Wafikie popote mulipo, wasikilizaji wa sauti ya sauti ya Mani, imetimu saa 11 na dakika 5 studioni humu, saa 12 na dakika 5 pale studioni bunya poteni. Muktasari wa habari za jioni ya leo: mutu mumoja aliyejeruhiwa na uharibifu mukubwa wa vitu kufatana na mikasa ya moto zilizozuka subu ya leo kwenye bandari generali Mtani Maluku. Kama tutafuata maelezo zaidi punde. Washambuliaji wa Kodeko waliua watu 15 kambini Loda pali Bunia katika jimbo la Ituri. Waziri Mukuu Jean Michel Samalukonde alitangaza eti Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nchi ya kwanza kwa kutoa kobalte mudunia. Ilikuwa wakati wa kongamano la madini la Indaba leo siku ya pili mujini Cape Town pali Afrika Kusini. Baki pamoja nasi ndugu musikilizaji. Naam, tunafungua taarifa yetu na habari toka kunako korti ya kikatiba husema eti tangu leo jaji Je Doneka Lubadibwa hayupo tena wa mahakama ya katiba na wa SSM alifutwa kazini baada ya kupiga kura huko kukiwa na mvutano. Kulingana na vyanzo vingine, profesa huyu ana ugomvi na Raisi Tshisekedi ambaye ndiye aliyemwingiza munamo mwaka wa elfu mbili makumi mawili na moja. Mtu mmoja aliyejeruhiwa na uharibifu mkubwa wa vitu, sababu ya moto uliyezuka asubuhi ya leo kwenye bandari itwayo General katika eneo eneo la Maluku, kufuatana na takwimu za kamanda wa polisi huko Nsele. Kulingana na ushuhuda, hii ilitokea wakati wa upakuaji wa makopo na mapipa ya mafuta kutoka kwa lori kwa ajili ya kupanda boti. Mafuta yalikutana na sehemu ya moto iliyowashwa na mwanamke aliyekuwa akipika. Kamanda wa polisi wa Nsele Kanali Giscard Mwakitawe anasema ya kwamba kulikuwa pipa ingetobolewa na lori hilo na kusababisha uharibifu huo. Anabayanisha kuwa dereva na mwenzake wanazuliwa kwa polisi. Miongoni mwa mali zilizochomwa ni boti ama nyangumi lori na vizaa za wafanyabiashara katika jimbo la Ituri, shambulio jipya la wanamgambo wa Kodeco lilisababisha vifo vya watu kumi na watano, miongoni mwao watoto kumi na wawili walio kimbia makwao na mwanajeshi wa FRDC. Ilikuwa jana usiku pale Loda mtaani Jugu. Kulingana na waratibu wa mkoa wa mashirika ya kiraia Force Vive, matokeo ingekuwa makubwa zaidi bila uingiliaji wa vikosi vya MONUSCO ambao waliwaondoa washambuliaji hawa. Muundo huo unaamini kuwa shambulio hili la kumi na moja la mauaji dhidi ya raia ni hujuma wa jeshi. Anamuomba mkuu wa nchi kuinua kipimo cha hali ya kuzingirwa ambayo imeonyesha mipaka yake. Washambuliaji wa Kodeko wamegundua uzembe katika mipango ya usalama huko Ituri tangu kuwekwa kwa hali ya kuzingirwa, musingi wa wimbi la ukatili katika eneo la Jugu siku hizi za mwisho. Yale ni otuba ya Profesa Agenonga wa Chuo Kikuu cha Kisangani, leo siku ya pili kwa Radio Okapi kwa mutalamu huyu wa masuala ya usalama na sosiolojia ya kijeshi, mashambuliaji haya ya wanamgambo wa Kodeko yanajumuisha shinikizo kwa serikali kuishinikiza kwa kutimiza matakwa ya kundi hili lenye silaha na kuondoa hali ya kuzingirwa. Miongoni mwa njia na ufumbuzi wa kutoka katika mgogoro huyu, anapendekeza kuwa serikali kuimarisha FRDC na vifaa karibu na ngome zinazojulikana za washambuliaji ili pia kulazimisha kujisalimisha kwa vikosi vya usalama. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linaomba Rais Felix Tshisekedi kufuta mara moja mamlaka yote aliyopewa mahakama za kijeshi kuwahukumu raia chini ya hali ya kuzingirwa. Haya ni moja wapo ya mapendekezo ripotini, Kongo ya kidemokrasia, haki na uhuru chini ya kuzingirwa katika Kivu Kaskazini na Ituri. Ripoti hii litangazwa na kuwasilishwa kwa vyombo vya habari leo siku ya pili Kinshasa na Amnesty International. Taarifa ya kuandaliwa na Jeff Ngui. Amnesty inamtaka Rais wa Jamhuri kubatilisha mamlaka yote aliyopewa mahakama za kijeshi kwa hukumu raia kuwekwa kijeshi kwa mfumo wa mahakama kumedhoofisha zaidi upatikanaji wa haki ya kusikilizwa kwa haki, inadai Amnesty. Kufuatana na ripoti hii, kuna ukosefu wa mahakama na wafanyakazi wa mahakama kuongezeka kwa idadi ya ufungwa kabla ya kesi kumesababisha msongamano mkubwa magerezani na kuzorota kwa hali ya kizuizini. Amnesty inatoa wito kwa serikali kuachilia mara moja wale wote waliozuiliwa kiolela na kuwapa fursa ya kupata haki na tiba zinazofaa. Amnesty ilifanya utafiti wake kuhusu hali ya kuzingirwa kuanzia Agosti ya mwaka uliopita hadi Aprili ya mwaka hii. Inchi ya uchimbaji madini yenye ubora wa hali ya juu Kongo ya Kidemokrasia imeanza mbinu ya usimamizi wa mali asili zake hii kwa kuunganisha mwelekeo wa maendeleo na usindikizaji wa ndani wa madini, alisema waziri mkuu kwenye kongamano la madini la Indaba leo siku ya pili, tarehe kumi mwezi wa tano pale Cape Town, Afrika Kusini. Jean-Michel Samalukonde pia alifasiria jukumu muhimu ambalo Jamhuri ya Kidemokrasia itat keleza katika mpito wa nishati akiwa mutayarishaji mukuu duniani wa kobalte. Kiini cha hotuba ya waziri mukuu. Wabunge wa kitaifa wana wasiwasi kuhusu hali ya kutolipwa kwa miaka miwili ya walimu ambayo wamesimamia mitiani wa kitaifa mwishoni mwa masomo ya msingi. Tony Mwaba na Nikola Kazadi walijeleza jana, siku ya kwanza, kuhusu swali hili mbele ya tume ya pamoja ya Ecofin, bunge la taifa ili kupata malipo ya walimu kabla ya mkutano ujao wa tena fepe mwezi wa sita ujao. Tumio hizo mbili pia zinapanga kuwawalika inspekta mkuu wa fedha na waziri wa bajeti. Taarifa kuandaliwa na Michelle Kifindangoi katika usomi wa Fiston Ngoma. Mwishoni mwa kikao hicho, waziri wa elimu ya msingi, sekondari na ufundi alisema ameridhika kuangazia viongozi wa teule wa taifa na anatarajia kuona ukweli ukibainika juu ya tuhuma za ubadhirifu unaopinga mkaguzi mkuu mukuu wa fedha, tunimwa balisema, na mnuku Mheshimiwa wa Jili Alingete alipiga kelele kwamba kungekuwa na ubadhirifu wa dola za Marekani milioni 16. Sasa saa ya ukweli imefika, bunge la kitaifa limezibiti hali hiyo. Orodha za washiriki bado hazijalipwa hadi sasa. Sasa ni juu ya washiriki wote wa mlolongo wa matumizi kuja kulieleza bunge kwa nini fedha hizo azijalipwa na wapi fedha hizo zilikusudiwa kuwalipa wadau wa Tenafep ya mwaka jana, mwisho wa kumunukuu. Wakati huo huo, Tenafep ya mwaka huu tayari liko mbioni kutekelezwa na watu wa huduma wanataka kwanza kabisa kufuta malimbikizo haya kuanzia mwaka 2020 na mwaka 2021. Mwenyekiti wa tume ya pamoja Leo Mondole anasisitiza kuwa tusipokuwa uangalifu, zoezi la mwaka huu ambalo lazima litekelezwe mwezi wa sita, linaweza kuhatarishwa kutofanyika kawaida, kwa sababu tayari kuna vitisho vya kukataliwa. Kwa hiyo alimpokea waziri wa EPST, meneja wa kiufundi wa sekta hiyo na waziri wa fedha. Akirudi watampokea waziri wa bajeti ambaye yuko safarini kuelekea mashariki mwa nchi. Kulingana na Leo Mondole, tume ya pamoja ya Ecofin na kijamii na utamaduni pia itamwalika waziri wa bajeti na IGF ambayo imetajwa sana katika faili hii ili kuona pamoja jinsi ya kuzima hali hii mashirika ya kijamii ya Kamandi mutani Lubero yana wasiwasi kuhusu ongezeko la visa vya utapiamulo katika siku za hivi karibu, katika eneo la afya la Kaina hatari na tatiza zaidi ya watoto mia moja, kama litangaza na kituo cha afya cha Kamandi. Alisema sami sa kumi kiongozi wa shirika hilo, huyu akadhibitisha kuwa utapiamulo huu ni matokeo ya ukosefu wa mazao ya kilimo kwa wiki chache katika eneo hilo. alipoulizwa Daktari Aloise Mali ya Bwana mkuu wa eneo la afya la Kaina anahakikisha visa vya utapiamlo katika ka eneo hilo bila kuthibitisha takwimu zote zilizotangazwa na mashirika ya kiraia huko Kamandi. Mwisho wa taarifa yetu ya habari. Asante kwa kuwa mmetutega sikio.