Radio Kapi. Oh, asubuhi njema kwa wote na karibuni. Mjini Kinshasa bei ya vyakula imepanda kwenye soko katika soko la Gambela. Jerikani ya mafuta ya lita 25 imetoka kwenye franka za Kongo elfu 45 na kwa sasa imekuwa kwenye elfu 52. Tutaangalia hali ya vitu vingine. Usalama unaonekana katika vijiji vyenye kupatikana mahali panapofanyika mapambano kati ya FRDC na waasi wa M23 katika mkoa wa Jomba mtaani Ruchuru. Wanamgambo wa M23 walikimbia mahali pasipojulikana katika jimbo la Chopo. Nchi mzima wa Kisangani hauna umeme tangu siku mbili sasa, na hali hii ni kutokana na kuharibika kwa vyombo fulani kwenye bwawa la Chopo. Aksanti na karibuni kwa wote. Mimi ni Philbert Balolage, mjini Kinshasa. Bei ya vyakula imepanda kwenye soko jerikani ya mafuta ya lita makumi mbili na tano imetoka kwenye franka za congo elfu makumi nne na tano na kwa sasa imeuzwa kwenye elfu makumi tano na mbili saki ya makala inauzwa sasa franka elfu makumi tatu na mbili, kuliko elfu makumi mbili na tatu hapo zamani vyakula vingine mbalimbali kama vile unga wa mhogo samaki ya tomson na vingine vya panda katika soko la gambela bei ya vitu ya panda ingalawa hakuna mabadiliko ya bei ya kubadili dola ripoti ya Wauzaji katika soko la Gambela wanajulisha kama serikali haihakikishi udhibiti wa uuzaji wa bidhaa na wauzaji wa jumla, kufuatana nao hawawezi kupata, kwani bei inaongezeka kila siku. Wengine kwa upande mwingine wanasema kuwa ni wingi wa kodi ambayo ni chanzo cha kuongezeka kwa bei zilizozingatiwa siku hizi. Wakikabiliwa na ongezeko hili endelevu, wanawake nyumbani wanasema wanakabiliwa na matatizo ya kuishi kwa familia zao wote wanatoa wito kwa serikali kutafuta haraka suluhisho ili kupunguza mvutano huu ambao idadi ya watu hupata kila siku. Operesheni ya kudhibiti vyumba vya mafuta ya gari inaendelea mjini Kinshasa. Kikosi cha kazi kilichowekwa na waziri ya husikai na mafuta ya gari kilifanya mzunguko siku ya pili katika baadhi ya makampuni fulani hapa mjini Kinshasa. Kazi hiyo ya uchunguzi ni ya ugandamizaji, inakuja baada ya kipindi kirefu cha uhimizaji. Tujielekeze sasa jimboni Kivu ya Kaskazini. Usalama unaonekana katika vijiji vyenye kupatikana mahali panapofanyika mapambano kati ya FRDC na waasi wa M23 katika mkoa wa Jomba mtaani Ruchuru. Shirika la raia la Ruchuru laonyesha kuwa baada ya mapambano la siku ya pili karibu na Bunagana, waasi wa M23 walikimbia mahali pasipojulikana. Gabriel Wamenya anatuandalia ripoti toka Goma. Kimia inaendelea kuonekana baada ya mchana kati ndani ya shamba la mapambano kati ya vikosi vya FRDC na waasi wa M 23. Kila sehemu yote inayopambana huko inaendelea kudhibiti maeneo yake. FRDC inaendelea kuimarisha vikosi vyake ndani ya maeneo ya Rangira. Kwa upande mwingine, mji wa Chengerero ambaye umedhibitiwa na waasi wa M 23 siku ya kwanza iliyomalizika hivi umebaki wazi, waasi hawa hawaonekane, yajulisha duru zinazoaminika ya mtaa wa Ruchuru, lakini waasi hawa waendelea kudhibiti milima za Chanzu na Runyonyi. Jana siku ya pili, mapambano kali imeendeshwa kandokando kando ya milima karibu na mji wa Bunagana. FRDC ilifaulu kuwarudisha nyuma waasi wa M23 ambao walipenda kudhibiti muji wa Bunagana, ambayo hadi sasa unalindwa na jeshi la taifa. Shirika la raia la Ruchuru limehakikisha kuona mirorongo za askari wa FRDC kuja kusaidia wenziwe wakitokea Goma na uko Beni. Haya yaleta matumaini kwa wakaaji. Kiongozi wa shirika hilo ameofia hali ya kiutu Goma. Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Kutokana na mapambano hayo mkoa wa Jomba na vijiji mbalimbali vya mtaa wa Ruchuru vimebaki bila wakaaji. Hii ni kutokana na shambulio lile la wanamgambo wa M23 katika maeneo za FRDC mwanzoni mwa juma hii watu wamekimbilia Uganda, wengine katika vijiji vinavyo usalama. Bernard Nyangi, karibuni wakazi asilimia tamanini jumba zao wa kongamano la jomba waziama makaji zao huisi mwanabunge mmoja mteuliwa wa Ruchuru, Emmanuel Ngaruye, husisitiza kwamba vijiji kama Gikoro, Mukingo, Bunagana na Rubona zabaki bakitupu kwa sasa, wakati hizo vijiji Nyaga Soki na Kibanda mkoani Jomba bado raia wachache wazidi kuwepo. Mashambulizi hizo za waasi wa M23 tokea usiku kwa mkia Jumatatu yaliasiri kazalika usultani mdogo wa Busanza kando kando ya Bunagana, kwenye raia kaza walizia makaji zao toka kijiji cha Mungo. Duru za uongozi wa mali pa Bunagana za baini kwamba ni familia zaidi ya elfu tano za wakazi wa mali ndio waliovuka mipaka na kukimbilia sehemu ya Kisoro pa Uganda. Wakati wengine wako ukimbizini, maeneo mengine mtani Ruchuru, wami wale pamoja na familia zilizopokea wako katika hali ya ukosefu, kutokana na kwamba baadhi yao ni wakulima wasio na uwezo wowote wa kipesa. Kinyume ya kwamba shirika la raia la mtaa wa Ruchuru ya omba msaada wa haraka toka serikali ya Kongo. Goma, Bernardin Nyangi, radio kapi. Katika jimbo lile Askari nane wa Umoja wa Mataifa walifariki wakiwa ndani ya helikopta ya MONUSCO ambayo ilipigwa risasi katika mkoa wa Chanzu wakati ilikuwa nafanya kazi za uchunguzi. Kwa sasa, mili zao zapatikana Goma zikilazwa kwenye hospitali level 3 ya MONUSCO. Kati yao, askari tatu watoka Pakistan, mmoja toka Rusia na mwingine toka Serbia. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa risala za rambirambi kwa jamaa zilizopoteza, na pia ajulisha kuanzishwa kwa matafiti ili kujua nini ilipelekea kifo kile. Maelezo mengi nawe Sifa Maguru. Askari wanane wa MONISCO waliokuwa ndani ya ndege hiyo iliyopotea na kuanguka katika eneo la chanzo walifariki wote, miili yao ilichukuliwa wakati wa operesheni ya utafuti iliyoendeshwa na MONISCO. Ni wanamemba sita walioendesha ndege hiyo, wazaliwa wa Pakistan na askari wengine wawili, mkiwemo Rusia moja na serbe umoja. Alama za kwanza kwenye ndege hiyo zilionyesha ya kwamba iliguswa na masasi, ila uchunguzi unaendelea kwa kujua sababu kamili ya kitendo hicho. Ndege hiyo ilikuwa ikiendesha ziara ya uchunguzi ndani ya eneo la chanzo ambako kuna mapambano. Katika ujumbe wake, Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa alisema kuhuzunika na kuanzilia kwa uasi wa kundi la M23 ndani ya eneo la mipaka ya Rwanda, Kongo na Uganda. Bwana Antonio Guterres anahakikisha kujitoa kwa umoja wa kimataifa kuendelea kuiunga mkono serikali na raia wa Kongo ili Kurudisha amani na usalama ndani ya majimbo za mashariki yake. Goma Sifa Maguru, Radio Kapi. Siku ya pili jimboni Ituri, askari tano na wanawake watatu wakishutumiwa kumiliki kimagendo vifaa vya askari walioneshwa mbele ya gavana wa jimbo mjini Bunia mnenaji wa askari huko alionyesha kuwa majina zao zilitolewa na mama mmoja aliyeshikwa siku ya posho akiwa na risasi nyingi. Hii ilifanyika kwenye barabara bambu kilo katika mtaa wa Jugu. Shirika la raia laomba serikali ifatilie kesi hii kwa kinaganaga ili kumaliza mzozo ambao unadumu katika jimbo lile. Toka Bunia, Ezekiel Muzalia. Kwa ripoti, kati ya waaskari walioshikwa kunapatikana luteni kanali mmoja, meja wawili na waaskari jeshi wengine wenye vyeo ndani ya jeshi FRDC. Kwa ngambo ya raia kuna mke mmoja kuuzisha silaha kwa kundi la wanamgambo Kodeko wanaokuwa pia korokoroni wote walitajwa na mke mmoja aliyeshikwa siku ya sita na silaha mia saba aina PKM na AK47 kwenye kiziwizi cha FARDC panizi kwenye barabara Bunia Mungwalu. Kulingana na duru za kiaskari wa askari ine wanaohusika na kesi hiyo hawajaonekana na wanatafutwa na jeshi kamili, alivyojulisha Luteni Juli ni Jule Ngongo. Shirika la raia la jimbo la Ituri linasalimu jitihada hiyo ya jeshi FARDC linalokuwa na lengo la kuzuia tabia hiyo mbaya ndani ya uongozi wa jeshi FARDC. Diodon Losa anaomba serikali kuandaa uchunguzi kwa ajili ya kugundua wa askari wengine wanaohudhuria katika kuuzwa na kuuzisha silaha katika lengo la kuzidisha mauaji na vita kwa raia jimboni Ituri. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Tumalize na habari hii katika jimbo la Chopo, mji mzima wa Kisangani hauna umeme tangu siku mbili sasa, na hii ni kutokana na uharibifu wa vyombo fulani kwenye bwawa la Chopo. Viongozi jimboni wa shirika la utoaji wa umeme snele wajulisha kuwa wafundi wanatumika iwezekanavyo kwa kurekebisha hali hiyo, na kuwa kazi hizo zaweza dumu muda wa siku sita. Tumefika mwisho wa taarifa yetu ya habari asanti kwa kuwa mlitutegea sikio. Mnaweza pata habari hii kupitia mitandao zote za kijamii za Radio Okapi.