Oh, hey, jimboni Kivu ya kaskazini, askari wa FARDC wananelesha operesheni kwa kuwafukuza waasi wa M23 katika maeneo ya Chanzu na Runyonyi. Msemaji wa Sokola ya pili anasema wanasonga mbele katika mapigano na naomba wakaji wa Jomba waunge mkono askari wa, wa fardise. Jimboni Ituri, karibu wanafunzi elfu kumi na tano wa zaidi ya masomo makumi sita wa eneo la babila Babombi katika mta wa Mambasa awaende shuleni tangu karibu miezi tatu, ni sababu ya maovu ya waasi wa ADF wanaokimbia operesheni za kijeshi katika eneo la Beni jimboni Kivu ya kaskazini kwa kuingia katika pori ya Mambasa na katika jimbo la Manyema walimu na wakuu wa shule zimoja za eneo la masomo la Manyema ya kwanza wanahudhuria mjini Kindu tangu hii siku ya ine katika mkutano wa kukaza uwezo wao. Semna hiyo ya siku tatu inaelekea haki za wanawake na wasichana pamoja na sheria kwa ukingo wao. na katika jimbo la Kivu ya kaskazini askari jeshi wa FARDC wanaendelesha operesheni kwa kufukuza waasi wa M23 katika maeneo ya Chanzu na Runyonyi ndani ya usultani wa Jomba. Msemaji wa operesheni Sokola ya pili anasema wanasonga mbele katika mapigano, na anaomba wakaaji wa Jomba waonge mkono askari jeshi wa FARDC. Luteni kanali Njike Kaiko amejulisha kwamba askari wa moja walujeruhiwa na waasi wengi walishikwa, malezo mengi nawe sifa maguru okola ya pili anayepatikana katika eneo hilo anasema kama mapambano yanaendelea kando kando kandokando ya milima kubwa ya Runyoni na Chanzu. Yeye anaomba wakaaji wa Jomba waunge mkono jeshi na kuitumainia. Tumekuwa tayari mbali na Jomba katika milima za Ishangi karibuni kwa kilomita sita kwa njia ndege na Runyoni, ni kusema kila tunapopambana jeshi la Kongo lazibiti upya maeneo mengine milima zote kandokando ya Runyoni na Chanzu, adui amekwisha ondoshwa huko, ni kama hiyo mlima wa Bugusa. Haba kwa haba tutafikia malengo zetu, na ninahisi ya kwamba hivi karibuni adui atatokomezwa maeneo kote alikozorotesha usalama wa raia, mtani Ruchuru de adeuu Upande mwingine shirika la raia ya Ruchuru ya julisha kama wakaaji wa Mihika kwenye mpaka kati ya groupement ya Jomba na Bweza walikimbia sababu ya mlio wa mabomu na kujelekeza Ntamugenga na Rutiro. Goma, sifa Maguru, Radio Okapi. Jimboni Kivu ya kaskazini. Tena ujumbe wa monisco Beni ulienda siku ya tatu pa Masambo katika sekta ya Ruwenzori mtaani Beni kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi mane mashariki ya Beni. Eneo hilo lilishambuliwa na waasi wa ADF siku ya Mungu iliyopita na kusababisha hivi mauaji ya watu wengi. Lengo ya utume huo ni ya kujadiliana na watendaji wa huko kuhusu hali ya usalama na namna ya kulinda raia katika mtaa wa Mambasa awaende shuleni tangu karibu miezi tatu, ni sababu ya maovu ya waasi wa ADF wanaokimbia operesheni za kijeshi katika eneo la Beni, jimboni Kivu ya kaskazini, kwa kuingia katika pori ya Mambasa. Wakuwa epeste wa huko wana wasiwasi wa mwaka usiofaulu katika masomo. Maelezo mengi nawe Ezekiel Muzalia. Ni tangu moja sasa, ndipo vijiji vingi katika Babila Babombi tarafani Mambasa zinashambuliwa na manyanyaso za wauni wa ADF, mauaji, uporaji wa mali ya raia na waunwa unguzwa kwa nyumba za wakaaji pamoja na vituo vya afya viliripotiwa huko, kajulisha duru zetu. Kulingana na kiongozi wa baraza la vijana la tarafa hilo, ni zaidi ya shule makumi sita ndani ya vijiji Lukaya, Makumo, Njia Panda na Makiki ndivyo havifungue milango zao kwa sababu ya usalama mdogo. Suleiman Onokoko anaomba serikali kuchukua jambo hili kwa uzito kwa ajili ya kuokoa ujio wa watoto hawa kwa ngambo yao wakuu wa shule wanatoa hofu kuona mwaka mzima bila shule eneo huko, Olivier Marasi, kiongozi wa wanasindiketi wa walimu wa shule za Kiprotestanti. Wazazi wa moja walishaandikisha watoto wao kwenye shule za Biakato, kilomita 12 na Mambasa. Tulijaribu kujiana na wakuu viongozi wa mahali, lakini hatukufaulu. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Liwali wa Jimbo la Ituri alitembelea kwa mara ya kwanza kw ya Chomya na Kasenyi kando ya bahari kwa jumbali wa kilomita makumi sita kusini mwa Bunia. Demadari Joni Kashama katika masemi yake alijulisha kwamba ni wakati wa kupita katika kipindi cha maendeleo ya jimbo kupitia mkazo wa amani katika maeneo yale. Wakaji wa maeneo yale walipata pia wakati kwa kuonesha matatizo wanao kwa kukaza uchumi katika maeneo yao na kusimika amani ya kudumu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Polisi wanacheleweshwa katika malipo ya marupurupu yao, hata hivyo wanapaswa kuwa na uvumilivu mbele fedha za malipo zifikishwe katika mabenki za miji mbalimbali mbali. hayo ni masemo ya kamisa mkuu makama wanayohusika na uchunguzi wa kazi za askari polisi jema Dari Celeste Bengama alitamka hivyo akiwa katika ziara ya kazi mjini Bukavu jimboni Kivu ya Kusini. Tumusikilize mbele ya mikrofoni na Cynthia Bashizi na Bizana. Kuna uh... waskari polisi ambao hawaja peo wa marupurupu yao, ila shida siyo kutoka polisi kuna kiasi fulani chafeza, cha fedha ambacho chachukuliwa kwenye marupurupu hayo na kukitoa kwenye benki za kiuchuruzi. Tulipewa habari kwamba fedha hizo hazikutolewa, na ndipo benki fulani fulani zilikataa kupokeza wapolisi wengine. Ni kulingana na usalama mdogo, kuna nafasi mbalimbali mbali nchini ambamo kuna usalama mdogo, wala siyo rahisi kufika hapo, na hivyo benki zinakataa kwenda huko. Hali hiyo itatupelekea kurudi lia mpango wa zamani wa kulipa kwa mkono binafsi. Kukamilisha mpango huo ndiyo shida kwa sasa, ila nawaza kama shida hiyo itaondoka katika siku za usoni na katika jimbo la Manyema walimu na wakuu wa shule zimoja za eneo la masomo la Manyema ya kwanza wanahudhuria mjini Kindu tangu hii siku ya ine, katika mkutano wa kukaza uwezo wao. Mkutano ule wa siku tatu unaelekea haki za wanawake na wasichana pamoja na sheria kwa ukingo wao. Kwa mjibu wa Zaira Shami, kiongoza mfuko kwa wanawake wakongomani jimboni Manyema, lengo ni ya kuhimiza wakuu wa mashule yale ajili wasindikize wanawake na wasichana katika kushutumu vitendo vya ubakaji. Itakuwaje kama uchaguzi hauendeshe mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu kama wanavyowaza wanasiasa wa moja? Swali hilo lilizungumziwa jana, siku ya ene, mjini Kinshasa, wakati wa mkutano mkuu wa wakuu wa shirika la raia ulioandaliwa na mkusanyiko wa mashirika ya demokrasia na sheria barani Afrika. Lengo ya mkutano huo mkuu wa zaidi ya wa watendaji makumi sita kutoka miungano ya kiraia na ya wanawake ni ya kutayarisha watendaji wa kijamii kwa yote yanayoweza fika kwa kuepuka ujeuri wingine t Demokrasi ya Kongo. Kifungo cha Francois Bea, mshauri maalum wa zamani wa rais wa jamhuri aliyehusika na usalama, katika gereza kuu Makala ya Kinshasa, ni jambo lisilo sawa na lenye mwenendo usioheshimiwa. Hayo ni masemi ya mwakili William Mwenga, kiongozi wa shirika la haki za binadamu Human Rescue. Huyo anaomba wakuu wa kiserikali wasawazishe kisheria kifungo hicho, wakifikisha mshutumiwa mbele ya kituo cha sheria kwambatana na kipengele 16 cha katiba ya jamhuri. Mwakili William Mwenga alisema yale wakati Wapasha habari jana mjini Kinshasa. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Radio Kapi, tulifata mambo ya François Bea wamemutosha huku uku ane wamemutuma ku prison central ya Makala. Tunaona kama prosedur haikukua vizuri, kwani yeye alibidi kwanja aende kwa juge naturele yake ku parquet general. Ni hapo sasa wakati bataangalia kama ni kweli Hapa mjini Kinshasa, waziri wa usafirishaji alisikilizwa siku ya tatu kunako baraza ya bunge la taifa. Sheribe Wekenzi alifasiria wanabunge wa taifa kuhusu yanayoelekea usafirishaji wa anga. Kutokana na ombi ya mbunge Celestin Engelemba, waziri alionesha lazima azimio ya kushusha thamani ya tiketi ya usafirishaji wa anga pamoja na uundaji wa kiwanda kipya katika sekta hiyo. Hata hivyo, mwandalizi wa ombi hiyo hakufurahishwa na mafasirio ya waziri wa usafirishaji na aliahidia kutumia uchunguzi kwa kazaumbi yake. Shirika ya Umoja wa Mataifa inayopinga ulevi mkali na maovu iliandaa tangu siku ya tatu mjini Kinshasa mkutano kuhusu rushwa, sawa sababu ya kupoteza mapori na wanyama wakali. Katika mkutano kati ya mashirika ya Umoja wa Mataifa, ubishi unaelekea kazi ya shirika la raia hali katika mayunivesiti na vito vya upashaji wa habari katika ukingo wa mazingira kwa kupinga vinyume vya rushwa. Ndiyo mwisho wa kipindi kii cha habari, bali munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu.