Aksanti oh, na karibuni kwa wote wanamemba wa vyama vya FCC hawakuhuzuria kikao cha kuzungumzia sheria ya uchaguzi katika masemi ya siku ya nne hii. Kabla kikao kwanza, FCC ilionesha kuwa haikujulishwa kuwekwa kwa kikao kile. Idadi ya wanawake si nyingi katika vyumba vya mahakama vya kijeshi na raia hapa nchini Kongo, jimboni Kivu ya kusini. Kwa mfano, idadi ya wanawake ni ndogo katika viutuo hivyo, wanawake ni kumi na moja tu. Zaidi, wanafunzi mia moja wa somo la mwisho la sekondari kwenye shule la kambali ya utembo jimboni Kivu ya kaskazini walihudumiwa kuhusu namna ya kulinda ubongo. Hii ni katika ukomo wa kuhatarisha kwa mashindano mbalimbali mbali. Aksanti na karibuni kwa wote. Filbert Balolage yupo kwenye mikrofoni. Wanamemba wa vyama vya FCC hawakuhudhuria kikao cha kuchunguza sheria ya uchaguzi katika masemi ya siku ya nne hii, kabla ya kikao kwanza. FCC ilionyesha kuwa haikujulishwa kuwekwa kwa kikao kile, kwani hakuna masikilizano ya kisiasa iliyofanyika. Wanamemba hawa wanashutumu uongozi mbaya na pia ukosefu wa heshima ya katiba. Kwao ile ni aina ya kutayarisha wizi wakati wa uchaguzi ujao. Makanisa za Katolika na Waprotestanti zinaomba kufanyike uchaguzi kwa usalama mwaka 2023. Waakilishi wa makanisa haya walizungumza na kiongozi wa seneti Modeste Bati Lukwebo siku ya tatu. Makanisa haya yaonyesha kuwa ni muhimu kufikia kiwango cha makubaliano juu ya mchakato wa uchaguzi kwa kuimarisha demokrasia nchini Congo. Katibu mkuu wa Senko Monseor Donatien Chole yupo kwenye kibuyu cha Michel Kifinda Ngoi. Is... tunaozingatia sisi ni kwamba kuwe makubaliano kati ya ngazi zote za raia ili kwamba mchakato wa uchaguzi uwe tulivu na kwa kuaminika, na, na ndio maana tulitumwa na viongozi wetu ili kukutanana na wanaharakati mbalimbali wa siasa nchini ili kutoa mchango wetu ili kufikia makubaliano yale. Ni kusema mazungumzo inakutishia walio wengi nchini, ila kunakuwa njia mbalimbali mbali ya kuweza kuzungumza. Tunakuwa na hiyo shurti ya kuweza kuzungumza, hapana mazungumzo kama vile watu wanaofikiria, ila mazungumzo inaweza kuwa na njia mbalimbali mbali. inaweza kupitia hata kwa njia ya kiufundi ya kisiasa, ila kinachokuwa cha muhimu ni kuweza kufikia makubaliano ili kuokoa nchi. Waziri Mkuu Samalukonde anaguswa na hali ya kibinadamu jimboni Ituri, ambako kunapatikana karibu milioni mbili ya wahami. Alionyesha kuwa tangu miaka makumi mawili sasa, idadi ya watu wenye kukumbwa na maafa ya vita inazidi kuongezeka. Ni katika lengo la kuona binafsi na kuchukua mbinu nyipya za kutoa msaada kwa wahami hawa, ndio kwa maana waziri mkuu alijielekeza Bunia. Alitoa maoni haya kwenye kibuyu cha Marsial kiza Turuna. Waziri ahusikaye na mambo ya mafuta ya gari amewekwa mahakamani tangu jana siku ya tatu kwenye vyumba vya upelelezi aner. Duru za upelelezi zasema kuwa anazaniwa tendo za kutembeza kimagendo milioni nyingi ya fedha. Anasikilizwa pamoja na waziri mwingine wa zamani wa UDPS ambaye ametajwa katika kesi ile. <muchos> Imetambuliwa kuwa hakuna wanawake wengi katika vyumba vya mahakama ya kijeshi na kiraia nchini Kongo, jimboni Kivu ya kusini. Kwa mfano, idadi ya wanawake ni ndogo katika vituo hivyo. Kati ya zaidi ya mahakimu wa kiraia makumi sita kuna wanawake kumi na mmoja tu. Jimboni humo hakuna hakimu wa kijeshi mwanamke. Jambo hilo limezungumzwa jana siku ya tatu mjini Bukavu kwenye jumba la kusambisha lengo. Ilikuwa ni kujua visa vya hali hiyo na kutolea mbinu za suluhisho. Toka Bukavu, ripoti ya Sintia Bashizi na Bizana, yatolewa nawe Jean Baptiste Ntonga. Usawa kati ya mume na mke ni mojawapo marekebisho makuu katika katiba ya tarehe kumi na nane Februari, kwani imefafanuliwa humo. Ila shida siku hizi ni shurti zinazotiliwa maanani kwa wanasheria, sheria hiyo haionyeshe jinsia wala usawa kati ya mume na mke. Iler mwepu mwamzi kwenye cour d apel jimboni Kivu ya kusini alionya kwamba jinsia na usawa huo vingepashwa kutiliwa maanani. Wakati wa kukamata watumishi kazini, hakuna hiyo kota ya wanawake, ichapokuwa katika katiba kumetayarishwa kota ya wanawake katika idara mbalimbali mbali. Ni kwamba kuna hizo likizo za siku sita zinazotolewa kwa wanasheria wanaume wakati wa kuzaa kwa wake wao ila hakuna kinachosemewa upande wa mwanamke. Wanasheria wengi siku hizi watetea ili sheria kuhusu statu ya wanasheria ichunguzwe vizuri na iwemo jinsia na hasa usawa kati ya mume na mke. Habari hii kwa ufupi. Kampeni kubwa ya chanjo dhidi ya coronavirus nchini Kongo ilianzishwa siku ya nne hii mjini Kinshasa, itafika hadi tarehe makumi mawili mwezi wa nne huu. Inalenga watu wote wanaoumri kuanzia miaka 18 na kupanda juu. Tawi la chanjo pevi hapa mjini Kinshasa na mashirika mengine zaonyesha kuwa lengo ni kulinda watu dhidi ya zari za vimbi la tano nchini Kongo. Jimbori Kasai Oriental, uongozi wa kampuni ya madini ya Bakwanga Miba, inaomba wafanyakazi wake kujiweka kweli kwenye kazi ili kuongeza mazao ya madini. Wakati wa kikao kwenye klabu Miba, kiongozi kwa muda wa kampuni, aliwaomba wafanyakazi kulinda vifaa vya kazi na waepuke habari za uongo. Tumalize na habari hii. Zaidi ya wanafunzi 100 wa somo la mwisho la sekondari kwenye shule kambali ya Butembo, jimboni Kivu ya Kaskazini, walihudumiwa kuhusu namna ya kulinda ubongo. Hii ni katika ukomo wa kutayarisha mashindano mbalimbali, hasa ile ya serikali ijayo. Ilikuwa ni majadiliano iliyoendeshwa kwenye kikao cha univesiti ya Graben mjini Butembo. Ni katika nia ya kurahisisha wanafunzi wafaulu mashindano hayo bila kugonjwa. Ripoti ya Gras Amzati yatolewa nawe Grevis Salumu. Walioandaa mkutano hii wanasema kwamba uchaguzi wa shughuli hii unatokana na uchunguzi kwamba ubongo wa kichwa ni msingi wa maisha kwa ujumla, inatumikishwa vibaya na wanafunzi haswa usiku wa kuamkia mtihani. Viongozi wa mkutano huo walitoa mifano ya wa kufanya kazi kupita kiasi, umuhimu wa kulala, kukula vizuri na kupanga wakati vizuri, gisi alisema Jiste Kitemuliki, mmoja wa wazungumzaji ambaye alitoa mashauri kwa wanafunzi walioshiriki. Kati yao Lizet Vuzopire, mwanafunzi wa darasa la sita wa seksio literaire alionyesha kuridhishwa kwake. Kumbuka kuwa shughuli hii itaendelea katika shule zingine mujini Butembo, gisi walivyosema waandalizi wa andalize wa mukutano huo. Nikiripoti kutoka mujini Butembo, mimi ni Grevi Salumu kwa niaba ya Radio Okapi. Tumefika mwisho wa taarifa yetu ya habari. Asanti kwa kuwa mulitutegea sikio. Munaweza kupata habari hii kupitia mitandao zote za kijamii za Radio Okapi.