Oh, asubuhi njema mpendwa msikilizaji na karibuni. Mbunge wa taifa Andre Mbata wa chama cha kisiasa UDPS amechaguliwa makamu wa kwanza wa kiongozi wa bunge la taifa jana siku ya tatu. Jimboni Ituri, wakaaji wa lori wanaomba vikundi vyote vya Kodeko kuhudhuria kwenye mazungumzo ya amani kati ya serikali na gundi zenye kumiliki silaha. Hiyo ni katika lengo la kurejesha amani ya kudumu jimboni humo. Gari kubwa nne zenye kupeleka msaada wa kibinadamu zimejelekeza Ruchuru kwa kutolea msaada wa serikali kwa wahami wa mapambano kati ya M23 na jeshi la taifa FRDC. Aksanti na karibuni kwa wote. Tuanze na habari hii kwa ufupi. Mbunge wa taifa Andre Mbata wa chama cha kisiasa UDPS amechaguliwa makamu wa kwanza wa kiongozi wa bunge la taifa, jana siku ya tatu. Anachukua nafasi ya Jean-Marc Kabund Akabund aliye jiuzulu mnamo tarehe 31 mwezi wa 3 uliopita. Mtajua kwamba Andre Mbata alikuwa mgombea binafsi wa nafasi ile. <tune> Jimboni Ituri, wakaaji wa Lori wanaomba vikundi vyote vya kodeko kuhudhuria kwenye mazungumzo ya amani kati ya serikali na gundi zenye kumiliki silaha. Hiyo ni katika lengo la kurejesha amani ya kudumu jimboni humo. Shirika la raia Force Vive la Ituri laonesha kuwa kutolea aliko kwa kodeko si jambo la uhakika kuwa amani itarudi, kwani usalama wakosekana katika mtaa wa Jugu. Na kuhusu mazungumzo hiyo ya amani kati ya serikali ya Kongo na wanamemba wa gundi zenye kumiliki silaha na yenye kufanyika Nairobi, wawakilishi wa gundi waliotoka Goma siku ya pili walihudhuria siku ya tatu jana kwa mazungumzo hiyo. Duru za mahali zatujulisha kuwa mazungumzo yaendelea bila wawakilishi wa M23 wanaoongozwa na Makenga. Maelezo ya Bernard Nyangi. Ni karibuni wajumbe kumi ndio wanaowakilisha makundi za Kivu Kaskazini katika mazungumuzo yale ni pamoja na wale toka kundi la Semsen ya Dura, Apeseles ya Paul Mwanuka, AFRC ya GTM, wale wa tawi mbili za INDS Renove Bwira na Guidon, FPP ya Kabidon na UPLC ya Mayani toka Beni kwa mujibu wa mmoja wao isiku ya tatu wanaojua kuhusu sababu gani walichukua silaha na kipi wanachosubiri kwa rais wa Kongo ili usalama urejee mashariki mwa Kongo. Mazungumzo yale yaendelea i siku ya tatu, ila kwa mujibu wa mwakilishi mmoja wa serikali ya Kongo panairobi bwana Giscar kusema kuna uwezekano ya simamisho kwa muda leo au kesho na kuanzishwa upya mara tena baada ya siku kadhaa, ila kabla ya hayo kwa mujibu wake wa rahisishaji wa Kenya wapangilia kuwakutanisha rais Felix Tshisekedi na makundi za wapiganaji walioko kwa njia ya tuvuti. Ikumbuke kwamba mazungumzo yale yaendelea hadi sasa pasipo wajumbe wa kundi la wasi wa M23 tawi la Makenga. Hawa walifukuzwa mkutanoni huko Jumamosi mosi kutokana na mashambulizi mapya walioanzisha dhidi ya ngome la jeshi la taifa ya Kongo mtani Ruchuru, Goma. Bernardin Nyangi, Radio Kapi, Mjini Beni. Jeshi la julisha kuchukua mfululizo wa hatua kwa kukomesha usalama mdogo wa mjini. Kwa mfano ni kupiga marufuku uhuzishaji wa nguo zinazofanana na za askari wa Kongo na pia kuandaa doria kati ya jeshi na polisi ili kufunga askari wasioheshimu kanuni. Hatua hizi zimechukuliwa baada ya uongozi wa shirika la raia la huko Beni kutangaza kupanda kwa usalama mdogo tangu mwezi mmoja mjini Beni. Muda ule Watu wanane wameuawa na wengine kuumizwa kwa risasi, kama vile la julisha shirika la raia Kapita Antoni Mwalushai, mnenaji wa Operation Sokola 1 eh, atoa maelezo kwenye mikrofoni ya Andre Kitenge tutachukua hatua za kupiga marufuku uuzaji wa nguo zenye madoa inazojulikana kama pentagon nguo hizi pia zinachangania lakini pia kuimarisha udhibiti wa mipaka ili nguo hizi zisingie kwenye mazingira yetu kwa sababu ni nguo hizi zinazomfanya adui kujificha au kuacha uso mbaya kwa jeshi ya pili tutaanza kufanya doria na polisi wa kijeshi mara tutakapompata askari wa zamu lakini anazunguka zunguka mjini tutamkamata kwa sababu b kila askari aliyeko misheni ana ripoti ya utumishi inaonyesha kuwa yuko kazini, kufanya doria au kuwa kwenye sehemu fulani. Kwa hiyo hizi ni hatua za ndani ambazo tumezichukua, zipo nyingi, lakini hatuwezi kutangaza kila kitu kwa waandishi wa habari, lakini ninachokwambia kuna hatua ili kesi za aina hiyo isijirudie. Jimboni Kivu ya kaskazini tena watu sita wameuawa na nyumba zaidi ya kumi zimechomwa moto wakati wa shambulio tatu za waasi wa ADF katika vijiji vya Rwenzori mtaani Beni. Ni vijiji Masambo katika usultani wa Basongora na Kilia katika usultani wa Malambo. Shirika la raia la mahali lasema kuwa ni matokeo kwa muda mengi, nawe Andre Kitenge. Shambulio la mwisho ilitokea pasa kumi pale Ululu Miyende katika sekta ya Rwenzori kwenye barabara ya Beni Kasindi. Hapa watu wane wakiwemo wanawake wawili waliuawa wakati wa kuvizia magari mawili yaliyokuwa yakitoka Kasindi, kulingana na shirika mpya ya kiraia ya Kongo katika sekta ya Rwenzori. Washambuliaji kwanza walipora bidhaa kabla ya kuchoma moto magari ayo. Muda mfupi kabla majira ya saa tano, kijiji cha Mulwa katika mtaa wa Kilya katika kundi la Malambo kilishambuliwa na kusababisha vifo vya raia wawili na uharibifu mkubwa wa mali hasa pikipiki ine zilizochomwa moto. Mapema asubuhi, eneo la masambo ndiyo ililengwa na wavamizi hao ambao waliteketeza zaidi ya nyumba 12 za biashara pale kitoo buumiria kijiji katika eneo la rugeti. Jeshi ambalo enyewe inathibitisha mashambulizi aya, inasisitiza kupitia kwa msemaji wa Sokola 1 kwamba vikosi viwili vya pamoja FRDC UPDF vimeanzisha kesi dhidi ya washambuliaji awa. Nikiripoti Mujibeni, mimi ni Andre Kitenge, Radio Okapi. Mtaani Ruchuru, gari kubwa ne zenye kupeleka msaada wa kibinadamu zimejielekeza Ruchuru kwa kutolea msaada wa serikali kwa wahami wa mapambano kati ya M23 na jeshi la taifa FRDC. Waziri Mkuu alipokuwa Jimboni Kivu ya Kaskazini, alitoa ahadi ya kutolea msaada ule wa serikali. Mwanambunge wa taifa Remise Gihobe akiwa kati ya wawakilishi wa serikali aonesha kuwa waathirika wanaohitaji nyingi. Anahuzunishwa pia na kurejea kwa mapambano. Ututolee maelezo kamili, Bisifa Maguru. Jama, karibu 1014 ndio zilihesabika ndani ya maeneo mbalimbali pale Ruchuru bila kuhesabu wale waliojelekeza pa Uganda. Mwana bunge Remise Giobe anasema kama wengi wao wanapatikana pa Epe Rugabo na kwenye uwanja wa mpira wa Ruchuru na wengine walijelekeza Busanza. Msaada huu wa haraka hautadumu siku nyingi, sababu mahitaji ni mengi alivyosema Remise Giobe. Mingi wanalala nje, iko hali yenyewe mzuri tulishaanza symboliquement kuanza kupana vitu fulani fulani, ile hali haiwezi kuendelea. Gouvernement ifanye yoyote kusema amani irudie, kama wataweza sur le plan diplomatique ni ya lazima, kama wataweza sur le plan politique na manegociation ingine. Mimi mi najua kama violence hailetake kitu, kama itakuwa kusema amani irudie, sema population irudie kwao. Kuhusu wakimbizi waliojelekeza pa Uganda, wanaokuwa wengi kuliko wale waliobaki Ruchuru, hawa wote wanaishi katika hali mbaya wamoja ndani ya makampi na wengine wanaishi pale Kisoro. Mwana bunge Segiyobe anaomba serikali kuenda kuwatazama na kuleta msaada kwa wakongomani wale. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Jimboni Kivu ya Kusini, majengo yote yenye kupatikana nafasi isiyostahili kwa ujenzi itabomolewa kwa muda wa siku makumi tatu ijayo. Hii ni kusudio la liwali wa jimbo Teongwa Bije Kasi baada ya kupita mahali palipopatikana ajali siku ya kwanza mjini Bukavu. Liwali anatamani kuepusha mabaya kwa wakaaji wa Bukavu. Na kuhusu ajali ile, liwali aonesha kuwa matafiti yamemalizika, ripoti ya mwisho Watu wanane walifariki na wengine wanane kujeruhiwa. Liwali Teongwa Bije Kasi alihojewa na Sintia Bashizi na Bizana. Tumemaliza uchunguzi jana, tuna matokeo hayo tuliyoyatangaza tangu jana, ni watu munane waliofariki na mnane kujeruhiwa. Tumejiandaa kwa magaramio ya wajeruhiwa. Hatuwezi kuendelea kutizama kila mara maafa na vifo vya watu, ijapokuwa tumekwisha kuorodhesha vituo hivyo na ni kumi na tano mjini Bukavu na jimboni. Tumetowa siku makumi tatu ili kiongozi wa mtaa anipe orodha ya watu wote wanaokaa katika vituo hivyo visivyo halali, na baadaye nitakuja kubomoa nyumba hizo. Ni pia fursa ya kuhimiza raia ili waelewe kwamba wakati tumeorodhesha kituo kisicho halali kwa ujenzi, ikiwa watu wakipuuzi, wanatia maisha ya watu hatarini. Hatuwezi kuendelea katika hali hiyo, na tumeamua kabisa kubomoa vituo hivyo vyote. Shida kwa sasa ni Kupata mahali pa kuwaweka watu hao, ila kwa kungojea, tutatafuta mbinu nyingine za kuwaondoa mahali waapo na kuwapeleka mahali pengine. Ndiyo shida hiyo. Mwisho wa taarifa yetu ya asubuhi ya leo. Aksanti kwa kuwa mulikuwa nasi. Mnaweza pata habari hizi kupitia mitandao za kijamii zote za redio Okapi.