H oh, asubuhi njema mpendwa msikilizaji na karibuni. Waziri ausikai na viwanda anaomba wafanyabiashara waunge mkono miradi za utengenezaji wa batri za umeme hapa nchini Kongo. Mwenyekiti wa korti kuu ya kijeshi na naibu wake waliwasili jana, siku ya nne mjini Bunia ukomo wa safari hiyo ni kuchunguza kazi za sheria zilizofanyika mda wa uongozi usio wa kawaida miezi 11. Watoto wa kabila la watu wa makumi kenda na kenda wa jimbo la majifunzo la Maindombe ya kwanza watahudhuria kwenye mashindano ya serikali mwaka huu. Inspekta mkuu wa majifunzo jimboni humo asema kuwa idadi yao imepanda mwaka huu. Aksanti na karibuni kwako mpendwa wa msikilizaji. Waziri wa usikae na viwanda anaomba wafanyabiashara waunge mkono miradi za utengenezaji wa batri za umeme hapa nchini Kongo. Ombi hilo lilitolewa mjini Lubumbashi jana siku ya nne. Kwake Julien Paluku, Kongo ina vifaa vyote kwa kutengeneza batri hizo. Aonyesha kuwa kitu kama na hicho kitasaidia Kongo. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imechukua hatua ili kukabiliana na athari mbaya za vita ya Ukraine kwa uchumi. Suluhisho nyingi zilizungumziwa kwenye kikao cha uchumi wa siku ya tatu. Kusudio lilichukuliwa kusimamishwa kwa muda kodi ya TVA kwa vyakula vimoja ili kupunguza bei ya vyakula vile sokoni. Hivi ndivyo alifasiria waziri wa mipango Christian Mwando, kabla orodha ya vitu vile kutolewa. Miradi za uwekezaji wa chakula katika gereza kuu ya Beni zilizinduliwa siku ya tatu kwa msaada wa Monisco. Kumetolewa bustani, chuma cha kusaga unga na pia nafasi ya ufugo, kwa kuboresha hali ya malisho ya wafungwa ambao wanakumbwa na magumu kadhaa ya malisho mabaya. Viazi, mahindi, mihogo na matunda mengine yatakayovunwa katika bustani ile itasaidia kwa malisho ya wafungwa toka Beni. Maelezo nawe Grace Hamzati. Matokeo ya miradi hii yanaonekana leo kulingana na maafisa wa gereza hili. Kilo 145 za viazi vitamu hivi majuzi zimetoka kwenye shamba la mboga sehemu ilishirikiwa na gereza la wanawake na gereza la Lubero. Pasience Sai ni mkuu wa kitengo cha usaidizi cha utawala wa magereza cha Monisco anabainisha swala la ustawi wa wafungwa, kwa sababu ingawa wananyimwa uhuru wanaume na wanawake hawa wana haki ambazo lazima ziheshimiwe. Mwakilishi wa waziri wa sheria katika sherehe hii, Ngobila Bokango alitambua umuhimu wa aina hii ya mradi unaoruhusu magereza kuwa na uwezo wa kutatua swala la chakula cha wafungwa kwa uhuru. Miradi hii ambayo jumla ya gharama yake inakadiriwa kuwa dola za Kimarekani laki mbili na ishirini na tano pia inaenea hadi eneo la Luberu ambapo eneo mpya ya wanawake imejengwa katika gereza hilo. Lengo kuu ni kuboresha hali ya magereza. Nikiripoti toka Butembo, mimi ni Grasa Mzati, Radio Kapi. Mwenyekiti wa korti kuu ya jeshi Jemedari Mutombo Katalai na naibu wake Jemedari Likutia Lokumu Lucien Rene waliwasili jana siku ya nne mjini Bunia. Ukomo wa safari hiyo ni kuchunguza kazi za sheria zilizofanyika mda wa uongozi usio wa kawaida, miezi kumi na mmoja baadaye, na kwa hiyo watafatilia kutolea maelezo mapya kwa ajili ya kutetea haki. Jana viongozi hao wawili walikutana kwa mazungumzo na liwali wa jimbo, wakiwepo wanamemba wa kamati ya usalama jimboni. Wanapangilia pia kukutana na wanamemba wa shirika la raia na miungano za wanawake. Jimboni Ituri watu wametumia barabara namba makumi mawili na saba toka Bunia hadi Goli kwenye mpaka na nchi jirani Uganda. Barabara hii ilikuwa nafungwa na waasi wa Kodeko katika kijiji cha Bakalu mtaani Jugu. Huko walishikilia watu mnane wakiwa kwenye safari kwa kutumia gari za usafirishaji. Mtajua kwamba watu ambao walitekwa nyara siku ya tatu wameachiliwa jana mchana kati. Viongozi wa vijiji walilipa pesa ya kiasi cha elfu mbili mia tano ya dola ya Kimarekani. Ni wanaume saba, mke mmoja na watoto wawili. Kisha kuachiliwa watu hawa walipelekwa kwa kiongozi wa mtaa wa Jugu. Katika sekta ya majifunzo jueni kwamba watoto wa kabila la watwa ama wambuti makumi kenda na kenda wa jimbo la majifunzo la Maindombe ya kwanza watahuzuria kwenye mashindano ya serikali mwaka huu. Inspekta mkuu wa majifunzo jimboni humo asema kuwa idadi yao imepanda mwaka huu. Mwaka uliopita, kwa mfano, walikuwa makumi tatu na wawili. Idadi yao imeongezeka, kwani wanasoma bure kwa msaada wa serikali. Kama vile aonyesha Zefirin Kalutoso, kuna pia msaada wa viongozi ambao walihimizwa mengi. Nawe Jean-Baptiste Ntonga utusomee ripoti ya Irene Boma. Idadi hiyo iliongezeka asilimia makumi sita na mnane mwaka huu jimboni ya elimu Maindombe. Mkaguzi mkuu jimboni humo ameeleza kwamba ni jambo la kufurahisha, kwani watu hao wanaobaguliwa na jamii zingine wameanza kuelewa umuhimu wa kusoma. Hiyo kulingana na uhimizaji na urahisi wa kutolipa masomo, amesema Zefirin Kalutoso. Ameeleza pia kwamba mwaka jana kulikuwa wambuti makumi tatu na wawili walio mali za sekondari, ila leo hii kumeongezeka idadi hadi makumi kenda na kenda ya wambuti watafanya mtihani wa serikali mwaka huu. Ni bahati kwamba hawatalipa fedha za kushiriki mtihani huo ikiwa serikali itagharamia. ipp mkaguzi mkuu wa hapo Maindombe ya kwanza anaomba kwa wazazi wote wa hao wanafunzi wa Mbuti wasiwapeleke msituni ajili ya kuwinda wanyama wala uvuvi, ila waache wanafunzi hao waende shuleni hadi wafikie kushiriki mtihani wa serikali. Tukibaki katika sekta hiyo jimboni Kivu ya Kusini, kumejulishwa pesa ambayo wanafunzi watalipa kwa kuhudhuria kwenye mashindano ya serikali ya mwaka huu ni dola makumi mane na saba. Hii ni kusudio la liwali wa jimbo lililo sahiniwa tarehe kumi na kenda mwezi huu. Watu fulani waomba pesa hiyo ipunguzwe. Mafasirio nawe Jean Baptiste Ntonga, wabunge wa moja, wa moja jimboni wanawaza kuwa dolari makumi ine na saba ni nyingi sana kulingana na hali ya kiuchumi inayozorota siku hizi, kama alivyoeleza Jacques Kamanda, msemaji wa bunge la jimbo. Katika barua yake, liwali wa jimbo anasema kuwa anaweka maanani mapendekezo ya kamati ya elimu jimboni. aspt Leon Masagi, kiongozi wa idhara kwenye EPST Kivu ya Kusini: après tukafanya kikao ya kupropose mafre yenye wafinaliste wote wa kalipe imwa na wale jo walikamata mipango paka propose kwa guverneur na guverneur akakamata arete. Tueleze kwamba kamati hiyo jimboni yaundwa na pande zote husika katika sekta ya elimu ni proved mkaguzi mkuu jimboni, kamati ya wazazi, sendiketi na wawakilishi wa shule za kipekee na hizo konventione. Tumalize habari zetu za asubuhi ya leo. Mjini Befale jimboni Chwapa, wanafunzi wa somo la mwisho la sekondari watachukuliwa picha kwa mara tatu mwaka huu. Kibaya inspekta wa masomo anaomba kulipa pesa elfu tano ya Congo kuliko elfu mbili mia tano kama vile waakilishi wa Boende walisema. Kwa hali hiyo, wazazi wananungunika. Shirika la raia Force Vive la Befale la shutumu hali ile. Hatukufanyikiwa kuojea inspekta mkuu wa EPST jimboni Chwapa. Tumefika mwisho wa taarifa yetu ya habari asubuhi ya, ya leo, lakini kabla sijawaaga, acheni ni wakumbushe kwamba waziri ahusikaye na viwanda anaomba wafanyabiashara waunge mkono miradi za utengenezaji wa batri za umeme hapa nchini Kongo. Mwenyekiti wa korti kuu ya kijeshi na naibu wake waliwasili jana siku ya nne mjini Bunia. Ukoma wa safari hiyo ni kuchunguza kazi za sheria zilizofanyika muda wa uongozi usio wa kawaida miezi kumi na moja sasa watoto wa kabila la watwa yaani Wambuti makumi kenda na kenda wa jimbo la majifunzo la Maindombe ya kwanza watahudhuria kwenye mashindano ya serikali mwaka huu. Inspekta mkuu wa majifunzo jimboni humo asema kuwa idadi yao imepanda mwaka huu. Mwisho wa taarifa yetu ya habari, aksanti kwa kuwa mumetutegea sikio, basi nawatakia mchana mwema kupitia Radio Okapi, na habari hizi mnaweza zipata kupitia mitandao zote za kijamii za Radio Okapi.