A oh, mujambo wasikilizaji wa sauti ya Amani Radio Kapi. Fuateni kwanza vichwa vya habari za asubuhi ya leo, siku ya 3 tarehe 11 Mei, dedone kaluba dibwa na Prince fungwa Mulima si tena sehemu ya mahakama kuu ya korti ya kikatiba tangu jana siku ya pili, kama ilitangazwa baada ya kura ya majaji wa mahakama kuu hii mjini Kinshasa. Washambuliaji wa Kodeko waliua wa raia kambini Lada katika mtaa wa Jugu. Bahati nzuri, vikosi vya MONUSCO viliingilia na kuwakimbiza washambuliaji hawa jimboni Ituri. Jean-Michel Samalukonde, waziri mkuu, alitangaza kwenye kongamano la Indaba mjini Cape Town nchini Afrika ya Kusini, eti Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nchi ya kwanza duniani kwa utoaji wa kobalte, madini huenda kutumikishwa kwa kutoa nishati ulimwenguni. Nadedone kaluba dibwa na Prince fungwa mulima wakiwa jaji msimamizi na jaji wa mahakama ya katiba awako tena sehemu ya mahakama kuu. Hii haya ni matokeo ya kura iliyofanywa jana siku ya pili na majaji wa mahakama kuu, licha ya mamlaka yao ya miaka tisa kufuatana na sheria. Kila miaka mitatu, mahakama inaendelea na kufanya upya sehemu moja juu ya tatu ya wanachama wa wake ambayo wanaweza pia kuchaguliwa tena. Watatu ni Polikarpe Mongul ambaye tayari amefariki. Hatua ifuatayo huenda kujumuisha kubadilishwa kwao katika mahakama na vipengele vyao vya asili, yaani rais wa taasisi ya jamhuri, baraza la juu la mahakama na seneti ambayo marehemu Mongule alitoka. Katika jimbo la Ituri, shambulio jipya la wanamgambo wa Kodeko lilisababisha vifo vya watu kumi na watano, miongoni mwao watoto kumi na wawili waliokimbia makwao na mwanajeshi wa FARDC mmoja. Ilikuwa usiku ya siku ya pili pale Loda, mtaani Dugu, kulingana na uratibu wa mkoa wa mashirika ya kiraia Force Vive. Matokeo ingaliongezeka kama vikosi vya Munisco havikuwasaidia wa raia. Kwa shambulio hili la na moja la mauaji zidi ya raia, hakika ni hujuma ya jeshi. Anamuomba mkuu wa nchi kuinua kipimo cha hali ya kuzingirwa ambayo imeonyesha mipaka yake. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linamuomba Rais Felix Tshisekedi kufuta mara moja mamlaka yote aliyopewa mahakama za kijeshi ya kuwahukumu raia nchini ya hali ya kuzingirwa. Haya ni mojawapo ya haki na uhuru nchini ya kuzingirwa katika Kivu Kaskazini na Ituri mengi nawee Jeff Ngoe. Amnesty inamtaka rais wa jamhuri kubatilisha mamlaka yote aliyopewa mahakama za kijeshi kwa hukumu raia. Kuwekwa kijeshi kwa mfumo wa mahakama kumedhoofisha zaidi upatikanaji wa haki ya kusikilizwa kwa haki, inadai Amnesti. Kufuatana na ripoti hii, kuna ukosefu wa mahakama na wafanyakazi wa mahakama. Kuongezeka kwa idadi ya ufungwa kabla ya kesi kumesababisha msongamano mkubwa magerezani na kuzorota kwa hali ya kizuizini. Amnesty inatoa wito kwa serikali kuachilia mara moja wale wote waliozuiliwa kiholela na kuwapa fursa ya kupata haki na tiba zinazofaa. Amnesty ilifanya utafiti wake kuhusu hali ya kuzingirwa kuanzia Augustu ya mwaka iliyopita hadi Aprili ya mwaka hii. Inchi ya uchimbaji madini yenye ubora wa hali ya juu, Kongo ya Kidemokrasia imeanza mbinu ya usimamizi wa maliasili zake hii kwa kuunganisha mwelekeo wa maendeleo na usindikaji wa ndani wa madini, alisema waziri mkuu kwenye kongamano la madini la Indaba siku ya pili, tarehe kumi mwezi wa tano pale Cap Town ya Afrika Kusini. Jean Michel Samalukonde pia alifasiria jukumu muhimu ambalo jamhuri ya kidemokrasia itateke eleza katika mpito wa nishati akiwa mutayarishaji mkuu duniani wa kobalte. Wabunge wa kitaifa wana wasiwasi kuhusu hali ya kutolipwa kwa miaka miwili ya zawadi ya walimu ambao wamesimamia mitihani wa kitaifa mwishoni mwa masomo ya msingi. Toni Mwaba na Nicola Kazadi walijieleza siku ya kwanza kuhusu swali hili mbele ya tume ya pamoja ya Ecofin socioculturel ya bunge la taifa. Taarifa kuandaliwa na Michel Kifindangoi inasomwa na Fisto Ngoma. mwishoni mwa kikao hicho, waziri wa elimu ya msingi sekondari na ufundi alisema ameridhika kuangazia viongozi wa teule wa taifa na anatarajia kuona ukweli ukibainika juu ya tuhuma za ubadhirifu unaopinga mkaguzi mkuu wa fedha tunimwa balisema, na mnuku Mheshimiwa Jili Juli Alingete alipiga kelele kwamba kungekuwa na ubadhirifu wa dola za Marekani milioni 16, Bunge la Kitaifa limezibiti hali hiyo. Orodha za washiriki bado hazijalipwa hadi sasa. Sasa ni juu ya washiriki wote wa mlolongo wa matumizi kuja kulieleza Bunge kwa nini fedha hizo hazijalipwa na wapi fedha hizo zilikusudiwa kuwalipa wadau wa tenafep ya mwaka jana mwisho wa kumunuku. Wakati huo huo, tena fep ya mwaka huu tayari liko mbioni kutekelezwa, na watu wa huduma wanataka kwanza kabisa kufuta malimbikizo haya kuanzia mwaka 2020 na mwaka 2021 Mwenyekiti wa tume ya pamoja Leo Mondole anasisitiza kuwa tusipokuwa wangalifu, zoezi la mwaka huu mwezi wa sita linaweza kuhatarishwa kutofanyika kawaida, kwa sababu tayari kuna vitisho vya kukataliwa. Kwa hiyo, alimpokea waziri wa EPST, meneja wa kiufundi na waziri wa fedha. Akirudi watampokea waziri wa budget. Kulingana na Leo Mondole, tume ya pamoja ya ECOFIN na kijamii na utamaduni pia itamwalika waziri wa budget na IGF ambayo imetajwa sana katika faili ili kuona pamoja jinsi ya kuzima hali hii mashirika ya kijamii ya Kamandi Mutani Lubero yana wasiwasi kuhusu ongezeko la visa vya utapiamulo katika siku za hivi karibu huko eneo la afya la Kaina hatari na tatiza zaidi ya watoto mia moja, alisema Sami sa Kumi, kiongozi wa shirika hilo. Tusikilize maelezo yake kwenye simu ya Grace ya Mzati. Shida za utapiamulo yani magonjwa ya bwaki, kama hizi habari za tuko nazo kutoka kwenye waganga wetu wa Centre de Sante de Reference ya Kamandi, tunakuwa senkanefa ya watoto wa kutoka miezi sita mpaka miezi makumi tano na tisa wako na utapiamulo wa hatari, mkiwemo watoto kumi na nne washanja vimbavimba miguu na machafu wako na bwaki moya ya hatari sana. Tunakuwa na wamama mia moya makumi saba na ine ambao wako na utapiamulo wa hatari na vilo vya chini. Waganga walikuwa wakizunguluka, wanapima kamba hii ambao wanapima nayo wagonjwa wa bwaki ko chini ya desa Mm, nani? Wamama wajawazito, wamama wenye mimba, tunakuwa na wamama makumi tano na tisa ambao wako na utapiamulo wa hatari na wengi wao ni wakimbizi ambao hawana msaada wowote. Alipoulizwa Daktari Aloise Mali ya bwana mkuu wa eneo la afya la Kaina, anahakikisha visa vya utapiamulo katika eneo hilo bila kudhibitisha takwimu zote zilizotajwa na mashirika ya kiraia huko Kamandi. Jimbo la Kivu Kusini linakabiliwa na magonjwa ya surua na kipindupindu katika mitani mbalimbali ametoandikia Jean-Baptiste Ntonga. Idhara ya afya jimboni Kivu ya kusini imeeleza kwamba mtaa wa afya Lulingu wilayani Shabunda ulirekodi visa makumi mbili na tatu wiki iliyopita, visa vya suluba na wiki ya nyuma zaidi visa kumi na kenda. Hakuna kifo kilichoripotiwa wilayani Kabare. Katika mtaa wa afya Katana ni visa vya ugonjwa wa kipindupindu ndivyo vimeongezeka pia na vinaleta wasiwasi. Wiki ya hapo nyuma zaidi ni 16 na vifo mbili. Wiki inayopita hadi siku ya sita iliyopita ni visa 17. Yaonekana kwamba kuna kupanda kwa visa hivyo kama inavyoelezwa na idhara ya afya jimboni. Idhara hiyo yajitatanua kwa kupiganisha magonjwa hayo jimboni kwa kutoa madawa na vifaa mbalimbali hata uhimizaji. Tangu Januari 222 hadi leo, mtaa wa afya Lulingu Bunda, ulipata visa mia moja makumi kenda na tano vya suluba na mtaa wa afya Katana wilani Kabare zaidi ya makumi tatu na tatu na vifo viwili kuhusu ugonjwa wa kipindupindu Bukavu. Jean Batiste Ntonga, Radio Okapi. Shirika ya kiraia Sakanya huko jimbo la Hokatanga ina wasiwasi juu ya ugumu wa kuchunga mili pale Sakanya. Friji ya chumba cha kuhifadhia maiti katika hospitali kuu ya iliyaharibika familia zinalazimika kusafiri makilomita tele kwa kufikia mkambo. Kilio cha uzuni kutoka kwa Jean Olondo, kiongozi wa mashirika ya kiraia nchini Kongo, mtaani Sakanya. Akisanti ndugu kwa kuwa pamoja nasi, tunakutakia asubuhi amani. Unaweza mara tena kusikiliza habari hizi kwenye mtandao ya kijamii yote ya Radio Kapi.