Radio Kapi. Oh, asante kwa kwa tena nasi na wengi. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Baada ya uchaguzi wa mwaka wa 2023 katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ubishi unaendelea kuhusu mabadiliko ya katiba ya jamhuri. Tayari miradi tatu ilifikishwa kunako baraza ya bunge la taifa. Shirika Medecins Sans Frontieres imetangaza kufungwa kwa miradi yake Panizi na Bambu katika jimbo la Ituri. Hatua hiyo inatokana na shambulio ya mlolongo wake wa kibinadamu. Huko Ituri, inapita miezi ine na watu wenye silaha wasiojulikana katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wakaaji wengi wa Nobili na Kamango, mtaani Beni, wanaishi katika hali mbaya sana tangu kurudi kwao kutoka Uganda. Shirika la raia linadai miradi ya kiutu kwa manufaa yao. Baki nasi mpenda msikilizaji. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari baada ya uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tatu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ubishi unaendelea kuhusu mabadiliko ya katiba ya jamhuri. Tayari miradi tatu ilifikishwa kunako baraza ya bunge la taifa. Kundi moja la wanabunge linadai miradi hiyo ipangwe wakati huu wa kikao cha mwezi wa tatu. Wengine wanawaza mabadiliko yalipashwa ya elekea sheria zimoja za mwenendo wa uchaguzi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. miongoni waliopendekeza mabadilisho ya katiba kuna mbunge Steve Mbikai anayeomba wakati wa uongozi wa urais huo wa miaka saba pahali pa miaka tano. Huyo anapendekeza pia kuvunjwa kwa shirika zimoja za kiserikali zenye kutumia pesa nyingi bila matokeo hakika, sawa baraza ya wazee wa bunge senate, lakini sio wazo laki la kiongozi wa chama la dinamiki umoja anayetupilia mbali pendekezo hizo. Katika tangazo iliyotufikia siku ya kwanza, Gershom Kahebe Mkongomani anayeishi Marekani amejulisha kwamba ya lazima kwa serikali ya sasa ni waandalizi mwaka wa 2023 wa uchaguzi huu na utakaokubaliwa na wote. Shirika medecin sans frontiere imetangaza kufungwa kwa miradi ya kepanizi na bambu katika jimbo la Ituri. Hatua hiyo ilitangazwa jana mjini Kinshasa, wakati wa mkutano na wapasha habari, kutokana na shambulio ya mlolongo wake wa kibinadamu. Inapita miezi ine na watu wenye silaha wasio bado julikana ni katika barabara kati ya maeneo ya kobu na bambu mtaani jugu, tarehe makumi mawili na mnane Oktoba mwaka jana. Wakati wa shambulio hiyo wanamemba wawili wa Upande mwingine katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wakaaji wengi wa Nobili na Kamango mtaani Beni wanaishi katika hali zisizo za kibinadamu tangu kurudi kwao kutoka nchini Uganda, ambako walikimbia shambulizi za wanamgambo wa ADF. Duru za shirika la raia pamoja na mashirika ya haki za binadamu zinajulisha kwamba karibu wana memba wa jamaa elfu tatu atu hawana makao, chakula na madawa. Shirika la raia la mahali linadai miradi ya kibinadamu kwa manufaa ya watu wale. Duru zetu kwa mahali yatudokeza kwamba baadhi ya wakimbizi hawa waliorudi nchini wamejikusanya kunako bonde la pembezoni mwa Nubili inayokuwa karibu na ulalo wa Lamia inayotoa fursa kuvukia nchini Uganda, ikiwa wengine wapatikana tayari huko Lwanoli hawa walala inje. Yaongeza kusema duru zetu, shirika la kutetea haki za binadamu ADDH yasema ya kwamba kuna tayari watu walioharibiwa maisha katikati ya wakimbizi hawa, ikiwa ni watoto, kulingana tu na hali mbovu ya maisha yao. Mashirika za kihutu wanaotumika pamoja na shirika la kujukumia wakimbizi hasiar yaanza tayari kuwaorodhesha wakimbizi hawa wanaorudi na wakiwapa vifaa vya dharura kwa kujifunika, kwani hawana manyumba ila mahitaji ni dufu. Yatuelezea mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu ADDH akina David Mwazi. Mashirika za raia na za kutetea haki za binadamu huko katika usultani wa watalinga wavutisha angalisha serikali na mashirika za kihutu kuhusu tatizo lile. Ifahamike kwamba majamii hawa walikimbilia nchi Uganda wakihofia usalama wao kisha mashambulizi ya kurudilia ya wahuni wa ADF kwa maeneo ila, waliporudi hawa walikuta manyumba na mashamba zao nyingi ziliharibiwa na Maharamia hawa. Ni kiripoti toka Beni. Mimi ni Mark Magufimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Kwa kifupi, katika jimbo la Kivu ya kaskazini tena karibu watu 12 waliuawa mwisho wa juma iliyopita katika eneo la Eringeti mtaani Beni, ilikuwa wakati wa shambulio tatu mfululizo za wanamgambo wa ADF. Shirika la raia la mahali linasema matokeo yale ni ya muda, na katika jimbo jirani la Ituri askari wa FARDC wamehakikisha kuchukua vijiji vitatu huenda vilivyokuwa ngome za wanamgambo wa ADF wakati wa EDF, mapigano katika pori ya karibu ya Otmaber kusini mwa Yirumu. Msemaji wa FARDC anajulisha kwamba wanamgambo kumi na wawili waliuawa, sita walishikwa pamoja na silaha tano. Luteni Jules Ngongo anaongeza kusema operesheni za kijeshi zinaendelea kwa kupinga kundi hilo la silaha la kigeni pamoja na makundi ya taifa katika mtaa wa Yirumu. Jueni kwamba duru zingine uhu haziyehakikisha matokeo yale <muchas> muda wa siku mbili wanabunge wa majimbo walifaidishwa na habari za sasa na za lazima kuhusu mpango wa maendeleo ya mitaa 115 ya nchi. Ni kuhusu pia samani ya mpango huo, nafasi pesa zitatokea na utashi wa serikali ya kutimiza mpango huo katika uwazi. Walipata pia habari kuhusu kazi kubwa kubwa za lazima kwa manufaa ya majimbo, mitaa na sekta mbalimbali mbali. Maelezo kamili kuhusu mpango huo wa Rais nawe Fulbert Balulagi, waziri mkuu alitoa taarifa ya utekelezaji wa mpango huo wakati wa kufunga semina kwani itaimarishwa na mapendekezo mbalimbali zilizo katika ripoti ya mwisho ya mkutano huo. Mpango huu hutoa miradi ya uwekezaji miongoni mwao ukarabati ama matengenezo ya kilomita zidi ya elfu makumi tatu na mnane za barabara na miundo na ine, ni nishati za kidogo za jua 418 kilomita 471 ya taa za umma visima 371 ashina za maji 47 zitatengenezwa vizuri. Kuna pia masoko mia mbili makumi tatu mnane na jeng ya nyumba 145 ya watawala katika miji mikuu ya wilaya na majengo ya nyumba 636 kwa watawala katika miji, nyumba 1415 za watumishi wanaoongoza zitajengwa, vituo vya afya 788 na, na shule 1210 zitajengwa au kukarabatiwa na kupokea vifaa. Katika sekta ya kilimo, wakulima 1500 wanapashwa tayarishwa vizuri kwa kazi wa kiwa katika sekta nne ndani ya kila wilaya, kutatolewa vifaa vya kazi vinavyofika elfu nne mia tatu makumi manane kwa ajili ya kuendeleza kazi ya mashamba ya pamoja ya hekta 175 kwa kila sekta kwa jumla ya hekta elfu makumi manane na tatu kwa wilaya zote. Jueni tena kuhusu mpango ule ya kwamba toni 1500 za vyombo na mbegu za kilimo zitagawanywa kwa wakulima yote, kwa thamani ya miliardi moja mkato 660 za dola za Kimarekani, ikiwa milioni kumi kwa kila mtaa. Katika jimbo la Kongo Central, siku za hapa karibu, madaktari wa uguzi wenyeji, maduka ya madawa wasioandikwa katika daraja lao kitaifa, wataasishwa kazi katika vituo vya afya. Daktari inspekta mkuu jimboni Kongo Central wa afya ya Sabin Ilunga Kalombo ndiye mwenye kutangaza azimio hiyo. Anajulisha kwamba anasubiri maarifa kutoka Kinshasa kwa kutimiza azimio hiyo. Lengo ni ya kuruhusu wagonjwa waepuke tabia mbaya za wengi wasioruhusiwa katika sekta ya matunzo. Sabin Ilunga Kalombo ipo mbele ya mikrofoni na na plurish mambu Haiwezekani kutumikisha mganga asiyekuwa kwenye orodha ya waganga, farmasien asiyekuwa kwenye orodha ya wafarmasien. Na pia hicho kitengo cha wauguzi kiliundwa hapa nyuma, na punde sipunde watakataza kuwatumikisha wauguzi wasiokuwa kwenye orodha ya kitengo chao. Tunangoja shurti kutoka kwenye ngazi za juu Kinshasa. Hata kama wako wakitumika wanapashwa kujitayarisha kwa vinyume vyote wakijiorodhesha kwenye orodha ya kitengo chao cha wauguzi, hiyo itarahisisha kutumika na watu wanaojulikana. Hatuwezi kutumikisha wasiojulikana wa ijapokuwa pengine si wauguzi kwa uhakika. Kuna wanaoeleza kwamba wana shida kwa kupata vyeti vyao, ila hao wanaweza hata kujiorodhesha na barua yani atestation zinazotolewa na ofis CM direction hapo Kinshasa masomo katika eneo kubwa la Equateur ilichunguzwa siku ya Mungu mjini Mbandaka chini ya uandalizi wa waziri wa EPST Tony Mwaba, ni hasa kuhusu timizi wa mpango wa shule ya msingi bila malipo uliosimikwa na rais wa jamhuri. Waziri wa EPST anaendesha ziara katika maeneo kumi ya masomo ya jimbo hilo, alisimika kamisheni itakayochungua kindani matatizo yanayo mpango ule na kupendekeza moja kwa moja suluhisho mbalimbali. Katika jimbo la Sankuru, mapadri watatu wa dayosisi ya Chumbe walifukuzwa wa kutokana na azimio ya papa wa Roma kwa makosa mengi yenye haya kutangazwa bila mafasirio kamili. Katika kibarua dayosisi hiyo ilijulisha kwamba mapadri wale watatu waliondoshwa. Hata hivyo mmoja wao alisema kusambishwa kamwe. Huyo anaomba azimio inawaondosha itangazwe na kila mmoja wao aarifiwe binafsi. Huo ndiyo mwisho wa kipindi ki cha habari, bali munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Okapi.