Oh, asubuhi njema mpendo wa msikilizaji. Kufuatana na kupanda kwa bei ya mafuta ya gari nchini Kongo, muungano wa makampuni ya mafuta ya gari ya binafsi yapokea kupangwa upya kwa bei ya mafuta hata kama mpango ule haufikilie lengo lao. Matamshi ya ubaguzi na ukabila ya panda tangu muda mrefu nchini Kongo. Kiongozi wa kanisa la Kikristo nchini Kongo esse Pastor Eric Senga aomba wakongomani wote waishi pamoja, kwani umoja waleta nguvu. Jana siku ya Mungu, Jimboni Kivu ya Kaskazini, meya wa mji wa Butembo aliweka kusudio la kufanya uchunguzi wa sana mahali watu walipo, ili kusherekea Pasaka na usalama. Asanti mpendo wa msikilizaji na karibuni kwenye mikrofoni ni Fulbert Balolage. Kufuatana na kupanda kwa bei ya mafuta ya gari nchini Kongo, muungano wa makampuni ya mafuta ya gari ya binafsi yapokea kupangwa upya kwa bei ya mafuta hata kama mpango ule haufikilie lengo lao. Emeri Mbachibope alitoa masemi haya kwa Radio Okapi, akitumaini kuwa serikali italipa marupurupu ya zamani ya wafanyabiashara ya mafuta ya gari ili wapate kununua mafuta upya. Emerimba Chibope alihojewa na Ala Irunga ni furaha kwetu sisi, kwa sababu ya muhimu kwetu ni kwamba kuwe usawa katika kazi. Jisi mnavyojua, kanuni inayokamatwa katika ugawanyaji ya mafuta ya taa imebadilika duniani kote. Hata hivi ni utengenao utakaoruhusu kusiwa watakaopoteza, walakini hatukufikia hata lengo letu tulilokuwa tukifuatilia. Mnataka nini? tumefanya ya muhimu, tunataka tufanye hata zaidi. Hata gavmenti ina mapashwa yake katika jambo hilo inajua namna gani kunapaswa patikana au patikana usawa, walakini iliyo haki, kumekuwa tu mabadiliko madogo kunako kwenye station kunakouzwa petroli. Ninayo matumaini kwamba tutaendesha mazungumzo kuhusu jambo hilo na kuona vinyume vyake, kwa sababu kwetu pia tunangojea tupewe mbio ilivyo namna ya kuendesha kazi tuwe na mafuta haya kwa wingi katika jimbo la Kasai Oriental barabara namba moja toka Mbujimai hadi Kamina na barabara namba pili toka Mbujimai hadi Bukavu zitatengenezwa vizuri mwisho wa mwezi wa saba mwaka huu na kampuni am toka Ujerumani. Kiongozi makamu wa kampuni lile ndiye alitolea ripoti hii kwa gavana wa jimbo mbele ya kiongozi wa ofisa ya utengenezaji wa barabara. Mashirika za raia za Kongo zaomba rais wa jamhuri kuendeleza kazi za kuchukua vifaa vya makampuni za madini za mafuta ya gari na za misitu ambazo ziko katika hali mbovu. Maseme haya yalitolewa kwa wapasha habari mjini Kinshasa siku ya sita baada ya kazi za tarehe kumi na tatu na kumi na nne mwezi huu zilizoandaliwa na ofisa ya rais kwa kutolea ripoti za vifaa kwa kampuni ya madini na mafuta ya gari na gundi ventora de Dan Getler kwa Congo shirika la raia laonyesha umuhimu wa kuzuia utumiaji mbaya wa mali ya kampuni mbalimbali na watu wa nchi ama wageni wanaopata msaada wa aina yoyote. Tumsikilize mwalimu Florimond Muteba, kiongozi wa ODEP. Maoni yake yalichukuliwa na Jean Desire Kanyama. Mbele ya lazima ya uchunguzi wengine wa mikataba yote na mapatano ya uchumi ya mali ya udongo wetu, ajili tufahamu ya kwamba ni katika faida ya nchi yetu, kisha kuona kama mazao ya makazi ya madini, petroli na mwitu yalitolewa katika hali isiyo na ustawi, na tukikumbusha lazima ya kuepuka mwenendo wa uporaji wa mazao ya nchi, tunajulisha kwamba tulifurahishwa na kuunga mkono rais wa jamhuri kuhusu utangazaji wa habari inayoelekea mapatano katika mkataba na kundi la Ventura kupitia mkutano mkuu. Tunapendekeza rais wa jamhuri aendeleshe mwenendo wa uchunguzi wa mikataba ya kazi ya madini, petroli na mwitu, ajili ya faida ya nchi na yote inawarifiwa kukosa ustawi na usawa, miongoni mwa iliyotajwa katika ripoti ya kundi la wataalamu wa Umoja wa Mataifa mwaka wa elfu mbili na mbili, mfano wa Tenke Fungurume Mining, Banro, Sicomin na kadhalika, na kuendeshwa kwa uchunguzi wa ndani wa yote naozaniwa uporaji sawa: Agen Resource, Sokimo, Congo Resource, Sakima, Daita mtajua kwamba gundi nyingi zilisaini masemi haya, kwa mfano zile za makanisa, mashirika ya raia ya kuangalia utumizi wa pesa ya umma, magundi ya miungano ya wanawake, zile zinazopigana dhidi ya rushwa na zingine. Matamshi ya ubaguzi na ukabila yapanda tangu muda mrefu nchini Kongo. Kwa hiyo rais wa jamhuri aomba viongozi wa kisiasa kidini na kijamii na pia wakongomani wote kutumikia alama za kukaa kwa pamoja kati ya makabila. Rais Felix Antoine Tshisekedi alisema hivyo siku ya tano kwenye mkutano wa makumi mane na tisa ya mawaziri akijibu kwa masemi haya. Kiongozi wa kanisa la Kristu nchini Congo SC Pastor Eric Senga aomba wakongomani wote waishi pamoja, kwani umoja waleta nguvu. Pastor Eric Senga alihojewa na Ala Irunga. sisi banduku wa Kongo tunastahili kujungana mgono nzo ya nchi yetu. Akuna kintu kile kinawezea kutokabula sa peuple, sababu ata Biblia inasema bile binaturapproche binastahili kupita bile binatudivize, donc ata tuku na difference yetu tuko na bintu biko na tudivize entre chi et peuple congolais, tunastaheli kwangaria kubumoja. Ya pili, tunataka kusema akuna mutu aichakola kuya nduku ya mwingine, kamuko nduku ya Congo, ukukie wa Bandundu, ukukie wa Katanga, ukukie wa Kasai, ukukie wa Equateur, akuchakuwa kuwa Kongomani. Mani, tukoba Kongomani sababu Mungu njo aitaka tukue Bakongomani. Vilevile apotre Paul anasema bobilia bile pi na tuchambisha zakuya kubwa sana kupita vyote vinaweza kutukabula. Ya mwisho tunasema kama uko kong'omani, angaria vile kitu gani unaweza kuleta moichi nja kujenga upande wake. mwalimu Jean Louis Esambo aomba wanasiasa kuepuka masemi ya chuki na ubaguzi mkuu wa kitivo cha sheria kwenye universiti ya Kinchasa alisema hivyo wakati wa mazungumzo na wapasha habari wa redio Okapi. Aonesha kuwa wakati huu ambao uchaguzi unakaribia, wanasiasa wamoja wagusa mambo haya ya ubaguzi kuliko kuzungumzia maendeleo ya nchi. Anatolea angalisho, kwani kisheria mambo haya yaweza fatiliwa na korti kuu <mucho> Jana siku ya Mungu jimboni Kivu ya Kaskazini, meya wa mji wa Butembo aliweka kusudio la kufanya uchunguzi wa sana mahali watu walipo ili kusherekea pasaka na usalama. Kusudio hili liliheshimiwa nafasi moja ndani ya makanisa zimoja, kwa mfano mbele ya kuingia katika kanisa waamini walichunguzwa na vitu vyao. Nafasi zingine hakuna kitu kilichofanyika, kwa mfano katika soko, lakini walinzi wa usalama walikuwa nafasi zile. Kusudio lile lilichukuliwa kufuatana na habari zilizo tembea akuwa watu waweza tumia bomu kwa kuua ama kuumiza watu. Mafasirio mengi nawe grass amzati katika parokia kula Katoliki la Mater Eklesae, ambapo tulianza ziara yetu tokea mlango kula kuingilia kanisa, huduma ya usalama ilipekuwa mifuko ya waamini. Baada ya kuchunguzwa Joseph Muindo Clovis mwenye umri wa miaka makumi tatu alisema amehakikishwa kufuata ibada kwa amani. Kwangu mimi ni jambo la kawaida kwa sababu tupo katika mazingira haya ambayo si salama. Wanachunguza watu ni kwa ajili ya kulinda kila mtu, kwa sababu kunaweza kuwa na watu ambao siku zote wana tabia ya kutaka kuua wengine. Tuliona hivyo hivyo katika makanisa washiriki wa ESS wa ikiwa, ni kanisa la Kristo nchini Congo, ambapo waamini wanadai kwamba wamehamasishwa na askofu wao. Hii ni kwa mfano kwa kanisa la Anglikana, ambapo tulikutana na Eric mwishoni mwa ibada. Anasema aliomba bila shaka Ta, walipekua mifuko ya wakristo mbele tuingie kwenye misa. Nilifurahi kwanza maana ni kwa ajili ya usalama wangu. Wakristo wengine walitujulisha kwamba walipendelea kusali nje ya kanisa kwa kuogopa kuwa wahanga wa shambulio. Nikiripoti toka Butembo. Mimi ni Grasa Mzati, Redio Kapi. Katika mtaa wa Ruchuru, duru za mahali zajulisha kuwa wahami wamerudi katika miji zao huko Jomba. Shirika la rahia la mahali laonyesha kuwa asilimia makumi tano ya wahami waliojielekeza Ruchuru na Uganda wamerudi. Kazi zaanza tena ila watu waishi na uoga. Tumalize habari hizi jimboni Manyema. Miaka sita kisha paa za shule la msingi Mukombe kupeperushwa na upepo mkali, wanafunzi wa shule hili wanafundishwa wakikaa chini katika kanisa. Hii yafanyika katika usultani wa Sanga, kilomita makumi tatu na tatu na mtaa wa Kalima huko Pangi. Kiongozi wa sekta ya Beia, Jules Swedi Mindo, Alitolea vifaa vya ujenzi kwa shule lile. Kiongozi makamu wa pili wa kamati ya maendeleo katika sekta ile aliyepokea vifaa hivi aomba msaada wa wakaaji kwa kutengeneza matofali na kwa serikali kwa kutolea marufaa kwa watoto. Mwemeji Mutindo Michel atoa ombi lile kwenye maikrofoni ya Florence Kizalunga tunashukuru kwanza chef de secteur kutupatia manzanja mia moja madrier mia moja chevron mia moja na kilo makumi tano ya misumari ya kufixe twatire ya EP Mukombe, ile natuletea furaha sana. Yenye nabaki ni kusema tulinaomba population yetu, kwa sababu masomo haitakuwa tu twatire me masomo itakuwa vile na mamire. Tunaomba population yetu ifanye contribution ya kupika mabrike pour que ile masomo ikue muzuri, na tunalomba pia kuleta yetu ya congo ya kusema ya kwamba ile masomo batu ubik banajifunza banaandika chini. Tunahitaji leta yetu ifanye nguvu kwa kuekipele masomo na mabapi pitre na matablo pour que masomo iremplir quand même manorme enye inaombekana kwa watoto wasome vizuri. Mwisho wa taarifa yetu ya habari aksanti kwa kuwa mlitutegea sikio. Mnaweza pata habari hizi kupitia mitandao zote za kijamii za Radio Okapi.