Radio Okapi. Mkutano mkuu wa uimizaji kuhusu namna ya kuzuia ugomvi kutoka masemi ya ubaguzi katika kanda la Afrika ya Kati utaanzishwa hii siku ya pili mjini Bangui. Utaunganisha wapasha habari wa vituo vinavyotumia tovuti kutoka nchi 11 za kanda hilo. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali inaripotiwa kuwa tulivu katika eneo la Jomba ambako hakuna mlio wa risasi uliosikika, ni baada ya mapambano ya mwisho wa juma jana kati ya askari wa FARDC na uwasi wa M23 katika eneo hilo la mtaa wa Ruchuru. Na katika jimbo la Kivu ya Kusini, ugonjwa wa malaria ndiyo unasababisha vifo vingi huko, wakati huu wa sherehe duniani ya kupinga malaria. Mpango jimboni humo unaomba watu watumie shandarua pamoja na usafi nafasi wanaishi. Mkutano mkuu wa uimizaji na mkazo wa uwezo wa vituo vya habari kuhusu namna ya kuzuia ugomvi kutokana na masemi ya ubaguzi na chuki katika kanda la Afrika ya kati utaanzishwa hii siku ya pili mjini Bangui nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, utaunganisha wapasha habari unaotumia tuvuti kutoka nchi kumi na moja tangu tarehe makumi mawili na sita hadi makumi mawili na tisa Aprili jayo. Ni wa nchi ya Angola, Burundi, Camerun, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Kongo Brazaville, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Gine, Rwanda, Tome et Principe, pamoja jamhuri ya Chad watazungumzia ujuzi kuhusu samani za Umoja Mataifa na sheria kwa kukomesha maseme ya ubaguzi na chuki katika kanda la Afrika ya kati. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali inaripotiwa kuwa tulivu katika eneo la Jomba ambako hakuna mlio wa risasi uliosikika. Ni baada ya mapambano ya mwisho wa juma jana kati ya askari wa FARDC na waasi wa M23 katika eneo hilo la mtaa wa Rutshuru. Katika tangazo la siku ya Mungu, msemaji wa liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini alijulisha kwamba waasi wa M23 ndio walishambulia ngome za FARDC kinyume na tangazo la kusimamisha mapigano. Tumsikilize jemadari Sylvain Ekenge katika masemo yaliyochukuliwa na Sifa Maguru. Jeshi la Kongo lafahamisha kwamba tokea Jumamosi Aprili 23 mwaka huu kwa majira ya saa 9 sa mchana, wasi wa M23 walishambulia ngome zetu za Bugusa, Kinyamura, Rwambeo chea ya kwanza, chea ya pili katika mtaa wa Ruchuru, wakikeuka hivyo amri ya kusitisha mapambano iliyotangazwa ili, ili kurahisisha mchakato wa amani ulioanzishwa Nairobi. Kutokana na vitendo hivyo vyawasi wameshiri atatu, jeshi la Kongo litachukua mipangilio yote wezekanayo ili kuhakikisha wasizarauliwe na wale majangili wanaokeuka sheria na wenye lengo la kusababisha umaskini na vifo miongoni mwa raia. Siku tatu baada ya majadiliano ya amani kati ya serikali ya jamhuri na makundi ya silaha mjini Nairobi nchini Kenya, katika jimbo la Kivu ya kaskazini, makundi ya silaha ya mahali yaliyoalikwa yanaendelea kusubiri vifaa kwa kusafiri hadi mjini Nairobi. Wakati huo, wakuu wa kundi nyingi za silaha, ijapokuwa za lazima sana, wadazulisha kwamba hawayapata aliko yote mengi. Nawe Bernardi Nyangi, hadi mchana kati Jumatatu, jumla ya wajumbe wa makundi za wapiganaji wa jimbo la Kivu kaskazini walikuwa bado wangali mjini Goma wakisubiri ndege ya kuwasafirisha Nairobi. Washuhudia wa moja wao ni kama wajumbe wa makundi za NDC Renove ya Mapenzi Fidele na Desire Ngabo, UPDC ya Bilikoliko, FDDH Nyatura ya Dusabe Gashamira, GAV ya Matata Suleiman, AFRC ya Gakule Jetem na APCLS ya Paul Mwanuka. Makundi mengine, ijapokuwa ni makubwa, zasibitisha kwamba wameitwa ila bado aliko rasmi haijawafikia ili wakubali kwenda Nairobi. Ni kama Apeseles ya Janvier Kalaeri Mwenge bado angali Masisi. Vivyo hivyo kundi la Seme Senyatura ya Ruchuru, FPP ya Kabidon ya Lubero na kadhalika. Isitoshe, duru zetu zaripoti kwamba wajumbe wale wanaosubiri hapa mjini Goma Toka siku mbili hivi sasa, hawajapata hata utumwa mmoja kutoka serikali. Goma, Bernardin Nyanga, Radio Okapi. Na jimboni ni Ituri, kwa kifupi wa kuwa makundi ya silaha wanasema wapo tayari kwa kuhudhuria katika majadiliano ya Nairobi nchini Kenya, lakini wanashutumu kimya ya serikali ya jamhuri kwa kuwa ruhusu kusafiri hadi mjini Nairobi ajili washiriki katika majadiliano yale yanayolengwa ya kurudisha amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hakuna pia maoni kutoka serikali ya jimbo la Ituri hadi sasa yaliyotolewa. Yali. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini tena kazi za uchumi na za kijamii ziliharibishwa hii siku ya kwanza katika eneo zimoja za Beni, Butembo na Lubero. Ni kutokana na mwito wa siku bila kazi wa juma jana wa muungano kira wa kiraia Veranda Mutsanga kwa kudai kukomeshwa kwa hali ya uongozi usio wa kawaida Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Grevis Salumu anatueleza mengi kutoka mji wa Butembo. Mjini Butembo, mojamoja maduka, moja moja, maduka ya dawa katika kituo cha biashara zilikuwa nafunga milango zao. Hali hii ilionekana pia kwenye shule. Hali kama hii ilijitokeza pia pa Lubero ya kati na vile huko Kirumba. Mjini Beni mpango huu haukuheshimishwa trafiki ilibaki kuwa ya kawaida na shughuli za kijamii na za kiuchumi zilifanya kazi kama kawaida. Benki, maduka na soko zilibaki wazi, ila kulionekana jaribio la kuvamia barabara ya Beni Oicha na waandamanaji ambao waliziuliwa haraka na polisi. Hali kama hii ilijitukiza pakaina Kanyabayonga, pia kwenye sekta ya Bapere ambapo kila kitu kiliendeka kama kawaida. Hata hivyo, jeshi na polisi walionekana katika maeneo kadhaa mujini Beni kulingana na msemaji wa polisi, kikosi hiki kinalenga jwa kuepuka kwa hali yoyote toka Butembo. Mimi ni Grevi Salumu kwa niaba ya Radio Kapi katika jimbo la Kivu ya Kusini ni ugonjwa wa malaria ndio unasababisha vifo vingi huku. Kituo jimboni humo cha mpango wa kupinga malaria kilizusha kwamba idadi ya uwingi wa wagonjwa ni watu 117 kwenye wakaaji 1000 kwa wakati huu wa sherehe ya kupinga magonjwa duniani. Mpango huo unakaza sana kuhusu utumivu wa shandarua na usafi nafasi watu wanaishi. Maelezo mengi na Weljan Mweza Chikuru kutoka mji wa Bukavu. Rasmi malaria inatunzwa kwa bure kwenye vituo vya afya vya Kivu ya Kusini, ni hasa konsultasyon uchunguzi wa haraka na madawa zenye serikali na washiriki wake wanatoa ajili ya wagonjwa. Wanawake wajawazito na watoto wa chini ya miaka tano ndio waguswa zaidi. Ndipo kwa uchunguzi ya mara ya kwanza kabla ya kujifungua, mama mjamzito hupokea matunzo zaidi ya ukingo wa malaria na chandarua kilichotiwa dawa ya ndui na vingine vidudu. Mtoto wa umri ya chini ya miaka tano upokea pia matunzo ya ukingo na aina hiyo ya chandahua wakati amemaliza ratiba yake ya chanjo. Shida kwa leo kwa PLP ni visa ndogo vya watu wenye kujielekeza kwenye uchunguzi, hali ambayo haihusu ukingo mwema wa ugonjwa huo. Kwa upande mwingine, shida wa usafi wa mazingira kwa kuwa yasababisha malazi ya imbu. PLP inaalika pia wakaaji kuondoa maji machafu kando ya nyumba na makao zao ili kuepukana na ugonjwa huo. Na katika jimbo la Manyema, msaada wa serikali ya jamhuri uligawanya kwa wahanga wa ugomvi wa kikabila mtaani Kasungu. Kwa yote wapo jamaa mia moja makumi nane na mbili waliofaidishwa na chakula na vifaa mbalimbali, akiwepo mwakilishi waliwali wali kwa muda wa jimbo la Manyema. Maelezo kamili nawe Florence Kizalunga kutoka mji wa Kindu. Msaada wa gavmenti ya sama lukonde ulitolewa kwa kila kaya mashuka makumi tatu na mbili, misumari kilo tisa magodo maharagwe kilo makumi mbili na tano, mchele kilo makumi mbili na moja, mafuta ya mboga beseni, mkebe, masufuria, vikombe, saani na sili. Mbali na kaya hizo, kituo cha afya cha Kayuyu na vituo vyake viwili vya afya vilipokea takribani tani kumi na tano za dawa, bila kusahau vifaa vya ujenzi wa msikiti na shule ya msingi. Msaada waliofaidikia wanashuhudia Guverner na wengine wote wa mambre ya guvernema walitosha hii msaada. Kwa kufika, ilikuwa shida, tulikuwa frape batu mingi sana, na hivi tunaona msaada kutoka Kishasa vrema, tunamfurahia president, tunasema asanti kwa kutupanguza machozi kwa hii yote yenye litokea. Maendeleo ya operesheni hii ambayo iliyodumu kwa siku mbili kutoka tarehe 20 hadi tarehe ishirini na moja Aprili ilikaribishwa na mashirika ya kiraia ya eneo hilo. Toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Kwa kifupi, kwa kumaliza, gari la moshi New Express Diama Beton la kiwanda cha SNCC kutoka Mwene Ditu lilipata ajali kati ya vijiji vya Nguba na Mutaka katika mtaa wa Lubudi jimboni dimboni Lualaba. Ni ajali kutokana na gari kubwa aina hu iliyogonga gari hilo la moshi. Hakuna mtu aliyeuawa, kutosha uharibifu wa gari kubwa hiyo iliyosafirisha madini. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari kijami, vya kijamii vya Redio Kapi.