Mkuu oh, wa jeshi la FARDC nchini Jenerali wa jeshi Celestin Mbala alimaliza misheni yake ya siku tatu huko Beni hii siku ya Jumapili, ambako alikuja kutathmini operesheni za kijeshi wilayani. Hoja ya kutokuwa na imani dhidi ya waziri wa uchumi wa kitaifa Justin Kalumba inaweza chunguzwa hii siku ya kwanza bungeni ingawa ofisi ya bunge iliitisha kikao bila kubakiza uchunguzi wa hoja hii kwenye ajenda. Miezi miwili baada ya kukamatwa kwa mshauri maalum wa mkuu wa nchi katika masuala ya usalama, mashirika yasiyo ya kiserikali ya haki za binadamu pamoja na baadhi ya wanabunge wanaomba kuachiliwa kwake au kupelekwa mbele ya hakimu wake wa asili kwa kufuata katiba na sheria. Hamjambo sikizaji wapenzi, na karibuni kufata idhaa hii katika jimbo la Kivu Kaskazini ambako tunaanzia, mkuu wa jeshi la FARDC nchini, jenerali wa jeshi Celestin Mbala alimaliza misheni yake ya siku tatu huko Beni hii siku ya Jumapili alisafiri kwa ndege asubuhi hadi Goma ambako bado kutakuwa na mazungumzo ya kutathmini operesheni za kijeshi huko Kivu kaskazini na ituriamaelezo kiongozi mkuu wa jeshi ya FRDC aliondoka Beni Jumapili kuelekea mji mkuu wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kwa mjibu ya vyanzo vyetu, mjini Goma atashiriki kwenye mkutano wa ngazi ya juu pamoja na wajumbe wa serikali. Kwenye mkusanyo huyo litakuwa swala la za kijeshi katika Kivu ya kivu Kaskazini na Ituri. Ikumbuke kwamba wakati wa kukaa kwake siku tatu mjini Beni, kiongozi mkuu wa jeshi ya FRDC alijadili swala la operesheni na maafisa wakuu wanaosimamia operesheni Sokola ya kwanza na washirika mbalimbali wa kijeshi, hasa FIB na UPDF. Mkutano muhimu uliohudhuriwa na gavana wa kijeshi wa Kivu ya Kaskazini, kamanda wa eneo la tatu la ulinzi la FRDC, kiongozi wa operesheni za pamoja za majeshi shi ya Kongo na Uganda, kamanda wa Operation Sokola ya kwanza pamoja na maafisa wa kijasusi wa kiraia na kijeshi. Mkutano huyo ilitasmini maendeleo ya operation za kijeshi. Kulingana na vyanzo vya kijeshi, Jemadari Mbala Celeste ambaye alitoa maagizo mapya kwa operation hizi alitoka Beni, akiwa mwaminifu Beni. Martial Papi Mukeba, Radio Kapi. Jimboni Kivu kaskazini ambako tunasalia, jeshi la Kongo linaendelea kuimarisha wanajeshi wake ili kuunganisha nafasi zilizochukuliwa katika eneo la Sabinyo katika tarafa la Ruchuru ambapo FARDC ilisambaratisha ngome tatu muhimu za waasi wa M23 siku chache zilizopita. Eneo hili la kimkakati la FARDC liko katika milima ya Virunga kwenye mpaka kati ya DRC, Rwanda na Uganda. Ni msemaji neno wa sekta ya operesheni Sokola 2 katika Kivu Kaskazini ambaye alifahamisha hili weekend hii kwa Radio Kapi. Kwa mujibu wa Luteni Kanali Njike Kaiko, ufafanuzi huu unalenga kukatisha habari ambazo si za kweli zinazosema kwamba waasi wa M23 wanajipanga upya kuzunguka ngome zao za zamani katika jaribio ya kuiteka tena wilaya ya Sabinyo. Luteni Kanali Njike Kaiko anazungumza hapa kuhusu mbinu za kutarajia dhidi ya makundi yote yenye kumiliki silaha ambayo yako katika maeneo yao ya uwajibikaji. Mjini Kinshasa, ni ufuatiliaji gani wa hoja ya kutokuwa na imani dhidi ya waziri wa uchumi wa kitaifa Justin Kalumba, ofisi ya bunge iliitisha kikao cha mawasilisho hii siku ya kwanza bila kubakiza uchunguzi wa hoja hii kwenye ajenda, ingawa katika ajenda kuna kifungu cha kuchunguzwa kwa sheria saba za kukubaliwa. Wanabunge wanaweza kudai kwa hoja ya papo hapo uchunguzi wa haraka wa hoja hii ya karipio kwa mujibu wa kifungu cha 114 na sita cha katiba. Kutochunguzwa kwa hoja hii wakati wa kikao cha hii siku ya kwanza unaweza kujumuisha ukiukaji wa wazi wa muda wa saa makumi nne na nane yaliyowekwa katika katiba kuzingatia hoja ya kulaani au kutokuwa na imani. Jean Desire Kanyama, kutokana na kipengele mia moja makumi ine na sita cha katiba, ombi ya kupinga memba wa serikali inaweza kubaliwa kama inasainiwa na moja juu ya kumi ya wanabunge, yani wanabunge makumi tano. Iliyoingizwa siku ya kwanza iliyopita kuhusu waziri wa uchumi Jean-Marie Kalumba huenda ilisainiwa na wanabunge makumi saba. Ilipashwa chunguzwa kisha kufikishwa mbele ya baraza ya bunge la taifa juma moja baadaye, ombi hiyo haijaingizwa katika oroza ya siku. Imejulisha kwamba mikutano inaendeshwa kwa kuzuia ombi hiyo ni mfano wa mkutano wa siku ya ine iliyopita wa wanabunge wa Union Sacre na uongozi mkusanyiko huo: Jean-Michel Samalukonde, Christophe Mboso, Modeste Bahati, Augustin Kabuya na Jean-Pierre Bemba walikuwa na shida sana kwa kulazimisha wanabunge wa Union Sacre wasikubali ombi hiyo, wanatamani kuunga mkono waziri wa uchumi, alisema mbunge moja. Mkuu wa seneti anawahakikishia wajumbe wa Umoja wa Mataifa kuhusu nia ya mkuu wa nchi kufanya kazi kwa uwazi na ushirikishwaji wa mchakato wa uchaguzi. Wakati wa mkutano juzi Jumamosi ofisini kwake na ujumbe wa Umoja wa Mataifa kutoka New York, Modeste Bahati alisisitiza kuwepo kwa seneti kushughulikia haraka katika kusomwa kwa mara ya pili na mageuzi yatakayopendekezwa na Bunge la Kitaifa. Wakiongozwa na naibu mkurugenzi wa idara ya usaidizi wa uchaguzi wa maswala ya kisiasa na ujenzi wa amani, ujumbe huu wa umoja wa mataifa ulikuja DRC tangu Jumamosi iliyopita kwa mwaliko wa Seni kutathmini mchakato wa uchaguzi kuelekea uchaguzi wa mwaka 2023 unaelezea madhumuni ya utume kama nilivyotanguliza, miezi miwili baada ya kukamatwa kwa mshauri maalum wa mkuu wa nchi katika masuala ya usalama, mashirika yasiyo ya kiserikali ya haki za binadamu na baadhi ya wabunge wanalaani ukiukwaji wa haki zake za kimsingi zinazodhaminiwa na katiba. Francois Beya amezuiliwa kiholela, wanasema, tangu tarehe tano Februari katika majengo ya shirika la kitaifa la ujasusi na inasemekana ananyimwa haki zake zote zilizohakikishwa na Katiba. Baada ya takriban miezi miwili, mashirika yasiyo ya kiserikali ya haki za binadamu pamoja na watu fulani wanadai kuachiliwa kwake au kupelekwa mbele ya hakimu wake wa asili kwa kufuata katiba na sheria. Miongoni mwao naibu wa kitaifa Claudel Andre Lubaya pamoja na Association Congolaise pour l'Acces a la Justice Akaje. kwa kifupi Juhudi zetu zote za kupata majibu ya mawaziri wa sheria na haki za binadamu kuhusu jambo hilo hazikufanikiwa. Kwa kifupi, huko Bukavu, jimboni Kivu Kaskazini, kampuni inayofanya kazi za ukusanyaji na ugeuzaji wa takataka inawaalika wakaazi kuuza takataka za nyumbani hasa zile za plastiki badala ya kuzitupa kwenye mifereji ya maji au ziwani. Ilikuwa ni baada ya malalamiko ya SNEL kuhusu uchafuzi wa ziwa Kivu ambao unaathiri utendakazi mzuri wa kizalisha umeme cha Ruzizi, hali ambayo ndiyo chanzo cha kukatika kwa umeme mara kwa mara huko Bukavu. Na kwa kumaliza, jimboni Chopo ambako tunaelekea. Kundi la kwanza la ndoa za kiserikali liliandaliwa juzi Jumamosi katika jiji la Kisangani, katika manispa mbili ya mjini yakiwemo Makiso na Chopo. Katika manispa Makiso ni wanandoa ishirini na nne wa maafisa wa polisi wa kitaifa wa Kongo na zaidi ya raia ishirini ambao wamehalalisha muungano wao wa ndoa. Kwa upande mwingine, katika manispa ya Chopo zaidi ya wanandoa hamsini waliunganishwa katika vifungo vya ndoa ya kiraia. Kampeni hii ni sehemu ya kampeni ya ndoa za bure iliyoamriwa na serikali ya mkoa mnamo tarehe 8 Machi, wakati wa uzinduzi wa shughuli za mwezi wa mwanamke. Kwa mujibu wa waziri wa jinsia wa mkoa Albertine Likoke, lengo ni kuwekea usalama wa ndoa ili wanawake waweze kufurahia haki zao kikamilifu katika ndoa. Ripoti yake Jacques Mkongole katika manispa Chopo inasomwa na Jean Desire Kanyama. Kiongozi wa mtaa wa Chopo anasema kupitia hali yake ya kiongozi wa ofisi ya kiraia ana uwezo wa kuongoza maandamano ya ndoa na kuunganisha watu katika ndoa, na amearifu na kumsifu bwana Michel Saidi Lioto kuwa mkuu wa shirikisho la wanaondoa. Didie Lomoyo Iteku, kiongozi wa mtaa wa Chopo, aliunganisha kupitia ndoa Michel Saidi Lioto na mke wake. Mtumishi huyo wa DGM mwenye miaka makumi mnane na mbili ni moja wa wanaume wanaondoa. Mke wake alifariki inapita miaka mingi na kusema ameanza maisha mapya pahali pa kubaki bila mwanamke. Amejulisha ya kwamba ni maisha mema kuishi na mwanamke pembeni yake kupitia ndoa ya kiraia na baadaye ndoa katika kanisa. Mke wake amesema amekubali ndoa hiyo kwa usalama wa jamaa yao. Jue ni kwamba waziri jimboni wa jinsia Albertine Likoke aliyekuwa hapo alipendezwa na furaha wanao watu kuhusu kampeni hiyo itakayoendelea hadi mwisho wa mwezi huu mwisho wa habari. Florida Kahambu ni mimi nilikuwa msomaji kutoka Butembo, chini ya uongozi wake Noela Luzitu na usimamizi wa Piero Elameji. Aksandi kwa kutufuata na watakia siku njema. Kwa herini.