Asante kwa oh, kuwa tena nasi. Tumeharifiwa inapita muda kidogo, ajali nyingine ya mashua inaripotiwa jimboni Ekwateur, upande wa mtaa wa Bolomba, mbele ya mwisho wa Jumajana, watu mnane waliuawa, 25 wapo hai bali wengi walipotea hadi sasa watu makumi nane na tano waliuawa, zaidi ya mia moja walipotea na zaidi ya pikipiki piki na magari kumi ziliunguzwa muda wa siku kumi. Hayo ni matokeo ya mashambulizi mbalimbali mbali ya makundi ya silaha katika usultani wa Walese Vonkutu na Basili jimbo ni Ituri na katika jimbo la Kivu ya Kusini mjini Bukavu shule ya kiprimari na sekondari Matimanyi ilifukuzwa katika makao yake kutokana na azimio ya sheria Kinyume ni tangu juma moja ndiyo wanafunzi wa shule hiyo awasome. Tuanze na habari hii iliyo tufikia inapita muda kidogo. Ajali nyingine ya mashua inaripotiwa jimboni Equateur upande wa mtaa wa Bolomba, mbele ya mwisho wa Jumajana, watu mnane waliuawa makumi mawili na tano wapo hai bali wengi walipotea hadi wakati huu. Mashirika ya serikali pamoja na shirika la msalaba mwekundu ndiyo yaliondosha maiti katika maji na kuzika waliofariki. Hata hivyo, mbunge wa jimbo mchaguliwa wa Bolomba Peter Lopose ameomba serikali itolee mashirika yanayohusika vifaa vya kazi, huenda inaweza saidia katika usafirishaji wa usiku, ikiwa ndiyo sababu kubwa ya ajali hizo na katika jimbo la Kivu ya kaskazini ajali za magari zilisababisha mauaji ya watu kumi na tatu miongoni mwa wanawake na mtoto mmoja, na zaidi ya watu kumi walijeruhiwa katika mtaa wa Masisi, ni katika barabara sasa Karuba na upande wa Kasengesi kati ya Mubambiro na Mugunga. Katika tangazo ya siku ya Mungu, shirika la raia la Masisi linaomba wakaaji wasiendelee wasendele kusafiri katika magari inayopeleka biashara, na kwa polisi wa ulinzi wa barabara waendeshe kazi ya uvema. Hata hivyo wengi wanashutumu madereva kustoeshimu sheria mwenendo wa barabara sawa sababu ya ajali hizo. Sikilizeni kiongozi wa shirika la raya la Masisi, Telesfor Mitondeke Mbala mekofona Bernardin Diambu. Ni kwa uzoni kubwa ndipo tuliweza kuripoti visa vingi kabisa vya ajali ya barabara inaunganisha Goma na Masisi, na ndio kwa hiyo sisi tukitoa uh, mkono wa pole kwa familia ambazo ziliweza kumbwa na hiyo maajali, na tunakuwa tukiomba pia raia wote wa motawa Masisi na hasa wengine waweze kujua kudistenge magari ambazo ni za kubeba mizigo na gari ambazo ni za kubeba watu. Na hiyo tunakuwa tukiomba kwa wakuu viongozi wa serikali waweze kuinstruire mzuri peser, ili kazi yao ipate kuwa halali kwa kuweza kusaidia mkadre ya kukinga raia na kukinga pia vitu vya raia, na tunakuwa tukilomba pia guvernement provinciale na watu wote wa moyo mwema waweze kutoa msaada kwa wahanga ambao waliweza kutana na hizo ajali. Wakati huo jimboni Ituri, watu makumi nane na tano waliuawa, zaidi ya mia moja walipotea, na zaidi ya pikipiki piki na magari kumi ziliunguzwa muda wa siku kumi. Hayo ni matokeo ya mashambulizi mbalimbali ya makundi ya silaha katika usultani wa Walese Vonkutu na Basili, kusini mwa mtaa wa Irumu. Idadi hizo zinapatikana katika ripoti ya usalama iliyotangazwa mwisho wa wiki iliyopita na shirika la haki za binadamu CRDH. Shirika hilo linashota kidole wahuni wa Waganda wa ADF wanaosumbua watu huku. Mafasiro ka kamili nawe Ezekiel Muzalia katika kibarua hicho muungano huu wa utetezi wa haki za binadamu CRDH unashutumu manyanyaso mapya za wahuni wa ADF siku ya sita kwenye kijiji Otomaber katika eneo la Apamayaya ambapo watu wa nne waliuawa na mili zao kubebwa. Kituo hicho kinaeleza pia kuhusu kuzidishwa siku hizi kwa mauaji za wa ADF kwenye barabara komanda Mambasa na pia komanda Luna ambapo raia wengi waliuawa na gari na pia nyumba zao kuunguzwa kwa muda wa siku kumi. CRDH unatoa ripoti ya watu makumi munane na tano kuuwawa na, na wengine mia moja kutekwa nyara. Zaidi ya hiyo pikipiki makumi mbili ziliunguzwa na gari mbili aina lori kuunguzwa kwenye barabara nambari ine. Kwake kiongozi wa muungano CRDH hofu ni kwamba waasi wa, wa ADF wanaanza kujielekeza mujini Kisangani wakitokea Mambasa katika pori. Kuona kuzidishwa kwa mauaji hizo muungano CRDH unaomba aweze kuondoshwa madarakani waziri wa ukingo, ambaye anakuwa na ugumu wa kukomesha mauaji muda mwingi ndani ya eneo hili. Ripoti toka Bunya, Ezekiel Muzalia, Redio Okapi. Kwa kifupi mwanasiasa Vital Kamere alirudi mjini Kinshasa hii siku ya kwanza asubuhi kiisha kuondoka mwezi wa Januari uliopita, kwa matunzo nchini Ufaransa katika bara la Ulaya. Kama vile wakati wa kuondoka kwake, hakuna habari iliyotangazwa rasmi kuhusu pia kurudi kwake nchini. Hata hivyo, msaidizi na mke wake walirudi pamoja na kiongozi wa chama cha UNC. Kumbukeni kwamba korti ya uvunjo ilivunja uamuzi wa korti ya mwito iliyomhukumu miaka 13 kwa uwizi wa hazina za serikali. Hata hivyo swali lake lilielekezwa mbele ya wa waamzi wapya. Korti ya uvunjo iliarifu kwamba korti ya mwito ilivunja hali ya utetezi wa kiongozi wa zamani wa ofisi ya kazi ya rais wa jamhuri. Upande mwingine katika jimbo la Chopo, juma mbili kisha kuanzishwa kwa operesheni ya kutambua jumba zake, ofisi ya meya wa mji wa Kisangani ilijionea binafsi kwamba viwanja vingi viliundwa kiolela katika makauzi moja za serikali. Upande mwingine nyumba ambamo waliishi wanao makubaliano na watu wasiojulikana kunako ofisi ya meya wa mji. Jean Louis Alaso, meya wa jiji la Kisangani, anasema aliarifu mashirika ya sheria kwa kutoa mwangaza kuhusu hali hizo azini tena. Uchunguzi wa faida na matatizo ya utimizi wa mkataba wa kuingia kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, ndiyo lengo ya ziara ya kazi ya waziri wa uchuruzi wa nje tangu siku ya Mungu katika majimbo ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kisha kutembelea mji wa Goma, waziri Jean-Lucie Busa alijielekeza mjini Bukavu kwa sababu hizo hizo. Mengi nawe Bernard Nyangi. Ziara hiyo ya waziri yafikia siku zaidi ya kumi kisha isibitishwe kujiunga kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jumuiya ya Afrika Kati, EAC, Machi 29 iliyopita. Kwaki waziri Jean Lucie Busa, lengo lake ni kutathmini faida na changamoto zilizoko katika utekelezaji wa makubaliano hiyo ya kikanda. Kwa mujibu wake, kujiunga kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na jumuiya EAC kwaweka nchi katika mashindano ya kiuchumi barani Afrika. Jean-Lucien Busa: kama mnavyofahamu, tuko pia pamoja na jirani, kuna memba wa jumuiya ya kibiashara barani ya Afrika. Jitihada hizo zatulazimisha kufahamu kinachoendelea mipakani, vikwazo ni vipi, faida ni gani? Ili kuhakikisha inchi yetu yafaidika vilivyo na mahusiano ya kibiashara na majirani kama inchi ya Rwanda pa karibu tena, ni vyema kusuluhisha shida za mipakani kabla ya kuendeleza ziara yake pa Bukavu. Yojana waziri Jean-Luis Ebusa alikutana na wanaharakati kazaa wa sekta yake, ila haifamiki, walizungumzia kuhusu nini? ila yeye alinena kwamba ripoti ya ziara yake itafikishwa hivi karibuni kwenye baraza la mawaziri Goma. Hatimai, katika jimbo la Kivu ya Kusini, mjini Bukavu, shule Matimani la kiprimari na sekondari lilifukuzwa katika makao yake mtaani Ibanda, kutokana na azimio ya sheria kinyume. Ni tangu juma moja ndiyo wanafunzi wa shule hiyo wanabaki nyumbani, yani ya wasome wazazi. Wanasema wanashurutishwa sana na hali hiyo, hasa sababu inabaki miezi tatu kabla mwaka wa masomo ukomeshwe. Malizo mengi nawe, Jean Baptiste Ntonga kutoka mji wa Bukavu, Muungano, paa ya shule za kipekee umeeleza kwamba shule hiyo ilifungwa kulingana na mzozo ambao watetewa kwenye sheria tangu miaka kadhaa. Wanafunzi waliziba barabara kwa kupinga kufukuzwa. Leo hii suluhisho za tarajiwa ajili hiyo, ndivyo alieleza bwana Nta Kwinja Fanuel, kiongozi wa Asonepa Kiv ya Kusini. Alieleza kwamba ingawa hawawezi kujiingiza katika mzozo huo, walifikia kupata suluhisho ya kuweka wanafunzi katika shule jirani na Asonepa kwenye Kompleks Skole le luter ili waweze kumaliza mwaka wa masomo bila shida. Aliomba kwa wazazi watulie, kwani tangu tarehe kumi na kenda Aprili watoto watakuja kusoma hapo. Kiongozi wa jimbo la elimu Sud Kivu ya kwanza alisema pia kwamba anafuatilia kwa makini jambo hilo. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, mnaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Redio Kapi.