma Kitoko. Ameeleza pia kwamba kiwango hicho cha ndui alichokipokea kitaeneza asilimia kumi ya raia wanao ngojewa idadi ya watu elfu mia mbili makumi saba na mbili na mia ine na kumi na ne. Kwa ukumbusho tueleze kwamba uchanjaji ndui wa kawaida dhidi ya COVID-19 waendelea katika miji miwili ya Kwilu tukitaja Bandundu na Kikwiti katika jimbo la Congo Centrale, ofisi ndogo ya shirika la afya ulimwenguni lilionyesha siku ya kwanza mradi wa utafiti wa hakika pamoja na uchunguzi kiafya wa magonjwa ya coronavirus na magonjwa ya kuambukiza watu wengi Barani Afrika, daktari wa kituo hicho anayehusika na magonjwa yale alisema lengo ni kukata uambukizo wa magonjwa yale jimboni Congo Central. Habari toka Matadi na nana plurish mambi, yasomwa nawe Jean-Baptiste Ntonga. Kupitia mradi huo, ofisi ndogo ya shirika OMS hapo Matadi yahakikisha kupangilia upya mipango iliyokwama. Wakati wa kupiganisha COVID-19 ni kama vile pia tripanozomiazo. Daktari Richard Letu Sheke wa muradi huo alieleza kwamba ugonjwa wa huo tripanozomiazo unaokuwa miongoni mwa magonjwa yenye kuzaraulika imeonekana tena na itatanda ikiwa shughuli za kupiganisha hazifanyike. Muradi huo wa miezi kenda unategemea kupiganisha tripanozomiazo na COVID-19 pamoja na uchanjaji ndui na utumizi wa vitambulishi vya haraka katika maeneo kumi na mnane zilizomo ugonjwa huo hapo kongo central kipindi cha kuanzisha mradi huo ni cha miezi tatu na cha husu eneo za afya ine kimpese lukula kwilu ngongo na inga kwa muda wa miezi kenda timu za utafiti wa visa kuhusu magonjwa hayo mawili zitakwenda katika maeneo zinazokumbwa kutakuwa pia mchango wa usafirishaji hadi kwenye laboratoire kwa maeshantilyon za visa vya covid-19 wala tripanozomias. Mradi huo unasapotiwa na fend kwa hamani ya do3. Jean Jeabatiste Ntonga, utetezi wa walimu Fosinate, unashutumu kuondoshwa katika marupurupu ya masomo bila malipo kila mwezi kwa franka za kikongomani 1103 kumi wala elfu kumi na tano na wakuu wa mashule za kiserikali za jimbo la Congo Central. Msemaji mkuu wa shirika hili la utetezi anaomba waziri wa EPST afanye iwezekanavyo kwa kukomesha uwizi huo kwa kuruhusu walimu wapokee marupurupu yao yote. Akihojewa, mkuu wa jimbo la majifunzo la Kongo Centrale la pili, Chisekedi Kabasele Jean, anasema ni mwenye kuheshimu sheria. Anaomba utetezi wa walimu ujulishe ni katika jimbo gani mambo hiyo yatendeka, kwani kuna jimbo tatu za majifunzo katika Kongo Centrale. Anaongeza kuwa ajapokea malalamiko toka kwa mwalimu hata mmoja. Kwake matamshi haya ni kama utani mkubwa. Mjini Butembo zaidi ya wafungwa 500 miongoni mwa 718 wa gereza kuu ya Kakwangura bado hawajasambishwa, ijapo kuwa kati yao kuna wale walitenda maovu makali na wamepitisha wakati mwingi katika gereza hiyo. Ni shirika la haki za binadamu Redo ndio linashutumu hali hiyo akisha kutembelea gereza hiyo siku ya kwanza. Kapteni anayeongoza mahakama ya kijeshi ya Butembo anaomba utulivu wa shirika hili na wafungwa Florida Kahambu kwa ripoti. Ni wafungwa 170 pekee Wakakwangura kati ya 740 wanaotumikia kifungo chao baada ya kuhukumiwa na majaji wao. Asilia wengine, wafungwa 570 wote ni washtakiwa ambao hawajawahi kuhukumiwa na mahakama. Shirika la haki za binadamu Redo ambayo inairipoti, inasikitishwa na ucheleweshaji katika kushughulikia faili zao. Mwanasheria Mwindo wa Sivinywa, mratibu wa Redo, anafafanua kwamba kilicho mbaya zaidi, kuna wale ambao wamemaliza zaidi ya miaka nne ndani ya jela. Redoi inajiuliza kama bado uchunguzi unaendelea. Shirika hilo linaomba viongozi mamlaka hasa wa mahakama kuangalia jambo hili ili watu wajue hatima yao haraka iwezekanavyo. Akizungumzia kuhusu suala hili, mkuu wa ofisi ya mwendesha mashtaka wa kijeshi kitengo cha Butembo, Kapteni Raul Kimbamako anasema kuwa uwekaji wa mahakama ya kijeshi ya Butembo hapo karibuni utaruhusu kushughulikia faili hizi zote. Kulingana na yeye, ucheleweshaji unaoonekana unatokana na utegemezi wa mahakama ya kijeshi ya Beni ambayo mahakimu wake wamezidiwa na wingi wa kesi. Nikiripoti kutoka Butembo, mimi ni Florida Kahambu, Redio Okapi. Kwa kumaliza, tujielekeze katika jimbo la Tanganyika mjini Kalemi. Monisco ilikabizi jana siku ya pili vifaa vya kuwarejesha nyumbani wapiganaji wa zamani. Vitu hivi vyafika kwenye samani ya dola za Marekani elfu kumi. Kazi hii iliyofanyika na kituo cha kuondoshwa katika gundi na kurudi nyumbani DDR inatumaini watu mia mbili wasitegemee binafsi. Kabla ya kupokea vitu hivi, watu hawa walipewa majifunzo kwa kuwasaidia timiza kazi za shamba na pia kugeuka wanamemba wa amani. Mradi huu ulitimizwa na Centre Socio Educatif L'Esperance ya mabikira wa Compagnie de Marie Notre Dame. Tumefika mwisho wa taarifa yetu ya habari ya ya asubuhi ya leo, na watakia mchana mwema kupitia Redio Okapi. Habari hii mnaweza kuipata kupitia mitandao za kijamii zote za Redio Okapi.