Radio Kapi. Oh, gotcha. Aksanti na magharibi kwa wote. Bunge la Taifa linaendelea kwa wakati huu kuchunguza kesi ya kumwondoa waziri wa uchumi kwa sababu hakufanya kazi kama vile inavyowezekana. Usalama unaonekana katika vijiji vyenye kupatikana mahali panapofanyika mapambano kati ya FRDC na waasi wa M23 katika mkoa wa Jomba mtaani Ruchuru. Wanamgambo wa M23 walikimbia mahali pasipojulikana. Hakukufanyika rasmi sherehe ya kuanzisha kazi za bunge la Jimbo la Kwilu ni kutokana na kifo cha wanabunge watatu waliofariki katika ajali iliyotukia kwenye kilalo cha mto Maindombe. Aksanti na karibuni kwa wote. Filbert Balolage yupo kwenye mikrofoni. Bunge la Taifa linaendelea kwa wakati huu kuchunguza kesi ya kumwondoa kazini waziri wa uchumi. Waziri huu anastakiwa kutofanya kazi kama inavyowezekana, hasa kupanda bei wa vyakula sokoni na katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mjini Kinshasa, bei ya vyakula imepanda kwenye soko. Jarikani ya mafuta ya lita 25 imetoka kwenye franka za Kongo elfu 45 na, na kwa sasa imeuzwa kwenye elfu 52. Saki ya makala inauzwa sasa franka elfu 32 kuliko elfu 23 hapo zamani. Vyakula vingine mbalimbali mbali kama vile unga wa muhogo samaki ya Thomson na vingine vyapanda katika soko la Gambela. Bei ya vitu ya Wauzaji katika soko la Gambela wanajulisha kama serikali haihakikishi udhibiti wa uuzaji wa bidhaa na wauzaji wa jumla, kufatana nao hawawezi kupata, kwani bei inaongezeka kila siku. Wengine kwa upande mwingine wanasema kuwa ni wingi wa kodi ambayo ni chanzo cha kuongezeka kwa bei zilizozingatiwa siku hizi. Wakikabiliwa na ongezeko hili endelevu, wanawake nyumbani wanasema wanakabiliwa na matatizo ya kuishi kwa familia zao. Wote wanatoa wito kwa serikali kutafuta haraka suluhisho ili kupunguza mvutano huu ambao idadi ya watu hupata kila siku. Tuchielekeza sasa jimboni Kivu ya Kaskazini, usalama unaonekana katika vijiji vyenye kupatikana mahali panapofanyika mapambano kati ya FRDC na waasi wa M23 katika mkoa wa Jomba, mtaa wa Ruchuru. Shirika la raia la Ruchuru laonyesha kuwa baada ya mapambano ya siku ya pili karibu na Bunagana, waasi wa M23 walikimbia mahali pasipojulikana. Tukichukua habari nyingine lakini tukibaki katika jimbo hilo la Kivu ya Kaskazini, juani kwamba kutokana na mapambano hayo, mkoa wa Jomba na vijiji mbalimbali vya mtaa wa Ruchuru vimebaki bila wakaaji. Hili ni kutokana na shambulio lile la wanamgambo wa M23 katika maeneo za FRDC mwanzoni mwa juma hii. Watu wamekimbilia Uganda, wengine katika vijiji vilivyo na usalama. Toka Goma maelezo nawe Bernard Nyangi, karibuni. Wakazi asilimia 80 wa kongamano la Jomba waziama makaji zao huisi. Mwanabunge mmoja mteuliwa wa Ruchuru Emmanuel Ngaruye husisitiza kwamba vijiji kama Gikoro, Mukingo, Bunagana na Rubona zabaki tupu kwa sasa, wakati hizo vijiji Nyagasoki na Kibanda mkoani Jomba bado raia wachache wazidi kuwepo. Mashambulizi hizo za waasi wa M23 tokea usiku kwa mkia Jumatatu 3 yaliasiri. Kazalika usultani mdogo wa Busanza kando kando ya Bunagana, kwenye raia kadhaa walizama makaji zao toka kijiji cha Mungo. Duru za uongozi wa Mali pa Bunagana za baini kwamba ni familia zaidi ya elfu tano za wakazi wa mali ndio waliovuka mipaka na kukimbilia sehemu ya Kisoro pa Uganda, wakati wengine wako ukimbizini maeneo mengine mtani Ruchuru waami wale, pamoja na familia zilizopokea, wako katika hali ya ukosefu, kutokana na kwamba baadhi yao ni wakulima wasio na uwezo wowote wa kipesa, kinyume ya kwamba shirika la raia la mtaa wa Rutshuru ya omba msaada wa haraka toka serikali ya Congo. Goma, Bernardin Angiradio Kapi. Katika jimbo lile, askari nane wa Umoja wa Mataifa walifariki wakiwa ndani ya helikopta ya MONISCO ambayo ilipigwa risasi katika mkoa wa Chanzu wakati ilikuwa anafanya kazi za uchunguzi kwa sasa mili zao zapatikana Goma zikilazwa kwenye hospitali level free ya Monisco. Kati yao askari sita watoka Pakistan, mmoja toka Rusia na mwengine toka Serbi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa risala za rambirambi kwa jamaa zilizopoteza na pia ajulisha kuanzishwa kwa matafiti ili kujua nini ilipelekea kifo kile. Maelezo nawe Sifa Maguru. Askari wanane wa Monisco waliokuwa ndani ya ndege hiyo iliyopotea na kuanguka katika eneo la chanzo walifariki wote. Miili yao ilichukuliwa wakati wa operesheni ya utafuti iliyoendeshwa na Monisco. Ni wanamemba sita walioendesha ndege hiyo wazaliwa wa Pakistan na askari wengine wawili mkiwemo Rusia moja na Serbe umoja. Alama za kwanza kwenye ndege hiyo zilionyesha ya kwamba iliguswa na masasi, ila uchunguzi unaendelea kwa kujua sababu kamili ya kitendo hicho. Ndege hiyo ilikuwa ikiendesha ziara ya uchunguzi ndani ya eneo la chanzu ambako kuna mapambano. Katika ujumbe wake, Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa alisema kuhuzunika na kuanzilia kwa uasi wa kundi la M23 ndani ya eneo la mipaka ya Rwanda, Kongo na Uganda. Bwana Antonio Guterres anahakikisha kujitoa kwa Umoja wa Kimataifa kuendelea kuiunga mkono serikali na raia wa Kongo ili disha amani na usalama ndani ya majimbo za mashariki yake. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Siku ya pili jimboni Ituri, askari tano na wanawake watatu wakishitumiwa kumiliki kimagendo vifaa vya askari walioneshwa mbele ya gavana wa jimbo mjini Bunia. Mnenaji wa askari huko alionesha kuwa majina zao zilitolewa na mama moja aliyeshikwa siku ya posho akiwa na risasi nyingi. Hii ilifanyika kwenye barabara bambu Kilo katika mtaa wa Jugu. Shirika la raia laomba serikali ifatilie kesi hii kwa kinaganaga ili kumaliza mzozo ambao unadumu katika jimbo Mbolile. Toka Bunia, Ezekiel Muzalia. Kati ya waasikari walioshikwa kunapatikana luteni kanali mumoja, meja wawili na waskari jeshi wengine wenye vyeo ndani ya jeshi FRDC. Kwa ngambo ya raiya, mke mmoja kuuzisha silaha kwa kundi la wana mugambo kodeko wanaokuwa pia korokoroni wote walitajwa na mke mmoja aliyeshikwa siku ya sita na silaha mia saba aina PKM na AK47 kwenye kizuizi cha FARDC panizi kwenye barabara Bunia ya Mungwalu. Kulingana na duru za kiaskari, wa askari ine wanaohusika na kesi hiyo hawajaonekana na wanatafutwa na jeshi kamili, alivyojulisha luteni Jules Ngongo. Shirika la raia la jimbo la Ituri linasalimu jitihada hiyo ya jeshi FARDC linalokuwa lengo la kuzuia tabia hiyo mbaya ndani ya uongozi wa jeshi FARDC. Didon Losa anaomba serikali kuandaa uchunguzi kwa ajili ya kugundua waaskari wengine wanaohudhuria katika kuuzwa na kuuzisha silaha katika lengo la kuzidisha mauaji na vita kwa raia jimboni Ituri. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Hakukufanyika rasmi sherehe ya kuanzisha kazi za bunge la jimbo la Kwilu ni kutokana na kifo cha wanabunge watatu waliofariki katika ajali iliyotukia kwenye kilalo cha mto Maindombe. Kazi za bunge hilo zitarudiliwa kisha mazishi ya marehemu. Kiongozi wa baraza hilo anahisi kwamba atatangaza rasmi mwanzo wa kazi hizo. Serge Makongo anawaomba wanabunge jimboni watulie. Tumalize habari hii. Katika jimbo la Kongo Central, uchuhuzi wa pombe kali yenye kulevya na kutokea Angola inapelekea vijana kutenda ugaidi katika mji wa Lukala, mtaa wa Mbanza Ngungu. Shirika la raia la Kongo Central ya pili linalotolea masemi haya laonesha kuwa vijana wanapotumia pombe hii wajisaulika hadi kuumiza wengine. Shirika la raia laomba serikali ichunguze kuingia kwa pombe hii nchini Kongo linawaza kuwa kuangalia jambo lile Kutamaliza matendo za kuluna, Florida Kahambu utusome ripoti ya Nana Plurish Mambu zikiuzwa kwa bei ya chini kuanzia franga mia mbili za kikongomani katika jiji la Lukala. Pombe hizi zenye kiwango kikubwa cha kilevi kutoka Angola zinachangia upotovu wa maadili, kwani zinamfanya mtu kulewa na kupoteza fahamu kwa gharama kubwa, hadi kuwajeruhi watu wengine kwa mapanga bila kujutia, anasema Levyeu Mbia Vanga, mratibu wa jumuiya mpya ya kiraia huko Lukala. Vijana wengi hawasimamiwi wanalala mchana kwenye maeneo wakiuza bidhaa hizi na kuamka jioni tu, aliongeza. Kulingana naye, mzunguko wa bidhaa hizi nchini DRC haudhibitiwi. Ushahidi tosha ni kwamba kuna wauzaji rejareja reja wanaoishi Lukala, eneo lililo kwa umbali wa angalau dakika makumi tatu hadi makumi nne kutoka kituo cha mpakani cha Lufu ambako pombe hizi zinatoka; wanaenda huko muda mmoja au mwingine ili kuchukua bidhaa hizo. Madhara ya uuzaji huu rahisi, hata kwa watoto na vijana, ni kuongezeka kwa kasi ya ujambazi, uvivu na kukosa fahamu kwa vijana wa sehemu hii ya nchi. Mratibu wa jumuiya mpya ya kiraia ya Lukala anaziomba mamlaka husika kulichukulia kwa uzito swali hili kwa kuzuia upatikanaji wa vileo hivyo ambavyo ni chanzo cha maovu mbalimbali yanayoharibu jamii. Aksanti kwa kuwa muli tutegeya sikio, habari hizi mnaweza zipata kupitia mitandao zote za kijamii za Radio Kapi na mwachia nafasi mwenzetu wa michezo.