Radio Kapi. Oh, asante kwa kujiunga tena nasi. Hakutakuwa ukosefu wa mafuta ya gari wakati huu katika Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndivyo amehakikisha kiongozi wa mkusanyiko wa mashirika upeke ya petroli. Huyo amejulisha kwamba kiwanda Sep Kongo kinaendelea kutolewa stesheni mafuta ya gari. Mito Kwilu, Kwango, Kasai, Inzia, Kwenge na ingine imetishwa na uharibifu wa uchafu kutoka makao ya watu katika jimbo la Kwilu, hali inayoharibu afya ya samaki na huenda hata kusababisha magonjwa ya kuendesha. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, fedha za malipo ya mtihani wa serikali wa mwisho wa kipindi cha sekondari mwaka huu hazikupandishwa. Hakikisho hiyo ni ya msemaji wa liwali wa jimbo ya siku ya pili, wakati wa mkutano na wapasha habari mjini Goma. Habari kamili. Akutakuwa ukosefu wa mafuta ya gari wakati huu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi wa mkusanyiko wa mashirika ya upeke ya petroli Emery Bope alisema nchi ina kiasi cha kutosha cha mafuta ya gari. Hata hivyo, kiwanda Sep Kongo kinaendelea kutolewa stesheni mafuta ya gari. Huyo anaomba wakongomani wasichunge mafuta ya gari katika majerikani kwa kuepuka hatari yoyote. Jimboni Maniema, ni tangu siku tatu ndiyo mkusanyiko wa wafanyabiashara fek Lubutu ilisimamisha kazi za kiuchumi. Wanashutumu wazimio wa shirika la dji ya kuwalazimisha malipo ya pesa za kutosha katika ka uchuru wa wafanyakazi kinyume ya malipo katika mitaa ingine. Kazi zote za kiuchumi zimesimamishwa, hali inayo vinyume katika maisha ya wakaaji, alisema kiongozi wa mtaa pamoja na shirika la raia. Mito Kwilu, Kwangu, Kasai, Inzia, Kwenge na ingine inatishwa na uharibifu wa uchafu kutoka makao ya watu katika jimbo la Kwilu, hali inayoharibu afya ya samaki na mwenendo wa maji ya mito hiyo, alisema kiongozi jimboni Kwilu wa ofisi ya mazingira. Huenda tena hali hiyo inaweza sababisha magonjwa ya kuendesha. Malonga kulibali anayetoa kelele anapendekeza uongozi njema wa uchafu na wakaaji wa huko. Waziri wa ukingo wa taifa atasikilizwa siku za hapa karibu kunako baraza la taifa kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwandalizi wa swali hilo mbunge wa taifa Baptiste Muhindo anashutumu mauaji ya watu makumi saba na tisa tangu tarehe 12 hadi 14 Machi katika maeneo mengi ya Beni jimboni Kivu ya Kaskazini na huko Irumu katika jimbo la Ituri. Mteuliwa wa Beni anasema watu wengine 2068 waliwawa vikali muda wa siku 331 tangu kuanzishwa kwa hali ya uongozi usio wa kawaida na wakati wa mkusanyiko wa majeshi ya Uganda UPDF na FARDC watu 383 waliuawa. Jean-Baptiste Muindo Kasekwa aliojiwa na Michel Kifindangoi. Malgré les multiples prorogations de letat de siege et la mutualisation entre les FARDC et l'UPDF. Licha ya kurefushwa mara mingi kwa muda wa mpango wa hali ya dharura na kuchangana kwa majeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na yale ya Uganda wakaji wa Oicha na Beniville, Komanda na Mambasa wanatoka kwa hesabu idadi ya raia makumi saba na kenda wanauwawa. Tangu kuanza kwa hali ya dharura tarehe sita Mei mwaka wa elufu mbili ishirini na moja, yapata raia elufu mbili makumi sita na mnane wamekwisha uwawa munamo kipindi cha siku mia tatu kumi na moja. Ina maana kuwa watu saba ndiyo wanauwawa kila siku Ndo maana ninataka kuweka ombi langu ambalo linahitaji mjadala, likielekea waziri wa ulinzi kusudi akuje haraka kutuelezea sababu za kweli zinatuma hakuna mabadiliko, na pia atuambie mipango gani ya nguvu alichukua kwa kumaliza hali hiyo katika majimbo mawili yanayowekwa chini ya hali ya dharura katika jimbo la Kivu ya Kusini, mashirika ya haki ya watoto yana mshiriki mpya kifedha na kiufundi: ni shirika la kiraia la Ubeleji wa pa. Shirika hilo lina mfuku wa milioni moja elfu mia tano dola za Kimarekani kwa muda wa miaka tano. Tayari mkutano ulioandaliwa mjini Bukavu kwa zaidi ya mashirika kumi ya utetezi wa haki ya watoto tarehe 15 Machi mengi nawe Jean Kasami, watoto wanaoachiliwa kutoka mikono ya vikundi vya wapiganaji wenye silaha wanakuwa na haki ya kurudi shuleni au kuendesha shughuli yoyote ya kuwapatia faida katika maisha. Kitengo kimoja cha shirika la raia la Ubelgiji wapa kinatoka julisha kwamba kinakuwa na pesa kiasi cha euro, yani franka za Ulaya milioni moja na nusu ajili ya kusaidia watoto hao kutoka mikono ya vikundi vya washika silaha. Selveg vya mo, mtumishi kwenye wapa anasema ametiwa moyo na jinsi Monisco na jeshi la taifa wanafuatilia uhimizaji wa viongozi wa vikundi vya washika silaha kuachilia watoto. Shirika linalohusika na maswali ya haki ya watoto jijini Bukavu, BVS, linajiandaa kupokea watoto elfu moja kutoka vikundi vya wapiganaji mara tu mpango wa PDDRCS utakapoanza kikamilifu Kivu ya kusini na kusini mwa jimbo la Maniema. Bukavu, Jean Kasami, radio katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, fedha za malipo ya mtihani wa serikali wa mwisho wa kipindi cha sekondari mwaka huu hazikupandishwa. Hakikisho hiyo ni msemaji wa liwali wa jimbo siku ya pili, wakati wa mkutano na wapashahabari mjini Goma. Jemadari Sylvain Kenge alitoa maoni yale kuambatana na madai ya makundi ya kijamii yanayoharifu kwamba malipo yale ni ya juu mbele ya hali ya usalama ya kiuchumi na ya kijamii ya wazazi mengi. Nawe Sifa Maguru kutoka mji wa Goma elfu moja makumi mawili na moja ndiyo pesa iliyosimikwa na viongozi kupitia kusudio la tarehe 24 Februari. Wazazi na wakaaji wengine wanazani kwamba ni nyingi. Mnenaji wake liwali wa jimbo anatoa mafasirio mengi. Même si, l'année passée, les candidats ont payé, hata mwaka iliyopita wanafunzi walilipa pesa kwa kuzuria mashindano, kuzuri ya mashindano na hata malipo inayohusu wa autodidacte, pesa hizo hazikuhesabika ndani ya kusudio. Mwaka huu tunajaribu kuyakusanya kulingana na mwaka jana, kunaongezeka franka ya Kongo elfu sita yenye kuhusu vifaa vya kufundisha, tena elfu nane franka ya Kongo kwa mafunzo ya walimu ajili ya kuboresha kazi. Ni viongozi wa juu Walikusudia hivyo. Kivu ya kaskazini Eskimo na kusini ndiyo jimbo mbili zenye kuwa na bei ndogo popote nchini. Jemadari Ekenge akaongeza kusema kama pesa hizo zinalipwa nusunusu kulingana na kalendari ya mashindano. Yeye anatoa angalisho kwa viongozi wa mashule wenye kushurtisha malipo kwa limoja. Goma, Sifa Maguro, Radio Kapi. Mjini Uvira katika jimbo la Kivu ya kusini, shirika Popoli Frateli lilitia kazini siku ya pili vijana wasichana na wanaume 113 kisha mafunzo ya miezi 12 walipata pia vifaa vya kazi kwa kuwasindikiza katika kurudi katika maisha ya kawaida. Kwa mjibu wa kiongozi wa shirika Popoli Fratelli Jean de la Croix Wilonja, lengo ni ya kufundisha vijana wale makazi ya mkono. Yalisaidiwa na shirika Scottish Catholic International Aid Fund mengi nawe fistongoma Ilikuwa katika hali nzuri ambapo sherehe ilifanyika katika paroki ya kikatoliki ya Mulongwe ili kuizinisha mafunzo haya ya kukata na kushona. Mwanafunzi mmoja anaelezea umuhimu wa taaluma hii katika mji wa Uvira. Nilio na kubaki kunyumba kuzagazaga mtaani ni vibaya, na shukuru kwa sababu unsha ametrize kushona manguo za wanawake na za wanaume pia. Vikundi vitano vya kujisaidia vya vijana kutoka Kasenga, Kakombe, Mulongwe, Kimanga, Songo, Niamanda, Kalimabenge, kila kimoja kilipata cherehani, mikasi, blankete, pasi, meza za kukatia na vifaa vingine pamoja na simu ya mkononi kwa ajili ya mawasiliano. Mratibu wa Popoli Frateli Wilonja, Jean de la Croix, anaelezea kwamba kuna wengine hawajapita benchi la shule. Wakati wa mafunzo hayo wanafundishwa kusoma na kuandika ili waweze kujifunza kushona. Wapo wengine ambao wamemaliza chuo kikuu, lakini kwa kukosa ajira wanaona kwamba kujifunza ufundi ni jambo linaloweza kuwasaidia kupata kazi ya kutegemeza maisha maisha yao ya baadaye. Wazazi wa wanafunzi wakuwa, idara ya masuala ya kijamii pamoja naibu meya wa jiji walikaribisha mpango huu ambao ni fahari ya jiji. Toka Uvira, Fistongo mama ya bala kwa redio Okapi. Hatimaye liwali kwa muda wa jimbo la Chopo hakuruhusu kuanzishwa kwa, kwa utozaji wa uchuru katika barabara kuu namba 115 inayounganisha mji wa Kisangani na mtaa wa Ubundu. Katika barabara hiyo kulisimikwa kizuio kwa kupora wasafiri na mashiri serika ya kiserikali Maurice Abibu Sakapela alisema leo wakati wa ziara ya uchunguzi huko mwisho wa Juma jana, mengi nawe Jacques Mukonkoli. Watumiaji ya barabara ya Ubundu wamekuwa wakilalamika kudumiliwa fedha za serikali na huduma mbalimbali mbali za serikali zilizowekwa katika vituo vya ukaguzi katika barabara za Opala na Ubundu. Huduma hizi ni pamoja na kurugenzi ya mapato ya mkoa wa Chopo wakati wa ziara yake ya ukaguzi mwishoni mwa wiki iliyopita katika barabara ya Ubundu. Duliwali la jimbo aliuambia maafisa wa muundo huu bado hajaidimisha kuanza tena kwa ukusanyaji wa ushuru kwenye barabara njia ya kutokubali mahitaji ya kodi hii, ni baadhi ya mafisa wa DGRPT. katika tukio hilo, Maris Abibu Sakapela aliwalika watumiaji wa barabara hii kuomba nyaraka zinazohalilisha malipo ya kodi yoyote kwa huduma za kukusanya. Kumbuka kwamba imepita mwezi moja, gavana wa mkoa wa muda alivunja mfululizo wa vikwazo vilivyojengwa kwenye barabara ya Kisangani banali ya kaskazini mwa mji wa mjwa Kisangani. Mji Kisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Mwisho wa kipindi kicha Habari bali, mnaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapii.