Asubuhi oh, ah, njema kwako mpendwa wa msikilizaji, na karibuni. Uongozi wa kulipisha kodi nchini Kongo DGI, umetoa matunda bora mwezi wa ne uliopita, hadi tarehe makumi mawili na kenda DGI imeeneza kiasi cha fedha miliardi moja mkato tano ya dola ya Marekani. Jimboni Kivu ya Kaskazini, usalama mdogo na uongozi usio wa kawaida yanazuia kazi za upashaji wa habari kuhitimishwa iwezekanavyo. Hii ni moja ya vitu ambavyo vilitolewa Goma wakati wa kusherekea sikukuu mwinguni wa uhuru wa vyombo vya habari. Tume huru la uchaguzi Seni limeanzisha mipangilio ya matayarisho ya uchaguzi kwa mwaka 2023 mjini Matadi, jimboni Congo Central. Asanti na karibuni kwa wote. Tufungue taarifa yetu tukiwaambia kwamba uongozi wa kulipisha kodi nchini Kongo dgi umetoa matunda bora mwezi wa nne uliomalizika hadi tarehe makumi mawili na kenda dgi meeneza kiasi cha fedha miliardi moja mukato tano ya dola ya marekani jean muteba mkuu wa mawasiliano kwenye dgi alipotoa ripoti hii kwa wapasha habari siku ya kwanza alionyesha kuwa ni mara ya kwanza dgi kufikisha kiwango kama na hicho Jimboni Kivu ya Kaskazini, usalama mdogo na uongozi usio wa kawaida yanazuia kazi za upashaji wa habari kuhitimishwa iwezekanavyo. Hii ni moja ya vitu ambavyo vilitolewa kama ripoti mjini Goma jana tarehe tatu mwezi wa tano, wakati wa kusherekea sikukuu ulimwenguni wa uhuru wa vyombo vya habari. Mda wa mabadilishano uliandaliwa na viongozi wa Umoja wa Wapashahabari wa Congo, UNPC ya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Wakati huo wapasha habari walionyesha magumu yanaozuia uhuru wa upashaji wa habari. Maelezo kamili nawe Sifa Maguru. Kufatana na hali ngumu ya usalama na ya kisiasa jimboni Kiva Kaskazini, presidenti wa umoja wa wapashabari bi Rosali Zawadi alitoa heshima kwa wale wapashabari wote waliouliwa katika kazi yao, tena akawapongeza wengine wote ambao wanaendesha kazi kwa juhudi katika hali ya usalama mdogo na kufuatiliwa na pande zote katika mizozo, na tena wengine ambao wanaendesha kazi bila kulipwa na vituo vyao. Akawaomba tena wapasha habari wote kutumia vema mtandao wa kijamii ajili ya kuboresha kazi yao ila isingekuwa kwa kuchochea watu fulani. Jueni kama katika sherehe hiyo mmoja kati ya wapasha habari wa zamani wa mji wa Goma, Bwana Elongo Kandakanda wa redio na televisheni ya taifa, alipewa taji kwa kutimiza miaka makumi tano ndani ya kazi yake ya upashaji habari. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Liwali wa jimbo la Kasai anasema kuwa hakuna tendo za unyanyasaji zilizotendwa kwa wazaliwa wa Kasai katika jimbo la zamani la Katanga. Kwa hiyo anawaomba wote wanaoishi huko waepuke kila kitu ambacho kinaweza zuia maisha ya pamoja. Gedone Peme alisema hivyo wakati wa mazungumzo na waziri wa mawasiliano kwa hali iliyo katika maisha ya pamoja kati ya wazaliwa wa Kasai na wa Katanga ya zamani. Maoni Alichukuliwa na Jangandu Le. Ni muhimu kwamba watu wa Kasai waoneshe ukarimu wao wa halichi na wasiingie katika mfumo wa kulipiza kisasa na hawashambulie raia wengine ambao wanatoka mikoa wa mengine. Mkoa wetu ni njia panda ambayo inapokea kila mtu kutoka Grand Kivu hadi Grand Bandundu kupitia Grand Katanga na kwamba mji wa Chikapa ambao ni mji osmoditen ambao lazima ipokee kila mtu. Kwa hivyo ninawaalika watu wa Kasai kuweza kuizuia na tabia yoyote ambayo inaweza za kusababisha kulipiza kisasi au kutokuelewana kwa kile kinachotokea huko Katanga, kwa sababu naamini kwamba wakasaye hawajatendewa vibaya huko Katanga. Naamini kwamba kuna mjadala mkali lakini hakuna unyanyasaji na wakasaye katika Katanga kubwa vivi hivyo. Na hivyo ninaomba watu wa Kasai kubwa kuheshimu rais wa jamhuri na kuwaonyesha ukarimu wa kaditi ambao ni wao. Jimboni Kivu ya Kusini, sasa ukimya umerudi Minova, katika mtaa wa Kalehe. Hii ni baada ya siku mbili ya vurugu kati ya jeshi na wakaaji wa huko. Watu wawili wamefariki kutokana na mzozo wa udongo kati ya watu wale. Kuna askari mmoja na raia mmoja. Kuna watu waliokimbia makao yao. Maelezo nawe Jacques Mukonkole. Kesi hiyo ilianza Jumapili iliyopita wakati timu kutoka ofisi ya mwendesha mashtaka wa kijeshi ya Minova ilipojaribu kumkamata jenerali anayejitangaza mwenyewe ambaye anadaiwa kuhusika katika mgogoro wa ardhi katika rasi ya Buzi Bulenga karibu kilomita kumi kutoka kituo cha Minova. Kundi la vijana lilipinga operasheni hiyo kwa kulishambulia jeshi. Mashirika ya kiraia huko Minova yanaripoti kuwa baada ya tukio hilo. Lo, risasi iliyopotea ilipinga ili ilimupiga mtoto. Ili mtoto wa miaka kumi na ine ambaye alikufa hapo hapo. Katika kulipiza kisasi, vijana kutoka kijiji cha Kagarama walimpiga hadi kumuua askari kutoka ofisi ya mwendesha mashtaka wa Minova. Ilikuwa siku ya kazi moja, ambayo miili hiyo miwili iliondolewa kwa ajili ya majeshi. Vyanzo vyetu juu ya eneo hilo vinazungumziwa zaidi ya zuidi ya kaya elfu moja za rais ya Buzi Bulenga ambayo ambao wanahamia kituo cha Minova na hata mji wa Goma. Msimamizi wa kale Dede Mwamba anaomba kuimarishwa kwa jeshi katika sehemu hii ya mkoa au hali ambayo inaweza kulipuka wakati wowote. Tuchukue habari hii kwa ufupi. Tukirudi tena jimboni Kivu ya Kaskazini, jueni kwamba senta ya majifunzo kwa ajili ya amani, demokrasia na haki za binadamu SEPADO inaomba serikali ya Kongo itolee msaada kwa nyumba karibu ya elfu mia moja ya wahami. Watu hawa wanaishi bila msaada wowote katika vijiji vya mitaa ya Beni. Mratibu wa shirika hili anaonyesha kuwa watu hawa wanaokimbia shambulio za ADF Ituri na Beni hawana kitu hata kimoja. Tuchukue habari hii nyingine, tuambie kwamba Tume huru la uchaguzi seni imeanzisha mipangilio ya matayarisho ya uchaguzi kwa mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu, mjini Matadi jimboni Congo Central. Paul Muhindo Vahumawa, naibu mnenaji wa tume huru la uchaguzi, ndiye alianzisha kazi hizo alipomaliza mazungumzo na vikundi vingi vya huko. Kwake yeye, umuhimu wa kazi zile ni kusaidia kujua mahali palipo vyumba vya seni katika lengo la kufikisha wapiga kura na watumishi wa seni wawe karibu wakati wa uchaguzi ujao. Ripoti ya Nana Plurish Mambu Nawe Sifa Maguru. Operesheni hiyo inahusu kuangalia namna gani ambayo CENI itaweka vituo vyake upya kwa ajili ya kuoroza wakaaji na kuendesha uchaguzi. Ni kwa kujifunza namna gani CENI inaweza kuweka vituo hivyo ndani ya maeneo iliyo karibu na wakaaji na hata kufunga vituo vingine ambavyo havistahili tena. Na kwa kufikia lengo hiyo Seni itaendesha operesheni kupitia vyombo vya mtandao. Operesheni hiyo itaendeshwa ndani ya maeneo yote ya nchi muda wa mwezi mmoja. Kwa sasa Seni inaendesha mafunzo ya wale watakaofunza wengine kuendesha kazi mbalimbali jimboni Manyema mbali. Kituo cha matunzo Lumbulumbu kimefungua kwa bure kipindi cha uangalizi wa wamama walio na matatizo za uzazi na wenye kukumbwa na magonjwa mbalimbali katika liziba ama kwenye kiuno. Mganga mwenye kuhusika na kazi zile asema kuwa kwa muda wa mwezi moja wamama wale watapokelewa. Dokta Mbungu Mulaila anafasiria zaidi kwenye microfoni ya Florence Kiza Lunga. Ni kampeni ya kusaidia wamama, wabinti na hata wanaume wenye wiki muma kouple jamaa yenye iko na magumu par exemple ya kuzala, tutawasaidia kwa konsultasion ya bure, lakini inalazimishwa tukitumoja kila mutu ajibebe kwa ile nayo matunzo yenyewe sestadire kwa kuuza dawa na kwa kufanya maegzame zimoja me hopitale ilifikiri par rapport ya standing yake, kubasaidia kubashushia bei zaidi mwile maakte mbalimbali zenye zitafanyika muda wa matunzo. Shurti hata moja ule wowote mwanyana jisikia anagonjwa mu magonjwa mbalimbali ni tulitaja baadaye, sawa vile iko na mamiom maregle zake ziko natoka mubaya, paraporo yakisi zinatokaka, mwenye kusikia anakuwa na mambegu ndani ya maziba, mzee mwenye aliona damu ilishakaisha inaanzilia tena na kadhalika, anaruhusiwa kufika bila shurti hata moja, kuya kupata izile matibabu ku Centre Hospitalier Lumbulumbu. Tumalize taarifa yetu ya asubuhi ya leo tukijielekeza katika jimbo la Chopo. Waziri wa vyuo vikuu ameanzisha kwenye univesiti ya Kisangani majifunzo ya licence master doktora ama LMD. Wakati huo Waziri Mohindo Nzangi Butondo alifurahishwa na kutimilika kwa mpango ule katika vyuo vikuu mbalimbali, kisha kukubaliwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwisho wa matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Aksanti kwa kuwa mlikuwa nasi. Mnaweza pata matangazo haya kupitia mitandao zote za kijamii za Redio Okapi.