Akisanti oh, kwa kujiunga nasi jioni ya leo. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jean Michel Samalukonde amewasili Bunia mchana kati leo, siku ya tatu. Lengo ni kuchunguza uongozi usio wa kawaida. Kampeni kubwa ya chanjo dhidi ya coronavirus nchini Kongo itaanzishwa hapa mjini Kinshasa tarehe 14 mwezi huu. Kampeni hii yagusa watu wote wa miaka 18 na kupanda juu. Barabara moja inayopatikana katika mji wa Kwilu na inayosaidia kuingia katika mji wa Gungu inaharibika na maji za mvua. Viongozi wa shirika la raia naomba shirika la kutengeneza barabara kuangalia jambo lile. Asante na karibuni kwa wote. Philbert Balolage yupo kwenye microphone. Tufungue habari hii tukiwaambia kwamba waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jean Michel Samalukonde amewasili Bunia mchana kati siku ya tatu hii. Lengo ni kuchunguza uongozi usio wa kawaida ili kuchukua mbinu nyipya kwa kurudisha uongozi wa serikali katika jimbo lile. Wakati wa mkutano na wachaguliwa wa Bunia, Waziri mkuu alijulisha kuwa serikali inatamani kutumika kwa haraka mradi wa kuendeleza mitaa mia moja makumi manne na tano za Congo, hasa jimboni Ituri, kwa wakati huu wa usalama mdogo jimboni Ituri. Waasi kumi na wawili wa ADF wameshikwa na askari jeshi wa FRDC siku ya pili katika kijiji cha Kandoi kwenye kilomita kumi na moja na mji wa Komanda kwenye barabara Mambasa Kisangani. Duru za usalama zajulisha kuwa hii ni matukio baada ya siku mbili ya mapambano kati ya wanamgambo na jeshi la Kongo. Askari walifanyikiwa pia kugomboa watu kumi na watatu waliokuwa wanatekwa nyara. Shirika la raia la mahali laomba jeshi kuzidisha mapambano ili kurudisha usalama katika mtaa wa Irumu. Maelezo nawe Ezekiel Muzalia. Ni tangu siku ya kwanza iliyopita ndipo jeshi la FARDC lilianza mapambano zidi ya waasi wa ADF katika eneo la Kandoi kutambuka mto Ituri. Duru za ukingo za ripoti ya kwamba maadui hawa walitaka kujikusanya porini kwa ajili ya kudhibiti kambi la jeshi la FARDC kwenye jiji Shauri Moya. Muda wa siku mbili ya mapambano jeshi kamili lilifikia kuwakimbiza waasi wale kwenye jiji hilo, kajulisha komanda wa operation wa FARDC jemedari Joseph Gisa anatokeza matokeo ya waasi kumi kuteketezwa na silaha zao kuchukuliwa. Huyo anajulisha tena ya kwamba watu kumi na tatu, miongoni mwao watoto kenda na wanawake watatu, waliotekwa nyara waliachiliwa kupitia nguvu za kijeshi. Shirika la raia la mahali linasalimu mapambano hii kwa ushindi wa jeshi FRDC. Hawa wanaomba operation hizo ziendeshwe pia katika vijiji vingine ambapo wa ADF wanaandaa manyanyaso kwa raia. Ripoti toka Bunia. Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Waramemba wa task force waliokuwa mikononi mwa CODECO Wametoka Bunia na kujielekeza Goma tangu siku ya pili, kwa masemi ya mkuu wa kikosi kilichotumwa na rais wa jamhuri, kwa mazungumzo gundi zenye kumiliki silaha Ituri ziko tayari kutumika kwa kurejesha amani jimboni humo. Toma Lubanga aonesha tu uzuni wake kufuatana na kubadilishwa kwa hitaji za wanamgambo hawa katika maendelezo za mazungumzo. Alisema hivyo kwenye mkutano na wapasha habari. Ripoti tena nawe Ezekiel Muzalia katika masemi yake koordinata wa muungano task force Thomas Lubanga alieleza shida walichopambana nayo porini wakati walitekwa nyara na wanamgambo wa Kodeco katika muda wa siku makumi sita. Anarizika na nguvu walichoandaa jeshi la taifa FRDC na serikali, ambayo iliendesha mipango ya kuasiliana na wanamgambo wa Kodeco ambao mara kwa mara walikuwa wanabadili mahitaji yao. Kwa hiyo anahakikisha ya kwamba vikundi vyenye kushika silaha jimboni vinaonyesha nia yao ya kuwacha silaha kwa ajili ya kuchangia kwa mpango wa kuleta amani jimboni kote, jambo ambalo linaleta tumaini kwa kurudisha amani jimboni kote, alivyojulisha Thomas Lubanga kisha kikao na wapasha habari mjini Bunia. Wamemba wa ine wa task force walijielekeza mjini Goma ambapo walikutana na timu la wamemba wa serikali inayoongozwa na waziri mkuu Sama Lukonde. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia Radio Okapi. Naibu mwakilishi wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo amewasili mjini Beni leo mchana. Alipowasili, Kasim Diagne alizungumza na mea wa mji kuhusu usalama. Akisha mkutano ule, Kamisha Mkuu Muteba Kashale alionyesha furaha yake kwa mapatano kati ya Monisco na serikali ya Kongo kwa kurejesha amani katika mji ule. Yupo kwenye maikrofoni ya Joel Bofengo. Avec... tulizungumza naye kwanza kuhusu hali katika jiji la Beni, na pia tulizungumza kuhusu kesi ya waadf inayoendelea mjini, na tena tulizungumza juu ya kile alikuja kufanya hapa. Kwa jambo zote tuko katika ushirikiano mzuri na MONUSCO, na kila kitu kinakwenda vizuri sana. MONUSCO, kama unavyojua bien, ni mshirika MONISCO muhimu tunafanya kazi vizuri na kiongozi wa ofisi ya MONISCO aliyepo na kamanda wa FIB. Kila kitu kinakwenda vizuri na kwa sasa jiji iko kimya sana trekal, trekal. Jueni kwamba Kasim Diange atabaki Beni kesho siku ya nne, mpango wake watayarisha uzinduzi wa mradi wa taa za umma unaofadhiliwa na MONISCO huko Mavivi. Habari hii kwa ufupi, shirika la raia na kiongozi wa kijiji cha Kamandi jimboni Kivu ya Kaskazini wanashtaki walinzi wa hifadhi ya Virunga kuwafunga wakulima makumi mawili mwisho mwa juma iliyopita huko Kakindo katika eneo la Ndwali. Wakulima hawa wanashtakiwa kutambuka mipaka za hifadhi wakati wa kulima shamba zao. Shirika la raia laomba serikali kuhusika na mzozo huu, kwani umedumu Kampeni kubwa ya chanjo dhidi ya corona nchini Kongo itaanzishwa tarehe 14 mwezi huu hapa mjini Kinshasa. Kampeni hii yagusa watu wote wa miaka 18 na, na zaidi kwa, wa, kwa tawi la mpango wa chanjo Peve. Lengo ni, lengo ni kupunguza athari za vimbo la tano la janga hili nchini Kongo. Dr Ed Makengo asema kuwa watu wapewa dawa kama vile Johnson Johnson, Moderna, Pfizer na Sinovac. Barabara moja inayopatikana katika mji wa Kwilu na inayosaidia kuingia katika mji wa Gungu inaharibishwa na maji ya mvua na pia iko tayari kwa kukatika kabla ya kufika katika mji ule. Kiongozi wa shirika la raia la huko atoa yowe. Joakim Kasamba asema kuwa barabara ile itakapokatika kutakuwa usumbufu kwa maisha ya watu. Aomba shirika la kutengeneza barabara kujihusisha haraka ili kukabiliana na janga hilo. Toka Goma, Bernarde Nyangi atutolea ripoti. Ya Irene Boma, shirika la raia la mtaa wa Gungu labaini kwamba mfreji hiyo inayozidi na kupanuka inatishia kukata barabara inaokuwa njia moja pekee ya kuwasili Pagungu, kijiji kuu cha mtaa. Shida inaokuwa chanzo inaonekana kwa zaidi kwenye pwani mbili za kilalo cha Kwilu kwa kilometa karibuni tatu na kijiji. Maji ya mvua isiyoelekezwa vyema vema ndiyo inaokuwa chanzo, alinena Joakim Kusamba. Kwa mujibu wake, barabara hiyo ikikatika itazuia maendeleo ya uchukuzi wa biashara na kuasiri uchumi wa raia. Joakim Kusamba huomba kwa shirika Ofis de Rute kuwajia msaada, ikiwa kwamba ni shirika hiyo inaokuwa na magari zinazotosha kwa kuendesha kazi hiyo. Pia ni sharti kuzuia barabara hiyo kukatika, ili raia wanaoishi maeneo za gungu wawe na urahisi wa kuwasili, kwa mfano maeneo za Kaemba wala Kikwit, sababu ni huko kunatoka mazao ya shamba na chakula na hata vifaa vingine muhimu kwa maisha. Joakim Kusamba upendelea suluhisho la haraka lipatikane ili kuepuka shida zingine za ziada. Kwa kumaliza habari zetu, jueni kwamba ofisi kuu ya uchunguzi wa fedha imeona mabadiliko mazuri katika hali ya kupiganisha matumizi mabaya ya fedha iliyoanzishwa na rais wa jamhuri. Inspekta mkuu wa ofisi ya uchunguzi wa fedha alisema hivyo wakati wa mazungumzo na wapasha habari siku ya pili. Asema tena kuwa hatua fulani zimechukuliwa zidi ya utumizi mbaya wa fedha. Kwa sasa alama nzuri zilizotayarishwa zimefikilia. Victor Batubenga anatolea maelezo kwenye kibuu cha Jean Marc Matwaki. De 2016, 2020. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba hadi elfu mbili makumi mbili. Ikiwa tumeona udhaifu kubwa katika kupata fedha mwezi Aprili elfu mbili makumi mbili uchunguzi wa hali hiyo ulionya kwamba kuondolewa kiholela kwa kulipa ushuru ndiyo kulipelekea hali hiyo tangu mwaka elfu mbili kumi na saba hadi Agosti elfu mbili makumi mbili. Kihombo kwa ujumla kilikuwa cha dolari miliardi tano pointi ine na ni kama bajeti ya mwaka mzima ya serikali ya nchi. Wakati ule ukaguzi mkuu wa mambo ya fedha ulipendekeza kuboreshwa na kuwekwa usawa na ikafanyika, tulikuja kutambua hali isiyo halali ya hiyo kompensasion. Wakati ule waziri wa mambo ya fedha alikuwa akisahini barua za kompensasion zilizokuwa na thamani ya milioni mia moja makumi manane ya dolari. Na barua ambazo zilikuwa bado kutumikishwa ni kwamba hatungekataza kutumikishwa kwa barua hizo za kompensation. Miaka iliyofuata elfu mbili makumi mbili tungepata milioni mia kenda makumi mnane ya dolar. Katika semestri ya pili tulipata milioni kumi na tatu ya dolar, kulingana na ziara zilizofanyika na ukaguzi mkuu wa mambo ya fedha. Mwisho wa taarifa yetu ya habari, mnaweza ipata kupitia mitandao zote za kijamii za redio Okapi.