Radio Okapi. Oh, kisha kutembelea gereza kuu ya mji wa Kinshasa, Seper kama kala waziri wa sheria amekusudia kutia usawa katika sekta hiyo, ni kutokana na mwenendo na hali tofauti gerezani humo na yenye kuandikwa katika buku la wakata mashtaka Rose Mutombo, na waza wa moja wana stahili malipizi. Watu kumi na tatu waliuawa siku ya Mungu usiku wakati wa ajali ya moto ndani ya basi ya usafirishaji katika barabara Likasi mtaani Kambove. Kiongozi wa mtaa huo amehakikisha kwamba watu wale walizikwa katika kaburi ya karibu ya nafasi ya ajali. Ejimboni Ituri wanamemba watatu wa task force waliachwa wa huru hii siku ya pili na uasi wa Kodeko kiisha siku makumi manne na mnane katika ngome lao la mtaa wa Jugu. Majadiliano yanaendeshwa kwa kugomboa wa wengine wane wanaobaki katika mikono ya uasi huo wa Kodeko. Nam, tuanze na habari hii ya sheria. Waziri wa sheria amekusudia kutia usawa katika sekta hiyo, ni kutokana na mwenendo na hali tofauti katika gereza kuu seperka makala ya mji wa Kinshasa na yenye kuandikwa katika buku la wakata mashtaka. Bibi Rose Butombo anawaza wamoja wanastahili malipizi. Kisha kutembelea gereza hiyo, anatarajia kuchungua pia hali katika magereza mengine ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa kukomesha hali ya kifungo cha watu wasio bado hukumiwa. Uchunguzi huo huo wa magereza uliendeshwa pia jimboni wa Katanga pamoja na shoti za kifungo katika magereza. Jacques Kabula liwali wa Katanga alidai hii siku ya pili mjini Kinshasa, mbele ya waziri wa sheria, asimike tribunali kuu pa Kasumbalesa kwa kuhukumu maovu huku. watu kumi na tatu waliwawa siku ya Mungu usiku wakati wa ajali ya moto ndani ya basi moja ya usafirishaji katika barabara Likasi mtaani Kambove. Kwa mjibu wa kiongozi wa mta huo, watu wale walizikwa katika kaburi ya karibu ya nafasi ya ajali. Sikilizeni mafasirio ya Jubek Mukabe, kiongozi wa mta wa Kambove, njiani mwa simu na Jean Gandu, katika masemi yaliyotafsiriwa na Obin Abeli. Lilikuwa basi la ina rosa kutoka Likasi, ndani yake kulikuwa wasafiri. Basi hiyo iligongana na basi ndogo la ina noa lililotoka Lubumbashi likiwa limejaza biashara. Katika kiwango cha kilometa kumi na tano kutoka Lubumbashi katika eneo la Kambove, basi lilianza kuwaka moto huku ndani kukiwa wasafiri. Wachache walitoroka wengine, walikuwa wamekwama ndani sababu basi yalianza kuungua moto, na nusu yaliyokutwa hai yalipelekwa kwenye vituo vya matibabu huko Likasi na wengine Lubumbashi. Lakini tulipofika pale tunapochimba, tulikundua mifupa ya vichwa ya watu kumi na wawili yaliyokuwa yamechanika kwa kuungua likiwemo lile lililopelekwa Tumbwe, ambayo wamekufa ni watu kumi na watatu. Ni kugumu kutambua chanzo cha ajali hiyo. Hakukuwa na mtu ambaye angeweza kutupa chanzo cha ajali hiyo, kwa sababu kila mtu alikuwa ameondoka. Tulikuta yanabaki tu harakati za kuchomwa moto. Nilikwenda huko kushuhudia mkusanyo wa mifupa ambayo ilizikwa kwenye makaburi yaliyo karibu na barabara mjini Kinshasa. Watu walikuwa tena wengi hii siku ya pili katika mastesheni za mafuta ya gari. Matatizo ya tangu siku ya sita iliyopita ya kupata mafuta ya gari yanaendelea kuonekana katika stesheni zimoja, hata kama tayari zingine zilitolewa mafuta ya gari kama alivyojulisha waziri wa sekta hiyo, ni hali inayoendelea kuhuzunisha wenyeji, magari na madereva wa upekee wanao magumu kwa kupata mafuta ya gari mjini Kinshasa. Na katika jimbo la Kasai Oriental, watumishi wa kiwanda cha madini Miba waliandamana hii siku ya pili mjini Mbujimai. Wanashutumu malipo ya asilimia makumi tano peke yake ya mshahara wao wa Februari na FBN Bank. Uongozi mkuu unasema ni sababu utetezi wao haukupana habari kamili za mkataba uliosainiwa na wakuu wao. Hata hivyo, kiongozi mkuu wa Miba anaomba uvumilivu wa wafanyakazi, sababu benki hiyo imeharifiwa kuwalipa mshahara wao. Taarifa ya stand lafina kutoka Mbujimai inasomwa na Sandra Sifa. Wafanyakazi wa mkodi wa bakwanga walikuwa wengi asubuhi ya, ya leo mbele ya FNB bank kuchukua mishahara yao. Waliopata wa kwanza waliwasiliana na wenzao kuwa benki inalipa asilimia hamsini tu ya mishahara. Wengi wanapandisha zao na kupinga uamuzi huo. Serikali ilitoa pesa ili wafanyakazi walipwe mushahara yote, lakini tulipofikapo, tunatoa kadi kama tumepata mishahara yote na bado tunatoa asilimia hamsini tu tu. Tukakataa. Mkurugenzi wa mkodi huo anazani kuwa ni kutoelewana kwa sababu wafanyakazi awakupata taarifa sahihi. Paulin Lukusa anaomba wafanyakazi kuwa watulivu kwa sababu hali ndiyo imetatuliwa huku wakati wafanyakazi wakikataa kupokea asilimia hamsini ya mshahara, wengine wakaona ni vyema wakachukua fedha zilizowepo. Wafundi wa ujenzi walioongoza makazi ya matengenezo ya jumba la SSIS ya zamani iliyoitwa baadaye Congo Flev Hotel, wanadai serikali ya jamhuri walipe kwa kazi walizofanya. Ni mwakili wao Guillaume Lwebi ndiye alishutumu jana siku ya pili mjini Kinshasa, kuchelewa kwa malipo ya wateja wake. Huyo anafasiria kwamba serikali ina deni yao ya dola za Kimarekani zaidi ya milioni moja ikiwa asilimia tatu ya thamani ya kazi hizo zilizoendeshwa tangu mwaka wa elfu mbili na kumi hadi mwaka wa elfu mbili kumi na tatu Kiongozi mtendaji wa UNICEF aliendesha ziara ya kazi yana siku ya pili jimboni Ituri kwa kuchungua hali ya wahami na kwa upeke watoto wahanga wa maovu ya makundi ya silaha. Catherine Russell alienda katika eneo la wahami la Roe lenye watu elfu makumi saba waliokimbia maovu ya waasi wa Kodeko wakati wa jioni mbele ya kurudi mjini Kinshasa. Kiongozi mtendaji wa UNICEF alizungumza pia na liwali wa jimbo la Ituri, wakilishi wa mashirika ya kibinadamu na memba wa makabila ya wahami. Jimboni Ituri wana memba watatu wa task force waliachwa huru hii siku ya pili na uwasi wa Kodeko kiisha siku 48 katika ngome lao mtaani Jugu. Kiongozi kwa muda wa kituo hicho amejulisha kwamba watu wale walitolewa kwa wakuu wa kijeshi pa Bambu. Wanabaki wane katika mikono ya uwasi wa Kodeko, miongoni mwao Toma Lubanga aliyeongoza ujumbe huo uliotumwa huko na rais wa jamhuri. Jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ya usalama na ya kibinadamu ipo mbaya sana katika mtaa wa Ruchuru wanamemba wa mamia majamaa wanatawanyika katika maeneo yanayo usalama mdogo. Wakati wengi wanapatikana ukimbizini nchini Uganda bila usaidizi wa wakuu wa kiserikali. Mbunge wa taifa Jean Baptiste Kasekwa mchaguliwa wa Goma anashutumu hali hiyo, anaomba serikali ikaze uwezo wa kibinadamu na wa vifaa vya jeshi la FARDC. Malezo mengi nawe Sifa Maguru kutoka mji wa Goma. Mwanabunge bunge muindo Kasekwa anasema kuhuzunika na kufariki kwa askari jeshi na raia wengi tangu kuanza kwa mapambano kati ya M23 na FARDC pale Jomba. Jean-Baptiste Kasekwa anasema kunaonekana udhaifu fulani ndani ya mipangilio ya jeshi na tatizo zingine ambazo inabidi kuchambua na kuboresha ili kusimamisha uasi wa M23. Yeah, kuna shida ya idadi ya vikosi vya kijeshi, na mimi kama vile mwanamemba wa kamishen ya ulinzi na usalama, kutoa pendekezo kwa waziri wa ulinzi na wote wanaohusika. Aiyeleweki mapambano iliyoanzishwa tokea Novemba munane, yonekane mabomoko katika vikosi vya kijeshi, na na waaskari jeshi wanakosa chakula katika uwanja wa mapambano niliwaona wajeruhi wa kijeshi wakibebwa na waendesha pikipiki toka eneo la mapambano. Na namna gani, wakati wa vita, serikali haichukue hata mbinu za kuaminika ili kuhakikisha kuhusu hali ya kiutu bwana Kasekwa anasema kama shirika la raia limehesabu yapata jamaa elfu makumi tatu na nane paruchuru peke yake, na wenye kuishi katika hali mbaya. Yeye anaomba serikali ipeleke haraka msaada huko. Goma Sifa Maguru, Radio Kapi. Jimbo ni Maniema, daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa salama bila anaomba wakuu wa kiserikali wa taifa na wajimbo watume huke wajuzi wa uchunguzi kiafya wa ndani unya wechi Albert anasema ni tangu miaka miwili ndiyo hospitali kuu ya salama bila ina chombo cha uchunguzi kiafya wa ndani kisichotumikishwa kwa ukosefu wa wajuzi. Ni kwa hiyo wenye magonjwa yale wanahamishwa hadi mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini. Huo ndio mwisho wa kipindi hiki cha habari, lakini munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Redio Kapi.