Radio Okapi. Mkutano mkuu wa uwezo wa vituo vya upashaji wa habari kuhusu namna ya kuzuia maseme ya ubaguzi na chuki katika bara la Afrika kati ulianzishwa hii siku ya pili mjini Bangui. Wanakusanyika wapasha habari wakuu wa, wa, waku wa vituo vyenye kutumia tovuti kutoka nchi 11. Mporomoko wa udongo wa jana usiku mtaani Kadutu katika mji wa Bukavu ulisababisha mauaji ya watu mnane na wengine kenda walijeruhiwa vikali. Hayo ni matokeo ya kwanza kutoka meya wa mji, ikiwa ni pamoja na uharibifu wa gari tatu na nyumba tano. Mjini Kinchasa, wanabunge wa taifa waliendesha hii siku ya pili ubishi kuhusu sheria ya uchaguzi. Mbele ya hapo, wengi walikusudia kuondoa uwakilisho na kuchagua wenyewe atakayeingia nafasi ya mwenye kuzuiliwa. Hujambo mpenda msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mkutano mkuu wa uwezo wa vituo vya upashaji wa habari kuhusu namna ya kuzuia masemi ya ubaguzi na chuki katika bara la Afrika ya kati ulianzishwa hii siku ya pili mjini Bangui, nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Wanakusanyika wapasha habari wakuu wa vituo vyenye kutumia tovuti kutoka nchi kumi na moja za bara hilo, watatolewa ujuzi kuhusu thamani za Umoja wa Mataifa na sheria mbalimbali kwa kukomesha semiao ubaguzi na chuki katika kazi yao na jimboni Ituri, wakuu wawili wa uwasi wa FRPI na mjuzi moja waliondoka hii siku ya pili mjini Bunia na kujielekeza moja kwa moja mjini Nairobi nchini Kenya ni kwa kuhudhuria kwenye mkutano kati ya serikali na makundi ya silaha katika lengo ya kurudisha amani mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Kundi zingine sawa Kodeko zina mashuruti mbele ya kushiriki katika majadiliano yale. Kundi hizo zinaomba ziarifiwe kupitia kibarua cha rais wa jamhuri. E, jimboni Kivu ya Kaskazini watendaji wa shirika la raia la pande la kusini ya mta wa Lubero wanaendelea kuarifu arifua kuwa kiserikali kuhusu kuwepo kwa wanamgambo wa Maimai Ngolenge ambako wanatenda maovu mengi tangu wakati wa kupita juma moja. Wanamgambo wale wanaonekana pia na Kiaulwa ambako walijulisha ujenzi wa kambi yao. Shirika la raia linaomba walinda amani wamalize swali hilo. Taarifa ya mshiriki wa Butembo Gras Amzati inasomwa kutoka Beni na Wegilen Kasasia. Wanamgambo hao wa Maimai wanaoitwa Ngolenge walifukuzwa kwenye mbuga la wanyama la Virunga na FARDC Oktoba mwaka uliopita, na kwa sasa wametawanyika katika vijiji kadhaa kusini mwa Luberu. Habari toka shirika la raia huko zajulisha kwamba siku hizi ni zaidi ishirini kati yao wakiwa na bunduki ambao wanazunguka katika vijiji vya Kasusu na Kyaulwa katika eneo la Itala katika sheferia ya Batangi. Huko wanahamasisha wakaaji kwa ujenzi wa kambi yao. Jambo linaloofisha wakaaji hao, zasisitiza za duru zetu. Katika vijiji vingine ambako tayari wameshapanga, wamaimai hawa wameanzisha ushuru wa kila mwezi ambao kila mkulima lazima alipe kabla ya kupata shamba lake. Wakulima wa kahawa wanatozwa ushuru wa elfu ishirini franga za Kikongomani, na wale wanaolima mihogo waombwa elfu kumi. Tulipowasiliana naye administrata wa wilaya ya Lubero, anena kwamba anafahamu jambo hilo, awaomba kuwa na akili timamu, kwa sababu tahadhari zote zimeelekezwa Nairobi nchini Kenya, ambako mashauriano kati ya mamlaka na makundi yenye kumiliki silaha yanafanyika. Hata hivyo, Kanali Alankiwewa anaahidi kuchukua hatua ya kukomesha harakati za wanamgambo hao. katika jimbo la Kivu ya Kusini, mporomoko wa udongo wa jana usiku mtaani Kadutu mjini Bukavu ulisababisha mauaji ya watu mnane na wengine kenda waliojeruhiwa vikali. Hayo ni matokeo ya kwanza, pamoja na uharibifu wa gari tatu na nyumba tano. Utafiti wa miili ingine katika udongo unaendelea, alijulisha meya wa mji wa Bukavu Meshak Bilubi. Anafasiria mbele ya mikrofoni ya Sintia Bashizi na bizana ya muhimu kwa sasa, kwani ya wazi kuna mili ingine kati Mabaki hayo wanaendelea kutafuta na kuiondoa mabaki na ndiyo yaziba njia, ni lazima kuzika maiti na kugharamia jamaa ya waliokumbwa na maafa hayo. Kuhusu sababu za tukio hilo, ni kwanza ni kituo sicho cha halali kwa majengo, asilimia makumi saba ni mporomoko, na hapo kuna majengo siyo halali pia, na mimonyonyoko ya udongo ni hapo hapo na ndiyo ilipelekea kubomoka kwa jengo la mabikira hapo awali kando ya Lisewima. Wanao shotwa kidole ni viongozi, ila mara na mara hakuna vitambulisho vya idhara husika na mambo ya udongo ambavyo vyaonekana Non wafanya biashara wa eneo kubwa la Kasai wanadai kusafirishwa na shirika la SNCC kwa samaki zao zenye kuchelewa katika viwanda vyake tangu miezi mingi. Wana wasiwasi samaki hizo zisiharibike. Mmoja wao Atanas Kabesa Ngindu anafasiria mbele mikrofoni ya Jangandu. yes. 6. Le takribani miezi sita iliyopita, biashara zetu zinazoharibika ambazo zipo kwenye bohari za SNCC, biashara zililipiwa pesa. Tuna samaki ya chumvi, samaki ya moshi, tunahatarisha kupoteza kila kitu sababu ya kuja kulalamika, ili kampuni ya SNCC itusaidie kusafirisha biashara zetu kwa Kasai mkuu. Tunahatarisha kupoteza kila kitu. Siku ambapo mkurugenzi mtendaji alikuja kutembelea bohari, alikuta hata bohari zote zimejaa, alikuwa anatoka kwenye bohari, tukamwambia, akapiga kelele za hapa na pale, akatwambia ngoja kwanza, nahudumia sementi za kazi zinazofanyika grand Kasai, nitaziacha nitaanza kuwahudumia. Mpaka leo, zimepita takribani wiki mbili, hatujahudumiwa hatuna hata habari wa mahali ambapo mabehewa yanapakia biashara hizi pas sont des wagons pour charger ces marchandises. Jieni kwamba uongozi mkuu wa SNCC umeomba wafanyabiashara wale wawe na uvumilivu sababu kiwanda hicho kinapanga usafirishaji mwisho wa juma ijayo. Hata hivyo, Fabien Mutomb alisema <muchempe> shirika la SNCC linaombi nyingi lakini lina idadi ndogo ya treni za usafirishaji. Wanabunge wa taifa waliendelesha hii siku ya pili mjini Kinshasa ubishi kuhusu sheria ya uchaguzi. Wakati wa kikao cha siku ya kwanza, wengi walikusudia kuondoa uwakilisho na kuhusu kuondoshwa kwa memba wa jamaa sawa atakayeingia nafasi ya mbunge mwenye kuzuiliwa. Wanatamani kuchagua wenyewe mgombozi, sababu kwao ni swali la matumaini. Wanabunge wanadai kuondoshwa pia kwa uchaguzi waliwali katika kipindi cha pili, ajili wachaguliwe moja kwa moja na wananchi. Sikilizeni mbunge Emmanuel Ku mchaguliwa wa Mombasa mbele ya mikrofoni ya Michel Kifinda Ngoi. Kuna kunakuwa mabishano mengi kuhusu mashine ya uchaguzi. Kwa moja, wanasema ya kwamba ni mashine ya kuiba kura, na sababu tunasogelea moja kwa moja kwa uchaguzi wa 2023 nilipendelea niweze kutoa mafasirio kuhusu mfumo gani wa uchaguzi tutakao kuwa nao. Kama mabiletin za uchaguzi zimekuwa tayari, ni sharti tukubaliane kuhusu mchakato wote. Aiza tutachagua kwa biltin wala tutaendelea na kuchagua kwenye mashine? Ni kusema ni sharti tukubaliane na kuondoa hiyo mabishano yote. Ya pili, kunakuwa shida ya taswira ya uchaguzi. Na maeneo zote za kupigia kura, mipaka kati ya maeneo hizo zinakuwepo, ila kwa upande mwingine haziambatane na ukweli. Ni hayo, inakuwa mwanzo wa mzozo, na hivyo ni sharti tusahaishe hiyo ili mizozo zilizoko ziweze kupata utatuzi. Nini ndiyo inaweza kuwa sababu ya kutoendeshwa kwa mikutano ya baraza ya bunge ya jimbo la Kwilu? Ndiyo swali la muungano wa kiraia wa vijana CGL. Si katika tangazo ya siku ya kwanza, muungano huo wa kiraia ulishutumu mwenendo mbaya wa kazi kunako baraza ya bunge ya jimbo ya Kwilu, jambo inayozuia uchunguzi wa ubunge. Akiulizwa, aki wa ubunge akiulizwa kiongozi wa baraza ya bunge hilo Serge Makongo alijulisha kwamba kikao cha bunge huko kitaanzishwa hii siku ya tatu na wanabunge wote wa jimbo watakuwa kwa hiyo mjini Bandundu. Kwa kumaliza katika jimbo la Lomami, zaidi ya watu mia saba waliokimbia ugomvi wa udongo na wauongozi wa kiserikali katika eneo la Kalubi mtaani Miabi, jimboni Kasaya Oriental, walienda tangu siku ine katika usultani wa Benankuna katika sekta ya Kamiji. Kiongozi wa mtaa anajulisha kwamba wahami wale wanaishi katika hali mbaya sana. Roje Ngoy Kadile anomba kiongozi wa sekta ya Kamiji ahimize wahami wale ajili warudi katika maeneo yao kwa kuendelesha makazi ya shamba sababu amani imerudi huku. Hata hivyo kiongozi wa mtaa wa Miabi, krispe Kabengele, amejulisha kwamba aliharikisha ujumbe huko kwa kufahamu hali ya sasa. Na huo utakuwa mwisho wa kipindi cha habari, bali munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vitu vitu vya habari vya kijamii vya redio Kapi.