la Kivu ya kaskazini hali ngali ya kuwekaheka kwenye usultani wa Jomba na katika vijiji kuna wasiwasi wasi, hata askari wa FARDC wanaendelesha msako kando ya mji mdogo wa Bunagana kisha kusimamisha kuingia kwa wasi wa M23. Ya baraza ya bunge ya jimbo la Equateur ilikusudia kuunga mkono na kuchukulia mradi wa maendeleo ya mitaa 145 ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Habari ilitangazwa siku ya tatu na kiongozi wa baraza ya bunge ya jimbo wakati wa kuanzishwa kwa kikao cha mwezi wa tatu. Jimbo ni Kwilu, zaidi ya wanafunzi 1200 wa shule tano za tawi ndogo la EPST Diofa Centre wanasomea chini ya miti tangu mwanzo wa mwezi huu ni sababu viwanda vya masomo yao viliharibishwa na kuvunjwa moja kwa moja na mvua kali ya mwisho. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali ngali ya kuhekaheka ndani ya usultani wa Jomba na katika vijiji kuna wasiwasi wasi, hata kama wakaaji wa moja wanaanza kurudi katika uzembe. Askari wa FARDC wanaendelesha msako kando ya mji mdogo wa Bunagana kisha kusimamisha kuingia huko kwa wanamgambo wa M23 mengi. Nawe Gabriel Wamenya. Ijapokuwa hali inaendelea kuonekana kuwa tulivu tangu jana ndani ya maeneo ya mapambano ambayo inapinga jeshi la taifa na waasi wa M23 tangu mwanzo wa wiki hiyo, hali kunako mipaka ya mapambano inabaki ya kutotarajia. Viongozi wa asili na wale wa shirika la raia mtaani Ruchuru wanaogopa kuzuka kwa mapambano kati ya vigundi hivyo viwili ambaye vinaendelea kuimarisha ngome zao. Waasi wa M23 ambayo wamejiondoa siku ya pili iliyopita ndani ya maeneo ya Chengerero ina zibitiwa hivi sasa na jeshi la taifa, walipotea porini bila kujua lengo lao na nafasi walienda ndani ya maeneo yale kandokando kando na mji wa Bunagana huko jeshi la FRDC liliweza kuwarudisha nyuma siku ya pili iliyomalizika. Waasi hawa viongozi wa asili wa Jomba wamejiuliza vile vile nafasi waasi hawa walienda na kualika wakaaji na jeshi la taifa kwa uchunguzi. Mbinu hiyo ya M23 ambayo inaendelea kuimarisha ngome yao huko Chanzu na Runyonyi inaleta hofu kwamba waasi hawa wanaweza mara tena kushambulia jeshi la taifa, yajulisha duru mtaani Ruchuru. Tukumbushe kwamba kurudi kwa wakaaji kunaendelea kuonekana ndani ya vijiji vya Ruanguba, Chengerero, Bunagana na Kinyamahoro. Goma, Gabriel Wameya, Radio Kapi. Jimboni Turi, daosisi ya Bunia iliongoza siku ya tatu maandamano ya kimya ya amani. Misa ilisoma baadaye katika uwanja Epoville kwa ukumbusho wa wahanga wa maovu ya makundi ya silaha katika jimbo hilo. Askofu wa Bunia na washiriki wake wameomba serikali izidishe juhudi kwa kurudisha amani ya na kudumu katika jimbo hilo. Ripoti ya Ezekiel Muzalia. Mamilioni ya waamini Katolike, wa kanisa la Katolike wa parokia za mji wa Bunia, bila ubaguzi wa rangi ama wa kabila walitika mwito wake askofu wa dioseze ya Bunia. Waandamanaji wanashutumu kuzidishwa kwa mauaji zinazoripotiwa na kundi ya wapiganaji Kodeko tarafani Jugu. Wakiwa na vitambaa, hawa wanaomba amani wakialika pia serikali ya Kongo kuendesha mapambano na kuwateketeza waasi wale wanaotatiza raia jimboni Itu wanaomba pia kwa watu wenye kuwasiliana na wanamugambo kukomesha tabia hiyo inayosababisha umaskini ndani ya jamii nzima. Kulingana na bwana askofu Monseigneur Dieudonné Uringi, lengo la maandamano hiyo ni kusisimua wakuu viongozi wa serikali kuchukua mamlaka yao kwa ajili ya kulazimisha amani jimboni kote. Huyo anatoa mwito kwa vikunzi vyenye kushika silaha kuachana na mwenendo huo. Tujulishe ya kwamba maandamano hiyo yo ya amani ilikomeshwa kwenye uwanja wa Ipo ambapo misa ilitolewa kwa kumbukumbu ya wakongomani wahanga wa wa vita na ugahidi wa waasi jimboni Ituri. Ripoti toka Bunia Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Kwa kifupi, naibu wa kwanza wa kiongozi wa baraza ya bunge la taifa amejiuzulu hii siku ya ine katika madaraka ya. Jean-Marc Kabund amehakikisha kupitia mtandao Twitter kufikisha kibarua cha kujiuzulu mbele ya ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa. Akitoa maoni yake kuhusu hali hiyo leo, Mubikai, kiongozi wa kundi la bunge la UDPS na washiriki wake, amesema ni kawaida Jean-Marc Kabunda jiuzulu na kujulisha kwamba jina atakayeingia nafasi yake itajulikana wakati wa hapa karibu. Upande mwingine, baraza ya bunge ya jimbo la Equater ilikusudia kuunga mkono na kujichukulia mradi wa maendeleo ya mitaa 145 Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Habari ilitangazwa siku ya tatu na kiongozi wa baraza ya bunge ya jimbo wakati wa kuanzisha kwa kikao cha mwezi wa tatu. Taarifa ya Paul Richard Mbalengela inasoma na mwenzetu wa Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga. Prezidenti wa bunge la jimbo Equateur Marie Jose Molebo alifurahia semina ya wabunge jimboni iliyoandaliwa na rais wa nchi tarehe 19 hadi 21 Marsi iliyopita hapo Kinshasa. Alieleza kwamba muradi wa wilaya ya mia moja makumi nne na tano ndiyo wa kwanza kuvizia maendeleo vijijini. Aliomba kwa wenziwe uungaji mkono kulingana na muradi huo Kulingana na unyanyasi wa mali ya umma na hitilafu mbalimbali jimboni humo, Mari Jose Molebo alitoa tahadhari kwa viongozi huko watakaothubutu kunyanyasa mali ya umma iliyotolewa ajili ya mradi huo wa raia. Alisema kuwa kutaendeshwa uchunguzi muhimu katika idhara za jimbo ajili ya kuboresha. Presidenti huyo wa bunge kafurahia pia uhusiano kati yao bunge na serikali ya jimbo ingana na hali nzuri iliyoko hapo Equateur. Yeye katetea pia kulipwa haraka kwa askari polisi wanao miezi tatu bila mishahara yao. Kinyume ni upuuzi wa shughuli kwa wapolis unaopelekea hali ya usalama mdogo upande wa raia. Jimbo ni Kwilu, zaidi ya wanafunzi elfu moja mia mbili wa shule tano za tawi la chini, l'EPST Diofa Centre wanasoma katika hali mbaya Tangu mwanzo wa mwezi huu, yaani chini ya miti, viwanda vya masomo yao viliharibishwa na kuvunjwa na mvua kali ya mwisho. Kiongozi wa chini wa EPESTE huko anasema hali hiyo hairuhusu wanafunzi kusoma vizuri. Taarifa ya Iren Mboma kutoka Bandundu inasoma na mwanzito wa Bukavu Jean Baptiste Ntonga. Idadi ya wanafunzi hao ni elfu moja miambili makumi mbili na tatu wanaoelimishwa chini ya miti katika sudivision EPST Idiofa centre hapo Kwilu, suprovede wa eneo hiyo ya elimu anahakikisha kwamba hali hiyo ilianza tarehe ine Marsi, wakati shule zao zilibomoka na mvua. Ni Institut asec hapo Idiofa na hapo Obala ni Institut salaken ep epi Idiofa, Institut bosembo i na ep joyeuse Siril. Ilolube amehuzunika kana hali ambamo watoto anajifunza, na anatoa malalamiko kwa watu wenye moyo mwema kwa kuweza kusaidia. Tueleze kwamba vyombo na vifaa mbalimbali vya ujenzi kama vile mabati vimekwisha kutolewa kwa shule hizo na mbunge nchini Boris Mbuku na mwanasenata Sacre Lancel, ila Cyril Ilolube anafikiri ya kwamba haijatosha kwa kukamilisha mahitaji. Kituo cha wizara ya EPST kilizinduliwa rasmi siku ya tatu mjini Kinchasa. Ni kituo kitakachoruhusu kupata majibu kwa malalamiko yanayoelekea sekta hiyo ya EPST, maandamano yaliyoongozwa na waziri Tony Mwabakazadi. Taarifa Jean ya Jean Frasi Muya inasomwa na Adolfin Ngoi. Katika hotuba yake, waziri Tony Mwabakazadi anazibitisha kuwa kutokana na kifaa hiki wizara ya EPST inasogeza hatua zaidi kuelekea utawala bora wa mfumo wa elimu inaruhusu utekelezaji wa kanuni na usimamizi mzuri wa sekta ya elimu. Kumbuka kuwa kituo hicho cha simu kinaweza kupatikana bila malipo kwa wakazi wote nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia namba ya bure 178 ni peke yake wa kuma kuma wili wa mashirika ya kiserikali kwenye mia mbili makumi saba katika eneo kubwa la Gran Nord Kivu, ndio wanawake idadi zinazopatikana katika ripoti ya shirika la haki za binadamu redo. Shirika hilo linawamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ifanye wezekanavyo kwa kuheshimu sheria ya usawa kati ya wanawake na wanaume, wakati wa kutaja wakuu wa mashirika ya kiserikali. malezo mingi nawe Florida Kahambu. Kwa mujibu wa shirika REDO, ufuatiliaji huu ulifanyika kuanzia tarehe mbili hadi makumi tatu Machi katika eneo la Beni, Butembo, Lubero, katika sehemu ya maadhimisho ya mwezi wa kupigania haki za mwanamke. Na katika ripoti hiyo REDO imechukizwa na ukweli kwamba katika eneo hilo hakuna mwanamke kati ya viongozi makumi mbili na nne walioteuliwa kusimamia uongozi wa kijeshi katika sehemu hii ya jimbo katika sekta ya haki, kwa mfano, ripoti inabainisha wanawake tatu pekee kati ya mahakimu makumi tatu na nane katika ofisi na mahakama za mwendesha mashtaka wa umma. Walakini, kwa upande wa ofisi za mwendesha mashtaka na mahakama za kijeshi hakuna mwanamke kati ya mahakimu wanane. Ripoti hiyo pia inabainisha kuwa hakuna kiongozi mkuu wa afya wa kike katika ngazi ya tawi la kitengo cha afya cha mkoa wa Butembo. Hali hiyo hiyo ipo kwa upande wa polisi na jeshi katika miji ya Butembo na Beni na pia katika tarafa za Beni na Lubero. Uwepo huu mdogo wa wanawake pia unaonekana katika maeneo mengine hasa katika ngazi ya jimbo la elimu la EPST Nord Kivu l za huduma za serikali na katika eneo la ardhi. Nikiripoti kutoka Butembo, mimi ni Florida Kahambu, Redio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munazoendelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Redio Kapi.