zaji wa Sauti ya Amani na wakaribisha kufuata taarifa ya habari huletwa na Redio Kapi. Kwanza muktasari wa habari zenyewe. zaidi ya familia 100 zilizoondoshwa pale epekaembe wamoja wao wanakosa nafasi ya kuenda hawa ni wahanga wa mlipuko wa volkano mjini Goma mwaka jana, humo Kivu Kaskazini. Wauguzi wa pale Bunia jimboni turi wenye kutumika wanachukia hali mbaya ya kazi, malipo ya bonasi za chini, hakuna malipo ya hatari yaliyotolewa na serikali ya Kongo, kama walijulisha leo tarehe 12 Mei, siku kuu ya wauguzi. Licha ya changamoto hasa za usalama hili kuboresha mazingira ya biashara, Waziri Mkuu Jean Michel Samalukonde alivutia maelfu ya wawekezaji waliohudhuria kongamano la Indaba mjini Cape Town ambako limekomeshwa leo siku ya nne nchini Afrika Kusini. Baki pamoja na sindugu. Na, Mutani Nyiragongo familia zaidi ya mia moja, zilizoathirika, wa mbili mbili, mbili, moja zilizoathirika kufuatia mlipuko wa volkano wa tano mwaka wa elfu mbili na makumi mawili na moja ambayo walikuwa bado wanaishi katika eneo la mpito huko Epe Kaembe walihamishwa kwa siku tatu sasa kwa uamuzi wa mamlaka ya mkoa kuachilia shule hili ya msingi. Wengi wao hawana pa kwenda na kwenda moja kwa moja kwenye viwanja vyao vilivyochomwa na lava ya mlipuko mlipuko wa mwisho wa volkeno ingawa hii ni marufuku na serikali. Wengine huenda kwa familia za walizi, sifa maguru. Makundi ndogondogo ya jamaa waliendelea kuonekana siku ya ine katika nyumba ndogondogo kandokando ya EPKMB wakionekana kukosa matumaini. jamaa hizi walifasiria namna gani? Mwami wa Bukumu aliwaomba waondoke mahali hapo bila kuwajulisha mahali pengine watakapoenda. Niko hapa juu ya kukosa fasi ya kwenda. Mie sina cha kufanya. Niko hapa niko na watoto saba. Fasi kwenye niko nalalo kapaona unaezi shangala. Tuwa tunaambia bakubwa batusaidie Upande mwingine kwenye migini ambako kulipita moto ya volkeno, kunaonekana pia nyumba nyingi zenye kujengwa za mbao na zingine kwa basho, ni kama vile kwenye kata Kasenyi, Kabaya, Bushara, Rukoro na Buene. Watu wale wote walishuhudia kwamba walitamani kurudi katika eneo hilo kwa sababu ya mateso waliokutana katika maeneo ya ukimbizi. Kila mtu iko na jenga kama uko na familia na kusaidia mwingine ntari njanja mwingine mbao. Una jenga baa mwenye hana mwae biko na lala ni mumarave. Hatukufaulu kupata mafasirio ya viongozi wanaohusika na swali hizo za kiutu. Goma sifa maguru radio kapi. Zaidi ya familia elfu makumi mbili zilienda kuishi Paocha, mji mkuu wa mtaa wa Beni. Wanaishi kwa tabu. Sehemu ya kwanza, kuna familia elfu saba zilizokimbia mashambulizi katika eneo la Beni huko Kivu Kaskazini na Irumu katika jimbo jirani la Ituri. Ongeza wakimbizi wengine yapata elfu kumi na nne ambao wamekuwa wakiishi huko kwa muda mrefu. Wote walipokea msaada kutoka kwa shirika la Msamaria Mwema mara moja tu. Hivi ndivyo naibu meya wa Ocha Kambale Kibwana Jean de Dieu anapaza sauti kwa serikali na washirika wake wote wa kibinadamu. Tumusikilize kwenye microfone ya Gilen Kasasia. Kwa ujumla, hali ya ukimbizi imekuwa ya marudiliano, kuna wanaofika na wanaotoka, na hii ni kwa sababu tumezingirwa na adui toka pande zote. Mnajua mwiji wa Oicha ndio umebaki ambako usalama unaboreshwa mpaka sasa. Kusini, kaskazini, mashariki na magharibi, kote kuna adui. Tuna vituo ine vya wakimbizi huku vikiwemo viwili vya Wambuti. Kuna pia wakimbizi wengine wengi katika jamaa za mapokezi, kwani leo tuna hesabu jamaa elfu saba waliofika hapo karibuni toka pande zote ine. Wanaishi kwa shida, ila tunashukuru shirika moja moja zisizokuwa za kiserikali zinazofika kuwasaidia, walakini kwa ujumla wako katika hali mbaya, kwani wakati mtu ni mkimbizi anakosa aishi namna gani. Mlango ni wazi kwa wale wote wanaoweza kuwasaidia kwa namna zote. Idadi hii ni ya wale waliofika, kumepita tu miezi miwili, ila kuna vile wengine wengi huko Ituri wauguzi wengi hawana kazi sababu ya kufungwa kwa miundo kadhaa ya afya iliyoathiriwa na ukatili wa makundi yenye silaha katika maeneo ya Jugu na Irumu. Wale ambao bado wanatumika wanachukia hali mbaya ya kazi, malipo ya bonase za chini, hakuna mshahara, hakuna malipo ya hatari yaliyotolewa na serikali ya Kongo. Maoni yake agizo la kitaifa wa la wauguzi wa Bunya wakati wa siku ya kimataifa ya wauguzi inayosherekewa ilikomeshwa siku ya nne tarehe kumi na mbili Mei. Toleo la makumi mbili na tano la jukwa la madini la Indaba Cape Town nchini Afrika Kusini, akiongoza ujumbe kuu wa Congo, waziri mkuu wa Congo Jean Michel Samalukonde alijiandaa kwa kufutia maelfu ya wawekezaji waliozuria kongamano hili, husema mbele ya waandishi wa habari ya kwamba anafahamu changamoto nyingi hasa za usalama, ili kuboresha mazingira ya biashara. Kumbuka kwamba waziri mkuu Jean Michel Samalukonde aliongoza ujumbe ulioundwa na waziri wa madini na ule wa mawasiliano na vyombo vya habari, lakini pia maliwali wa majimbo hasa wa Hoka Tanga, wabunge wa majimbo pamoja na wanachama wa Feke. Jukwaa la madini la Indaba inaleta pamoja karibu washiriki elfu sita wanaopenda sekta ya madini kila mwaka na katika Jimbo la Chopo bei ya petrole ya nazidi kuongezeka sana, kutoka franga ya Kongo 2615 kwa lita kwa sasa imepanda hadi franga ya Kongo 5000 kwa lita. Wachuruzi wa bidhaa za petroli kutoka mashariki mwa jamhuri ya Kongo wanasema uhaba huu wa mafuta unaletwa na ukosefu wa usalama hasa kwenye RN4, barabara ya Ituri. Wakazi wa mji wa Kisangani wanalalamika wa sababu ya tabu kusababishwa na hali hili mengi. Nawe Jacques Mkonkole. Ukosefu wa mafuta katika vituo vya mafuta umesababisha kuongezeka kwa bei ya usafiri katika mji wa Kisangani kwa rafla, kufuatana na ushuhuda wa raia. Kwa kuangalia hali ya kiuchumi ni magumu zaidi, watu wanaishi katika tabu. Pa nafasi ya kulipa 500 ya franc congolais, tunalipa sasa elfu moja ya franc congolais. Bei yote inazidishwa kwa mara mbili. Hata madereva wa taksi za pikipiki wanalalamika juu yake, ni magumu kwao sasa kwa kuwapata wateja, kwa hiyo wanapitisha muda katika maparking pana nafasi ya kutembea bure bila wateja. Wanaomba na serikali awashukishie bei ya mafuta kwa usalama wa malori ya mafuta. Waziri wa mkoa anayesimamia sekta hilo Cesar Mesemo wa Mesemo anasema kwamba wa bidhaa za petroli wanalazimisha kusindikiza kwao na waskari FRDC. Kwa kuongeza muji Kisangani yuko chini ya tisho la usumbufu wa jumla kwa mafuta ndani ya wiki moja ikiwa vituo vinavyotoka vyotoka muji Kinshasa havi kabla havitoliwi kabla ya tarehe hii ya mwisho. Waziri Mesemo wa Mesemo, mjini Kisangani, Jake Mkonkole, Radio Okapi. Na huko Ituri uvumi wa bei za mahitaji kadhaa ya kimsingi ikiwa ni pamoja na mafuta imezingatiwa tangu jana siku ya tatu mjini Bunya kufuatana na masemi kuhusikika eti shirikisho la makampuni ya Kongo ya Ituri liliamuru mgomo mkavu kuanzia siku ya nne hii kukemea ya mauaji ya raia yanayofanywa na makundi yenye silaha huko Ituri. Na katika jimbo la Kwilu noti za bongo za elfu makumi mbili za franga ya Kongo na yale ya elfu kumi zinatumika kwa zaidi ya wiki mbili mutani Masimanimba na katika sehemu ya eneo la Bulungu, alisema mubunge wa jimbo hilo Dario Kimukedi eti noti hizi gushi zinatengenezwa kwa pai kongila katika sekta hudumiwa na wanaojulikana kama ni washambulizi na kwa hivyo noti zote za elfu makumi mbili na zile za elfu kumi hata zile halisi zinakataliwa na watu. Mashirika ya wanawake nchini Jamhuri ya Congo yanaomba kwa ubunge kukumbuka wakati wa mipango mbalimbali ya mageuzi ya uchaguzi kwa nyaba yao. Tari Bahati Mweze Irene, kiongozi wa shirika lisilo la kiserikali, kwenye kipaza sauti cha Jean Desire Kanyama. mitandao ya kijamii yote ya Sauti ya Amani Radio Kapi.