Asante kwa kujiunga nasi hii siku ya kwanza jioni. Milima ya Chanzu na Runyonyi katika jimbo la Kivu ya kaskazini imezibitiwa tangu hii siku ya kwanza asubuhi na waasi wa M23 ni kishe mapambano makali na askari wa FARDC Pabunagana, muji mdogo wa mpaka na jamhuri ya Uganda. Jimboni Kivu ya kusini, zaidi ya nyumba mia mbili ziliunguzwa na watu wane waliuwawa na wengine wane walijeruhiwa. Hayo ni matokeo ya muda ya ajali ya moto jana usiku pa Isezia katika mtaa wa Shabunda. Ni kesho siku ya pili, ndiyo timu ya taifa ya mpira wa kandanda ya Moroko itakaribisha Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mechi ya marejeo ya kikombe cha ulimwengu Qatar 2022 ni kisha mechi ya siku ya tano iliyopita mjini Kinshasa iliyokomeshwa kwa goli moja kwa moja. Milima ya Chanzu na Runyonyi katika jimbo la Kivu ya kaskazini imeidhibitiwa tangu hii siku ya kwanza asubuhi na waasi wa M23 ni kiisha mapambano makali na askari jeshi wa FARDC Pabunagana, muji mdogo wa mpaka na Uganda. Wakaaji wengi wa vijiji hivyo walihama makao yao na kujaribu kuvuka mpaka hadi jamhuri ya Uganda kwa kukimbia maovu ya waasi wa M23. Wengine tayari walifika Paruchuru, centre la julisha shirika la raia. Maelezo mengi nawe Gabriel Wamenya kutoka mji wa Goma. Mapambano kali na ya kuzidia inaendelea kati ya vikosi vya FRDC na wasi wa M23 hadi baada ya mchana, kati yajulisha shirika la raia mtaani Ruchuru. Jeshi la taifa ambaye limeacha vilima vya Chanzu na Runyonyi vimeshuka katika vijiji kandokando kando, kwa kujitahidi tena kushambulia maeneo yote inayodhibitiwa hivi na wasi wa M23. Kunako mji wa Bunagana kumeonekana wasiwasi, amejulisha Jean-Claude Mbambaze, kiongozi wa shirika la raia. Ndio, mapambano kabisa inaendelea, jeshi letu limeweza ku ndiozanzi tena na sahizi kabisa wako tena wana kontratake kuona kama wanaweza tena kama tuzile maeneo mwazo kwa ingia katika mikono ya hawa huni. Hadi sasa tukufaulu kupata maoni ya msemaji wa operasheni Sokola ya pili Luteni Kanali Njike Kaiko Goma. Gabriel Wamenya Radio Kata. Na katika jimbo la Chopo, Wakristu wa kanisa Katolika wa Kisangani waliandamana kwa kuunga mkono wakaji wa Ituri na wa nafasi zingine za taifa zenye kukosa usalama. Kisha maandamano yale walifikisha kibarua kwa rais wa jamhuri cha mahitaji yao mbele ya ofisi ya wali wa jimbo, ajili afanye uwezekanavyo kwa kurudisha usalama katika pande hilo la taifa. Jimbo ni Kivu ya Kusini, zaidi ya nyumba mia mbili ziliunguzwa, watu wane waliuawa na wengine wane waliojeruhiwa. Hayo ni matokeo ya muda ya ajali ya moto jana usiku paisezia katika mtaa wa Shabunda. Kiongozi wa mtaa amejulisha kwamba ni kutokana na kuweka vibaya mafuta ya gari katika nyumba moja. Mengi nawe, Jean Kasami, kutoka mji wa Bukavu. Habari zinazotolewa na shirika la raia husema watu tano walifariki na wengine wane wakaumia. Kiongozi wa mtaa wa Shabunda husema watu waliofariki ni wane, wajeruhiwa wane na nyumba mia mbili zikateketea na moto. Kashombana bin Salehe anasema anahitaji msaada toka mashirika ya huduma, na kwamba wakaaji waepuke zoezi ya kuchunga mafuta ya gari na kila kitu kinachowaka upesi ndani ya nyumba zao. Kiongozi wa mtaa wa Shabunda anawekea Monisco matumaini, lakini tatizo ni kuona kituo cha karibu cha Monisco kinakuwa kwenye umbali wa kilometa mia moja na mahali ajali ilitokea. Anawaza msaada wa karibu tatokea labda Bukavu napatikana katikati ya pori kubwa ndani ya mtaa wa Shabunda, sheferi Bakisi, grupe ma Bamguba Sud. Wakaaji wake ni zaidi ya elfu moja, aliongeza kusema kiongozi wa mtaa Bukavu, Jean Kasami. Radio Kapi. Na katika jimbo la Kasai Oriental, chemchemu ya maji ya Lukelenge inayoruhusu kiwanda Regideso kutolewa wakaji wa Mbuji mai maji safi inatishwa wakati huu na wachimbaji wa madini za almasi. Chemchemu hiyo inatoa zaidi ya elfu kumi na nne mita mraba kwa saa moja. Kiongozi wa Regideso jimboni humo amejulisha kwamba uharibifu wa chemchemu hiyo unaweza kusababisha ukosefu wa maji kwa kipande cha mji wa Mbuji Mai. Didie Mbudi Lelo anaomba ukinga wa eneo hiyo uchukuzi wa maji tumusikilize. Yupo mbele ya mikrofoni ya wapasha habari wa Radio Fraternite Bwena Mutu ya dayosisi ya Mbuji Mai ni hatari kubwa kabisa. Eneo letu ambako tunachota maji Palu Kilenge, ikiwa ni chanzo kikubwa kinachoweza kutoa hadi mita za ujazo ine kwa sekunde, yaani mita za ujazo elfu kumi na nne mia nne kwa saa, ni zaidi hata ya mahitaji kutoka kwa wakaji wa mji. Sasa hapo nakwambia kuna hatari huko nje, kuna wachimbaji wa siri, wachimbaji wanatafuta alimasi hapo hapo tunapotumikia ardhi nipana lakini, hatuelewi jinsi wanavyochagua mahali petu kwenda kutafuta almasi, na kazi yao inapelekea kizuizi chetu kuwa hatarini. Pamoja na vifaa vyao wanatengeneza galeri. Endapo hizo galeri zikifika tunapozuia maji, maji yote yale yanayokusanywa hapo yataishia Lubilanji. Almasi wanakuwa nayo watajitia mifukoni mwao, lakini maji ni ya mji mzima, zaidi ya wakaaji milioni milioni tatu laki mia tano. Tayari tumekamata mamlaka nyingi, hata kuna polis kwenye eneo hilo. Mara ya mwisho wakili wetu alifika hapo kati ya saa saba usiku na saa kumi usiku na kuwapata watu hawa wakifanya kazi yao. Kweli ni shida. ni kesho, siku ya pili, ndiyo timu ya taifa ya mpira wa kandanda ya Moroko itakaribisha Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo katika mechi ya marejeo ya kikombe cha ulimwengu Qatar 2022. ni kisha mechi ya siku ya tano iliyopita mjini Kinshasa iliyokomeshwa kwa goli moja kwa moja. Bahati gani wanao Wakongomani kwa kushinda mechi hiyo? Ndiyo swali tuliuliza wakaaji wa mji wa Kindu, maseme yaliosikuliwa na mwenzetu Florence Kizalunga. Tungeena garde espoir, ijapokuwa tulifanya machi Kinshasa ungali matumaini asiki korenverse situation kule Marok sababu tuko na bajoer benye tuko na espoir kwabo dailyer mini ko napropoze meme kwa coach ke amotutilarize Meshak Eliya Cedric Bakambu na Yohane Wisa ko nivou ya atake inaweza kutufaidia kufikia ku kalifikation. Sisi watoto wa Kindu Manyema tunapenda sana na tuko nyuma ya timu yetu ya Congo, na tunajua ya kwamba tutawina, ingawa huku kwetu huku tulikuwa mabwa, lakini tunajua tunajua huko kwenye tunaenda na tunajua viongozi wa Kongo iko nyuma, tutafaulu kwa goli mbili. Tunasema kama kesho RDC atapika 2-1 atayaza sof tunamwambia tu antrener ile ri alifanya ku premier mi-temps asifaye tena keshoio, tunabatakia tu bahati njema. Tunayua kama Kongo iko inchi ya masurprise, tunayua kama tutaenda kubapika remontada juu kule tunaenda ni juu ya kwenda kubeba ushindi. Hapana, juu ya kwenda kubeba esheke Kongo inaweza jaza eh, timu ya Maroke Upande mwingine, kamati ya watoto mjini Kananga inadai watoto wasihudhurie katika michezo ya bahati parifoot. Ndiyo wanajulisha katika kibarua cha madai kwa kiongozi wa mji wa Kananga kupitia makundi mbalimbali mbali ya mashule. Imeonekana kwamba watoto wengi wanakosa masomo sababu ya michezo hiyo ya bahati, ndiyo lazima ya kuchukua hatua ajili waache tabia hiyo. Wanafunzi wa kongomani wa vyuo vikuu kutoka nchi ya Ukraine na wanaopatikana katika nchi ya Poland wanaombwa kujitambulisha hadi hii siku ya kwanza kunakwa ofisi ya ubalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Varsovi. Ni tangazo ya kiongozi wa ofisi ya kazi ya waziri wa masuala ya kijamii na miradi ya kiutu anayepatikana nchini humo. Ubertetika anasema serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaendelea kufanya uwezekanavyo kwa kuwaruhusu waandikwe nchini inchini Pologne, na tena inasaidia wanafunzi wote kutoka nchi ya Ukraine, amehakikisha Ubertetika. Katika jimbo la Manyema, wajane na mayatima wa polisi wanadai Equity Bank mishahara ya miezi miwili, yani wa Februari na March kwa mjibu wa wakilishi wao. Kisha ukosefu wa uwezo wa kituo cha Soficom kwa kuwalipa mishahara yao, walihamishwa hadi Equity Bank. Hata hivyo, wanalazimishwa uchunguzi mwingi bila malipo ya mishahara yao. Mafasirio wa mwakilishi wao Pierre Mubake mbela microfone ya Florence Kizalunga: Ninakuya kusema kwa jina ya wajane na wayatima wa askari polisi wa Manyema kuonesha ile tabia au mwenendo mbaya ya waja wa kitibanki wenye walikuja kutulipa, atujue namna gani wiko wanapenda, inakuwa biko na saleri yetu ya mwezi mbili, mwezi wa pili na mwezi wa tatu. Wametulazimisha vikaratasi mbalimbali, unaweza kuonesha hiki wanakulomba ingine, wan unaonesha hiki wanakulomba ingine. Kwa mfano kwa mwanamke mjane wanamudai aoneshe vikaratasi nayo itwa tike de mariage, na huku kwetu kumanyema iko kila mwanamke njo anaungaka ndoa, njo tunaomba kwa wakuu viongozi watufuatilie ile mambo jinsi tupokee mshahara wetu, na tuendelee kupokea kama vile na stari na tunaendelea kupokea. Jueni kwamba juhudi zetu zote kwa kuhojiana na wakuu wa Equity Bank mjini Kindu katika jimbo la Manyema hazikufaulu. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Kapi.