Radio Kapi. Oh, Kapi. Asante kwa kuwa tena nasi wengi. Jimboni Kivu ya kaskazini, hali ya mvurugo kwa sasa katika maeneo ya mapambano ya milima ya chanzu na runyonyi Askari jeshi wa FARDC walizuiliwa na wanamgambo wa M23 katika maeneo ya Gasiza, Gisiza, Bugusa, Bikenke na Rwambeho. Rais wa Jamhuri Felix Antoine Chisekedi alisaini hii siku ya tano sharti ya kuingiza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika Jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Ni wakati wa mkutano usio wa kawaida unaoendeshwa mjini Nairobi, nchini Kenya. Katika mji wa Bandundu, jimboni Kwilu, Bei ya saki ya saruji imepanda sana, wakati huu hali isiyofurahisha wenye kujenga. Hata hivyo, wachuruzi wanasema ni kutokana na kupanda pia kwa bei ya saruji mjini Kinshasa. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ni ya mvurugo tangu tanguhi nyuma mchana katika maeneo ya mapambano kati ya FRDC na uwasi wa M23 katika milima ya Chanzu na Runyonyi zasema duru nyingi. Kisha kusonga mbele kwa askari wa FARDC jana usiku nahia, subwe, na hii asubuhi walizuiliwa na wanamgambo wa M23 katika eneo hilo hususan Pagasiza, Gisiza, Bugusa, Bikenke na Rwambeho. Huenda waasi wanapatikana karibu ya Chengerero, zasema duru zetu. Msemaji wa FARDC ananena ya kwamba mapambano yanaendelea bila kuhakikisha mwenendo wa M23 katika maeneo yaliyodhibitiwa na wanajeshi wa FARDC. Tubaki katika jimbo hilo la Kivu ya Kaskazini kwa kujulisha kwamba watu sita waliuawa na wengine kumi na mbili waliojeruhiwa watatu vikali kisha mripuko wa bomu katika nyumba moja ya pombe katika kambi ya kijeshi ya Katindo mjini Goma. Uchunguzi wa kwanza ulioendeshwa na wakuu wa kiserikali na wa kijeshi umejulisha kwamba huenda ni bomu ya kienyeji. Hata hivyo kuna masito kuhusu aliyetenda maovu yale. Maelezo mengi nawe Gabriel Wamenya kutoka mji wa Goma. Jamaa za waskari zilizoguswa na msiba huo hazikuweza kufarijiwa leo asubuhi, siku ya tano baada ya muripuko, jana siku ya ine magharibi ya kombora, ambayo imesababisha vifo vya watu sita na wengine kumi na tano kujeruhiwa. Soketi za kombora zilizoogotwa nafasi hiyo ya ajali imehakikishwa na vikosi vya FRDC kwamba ni kombora ya chenyezi ndani ya maeneo ya kempi ya Katindo. Kulionekana kunako nyuso za jamaa za askari waliokusanyika nafasi hiyo ya msiba, mshangazo sikitiko na woga. Kufatana na duru za kijeshi, kati ya mahanga pia kunapatikana wanawake tatu, ambaye mwenyeji wa nafasi hiyo ya kilabo ya pombe na mwingine ambaye hadi sasa ajulikane alitoka wapi. Duru za kijeshi ndani ya kempi ya Katindo zimehakikisha kwamba jambo hilo ni la kigaidi. Leo asubuhi ni sehemu za miili za watu zilizouawa wakati wa mripuko huo na ambaye zimesambalana huko na kule ndiye zilikuwa zikiogotwa polisi ya ufundi ya Munisco na chumba cha mahakama ya kijeshi, ndiye waliendesha uchunguzi wa kwanza nafasi hiyo ya msiba Goma. Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Na kitoa maoni yake kuhusu ajali hiyo, kiongozi wa asado anaomba wakuu wa kiserikali wa jimbo la kivu ya kaskazini wawe na uangalizi. Mwakili Jean-Claude Katende anaomba wakuu wa kiserikali wafunge manyumba yote ya pombe katika makambi jimboni Kivu ya kusini watu makumi mawili na nne waliowawa na nyumba makumi mawili na saba zilishambuliwa na wajambazi wanaotumia silaha mwezi wa tatu uliopita. Ni idadi kutoka ripoti ya usalama iliyotangazwa jana siku ya nne na mkusanyiko wa mashirika ya vijana kwa maadhibisho uchaguzi na uelimishaji wa haki za binadamu mengi nayo. Jean Batiste Ntonga kutoka mji wa Bukavu. Matokeo hayo ni ya Sagesse toleo lake la tarehe 7 Aprili elfu mbili makumi mbili na mbili. Utekaji na uporaji wa magari viliripotiwa mwezi Marsi iliyopita, hata kama mwezi huo visa vya mauaji vilipunguka kulingana na mwezi Februari. Wilaya ya Uvira inapita kwenye mstari wa mbele na visa sita. Wilaya ya Mwenga ni visa tano vya mauaji. Kushambuliwa na kuporwa kwa magari ni visa makumi mbili na tatu watu kumi na moja walitekwa, nyumba makumi mbili na saba zilishambuliwa na watu wenye silaha. Sajeseke iliripoti visa tatu vya watu waliouawa katika hali ya kujilipishia kisasi. Sajeseke yaeleza kuwa huu ndio muda sasa kwa viongozi wafanye mbinu zote katika sekta ya usalama ili raia wastawi katika amani jimboni —Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi alisaini siku ya tano sharti ya kuingiza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika Jumuhiya ya Afrika ya Mashariki. Ni wakati wa mkutano usio wa kawaida unaoendeshwa mjini Nairobi nchini Kenya, wanahudhuria marais wa jumuhiya hiyo. Taarifa ya Piero Elamenge inasomwa na Obin Abedi. Ilikuwa wakati wa mkutano wa kilele ya siku makumi mbili na kenda ya mwezi wa tatu uliopita ambapo wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki walikubali rasmi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa mwanachama kamili wa jumuiya hiyo na Rais Uhuru Kenyatta alichaguliwa kwa kukaribisha kikao hicho cha kusaini mkutano huo. Kufatana na taarifa iliyotolewa na jumuiya hiyo, mkutano wa siku ya makumi mbili na kenda ya mwezi watatu ulitoa wito wa kuwepo kwa ushirikiano kiuchumi, kisiasa, kijamii na kiutamaduni ili kuboresha maisha ya watu katika jamii kwa kuongeza ushindani, uzalishaji, waongezeko la thamani, biashara na uwekezaji kwa ajili ya maendeleo ya kudumu kufufua uchumi. Wito ulitolewa na Raisi wa Uganda Yoweri Seveni Ijumaa hii pa Nairobi ambapo pia alitia nukta juu ya mambo kawaida yaliyozoeleka kwa jamii pamoja na usalama. Kupitia sherehe hiyo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaungana pamoja pamoja na Burundi, Kenya, Rwanda, Sudani ya Kusini, Tanzania na Uganda. Kabla ya kuingia kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo la Afrika Mashariki lilikuwa na eneo la kilomita za mraba milioni moja nukta mnane pamoja na watu milioni mia moya makumi tatu na mbili. Ejimboni Ekwateur, shirika la raia katika tangazo ya tarehe tano Aprili iliyopita ilishutumu mvurugo kunako baraza ya bunge ya jimbo hilo na uongozi mbaya wa jimbo lenyewe kwa kuruhusu jimbo hilo lianze maendeleo yake. Shirika hilo la raia linaomba rais wa jamhuri aondoshe liwali wa jimbo Boboboloko, huenda anayekuwa msingi wa hali hiyo. Msemaji wa serikali ya jimbo hilo anasema huo ni mzaa mtupu, sababu ombi ya shirika la raia inaenda kinyume ya kanuni za taifa ya haki. Jueni kwamba jambo hilo lilisababisha mgao katika shirika la raia la jimbo ya Equateur kwa kumaliza katika mji wa Bandundu jimboni Kwilu, bei ya saki ya saruji imepanda sana wakati huu kutoka pesa za Kongomani elfu makumi mbili na tatu, elfu makumi mbili na tano wala tena elfu makumi mbili na sita kwa sasa saruji na uzishwa pesa za Kongomani elfu makumi tatu na tena elfu makumi tatu na mbili hali isiyofurahisha wenye kujenga. Wachuruzi kwa upande wao wanasema ni kutokana na kupanda pia kwa saruji mjini Kinshasa. Taarifa Ired Mboma inasoma na mshiriki wetu Sandra Sifa. Ni katika siku za hivi karibuni ambapo ongezeko hili la bei za saruji yaani simo linaonekana katika soko la muji ya Bandundu. Mfuko wa saruji uliongezeka polepole pole kutoka elfu makumi mbili na tatu ya franga ya kikongomani na hata elfu makumi mbili na tano hadi elfu makumi tatu mpaka elfu makumi tatu na mbili Wajengaji wa manyumba wenye wanaenda kununua saruji wanajikutana, wanajikutana katika shida katika hali hili. Bwana Amiza, ambaye bila kujua nini cha kufanya, amesema ongezeko la bei ni vigumu kuishi pia kwa wafanyabiashara. Wao wanasema ni vigumu kujitetea mbele ya wateja. Tukumbushe kwamba wachuruzi wa simo pamoja na wale wanaonunua wanaomba viongozi wachungue mambo ili iwe mwepesi kwao. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya, vya, vya redio Kapi.