zaji wa Sauti ya Amani na wakaribisha kufuata taarifa ya habari huletwa na Redio Kapi. Kwanza muktasari wa habari zenyewe. Zaidi ya familia 100 zilizoondoshwa pale Epekaembe wamoja wao wanakosa nafasi ya kuenda. Hawa ni wahanga wa mlipuko wa volkano mjini Goma mwaka jana, humo Kivu Kaskazini. Wauguzi wa pale Bunia jimboni turi wenye kutumika wanachukia hali mbaya ya kazi, malipo ya bonasi za chini, hakuna malipo ya hatari yaliyotolewa na serikali ya Kongo, kama walijulisha leo tarehe 12 Mei, siku kuu ya wauguzi. Licha ya changamoto hasa za usalama hili kuboresha mazingira ya biashara, Waziri Mkuu Jean Michel Samalukonde alivutia maelfu ya wawekezaji waliohudhuria kongamano la Indaba mjini Cape Town ambako limekomeshwa leo siku ya nne nchini Afrika Kusini. Baki pamoja na Simbugu. Na, mutani Nyiragongo familia zaidi ya mia moja zilizoathirika, wa mbili mbili, mbili, moja zilizoathirika kufuatia mlipuko wa volkano wa tarehe makumi mbili na mbili mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili na makumi mawili na moja ambayo walikuwa bado wanaishi katika eneo la mpito huko epe kaembe, walihamishwa kwa siku tatu sasa kwa uamuzi wa mamlaka ya mkoo kuachilia shule hili ya msingi. Wengi wao hawana pa kwenda na kwenda moja kwa moja kwenye viwanja vyao vilivyochomwa na lava ya mlipuko. Kwa mwisho wa volkeno ingawa hii ni marufuku na serikali, wengine huenda kwa familia za walizi sifa maguru. Makundi ndogondogo ya jamaa waliendelea kuonekana hii siku ya ine katika nyumba ndogo-ndogo kandokando ya epkmb, wakionekana kukosa matumaini. Jamaa hizi walifasiria namna gani, mwami wa Bukumu aliwaomba waondoke mahali hapo bila kuwajulisha mahali pengine watakapoenda na watoto saba mwengine kwenye migini hauna hauna mwingine, mwingine, ambako kulipita moto ya volcano, kunaonekana pia nyumba nyingi zenye kujengwa za mbao na zingine kwa basho, ni kama vile kwenye kata Kasenyi Kabaya Bushara, Rukoro na Bueni. Watu wale wote walishuhudia ya kwamba walitamani kurudi katika eneo hilo kwa sababu ya mateso waliokutana katika maeneo ya ukimbizi. Kila mtu yuko na jenga kama uko na familia na kusaidia mwingine tari njanja, mwingine mbao. Unajenga. Hatukufaulu kupata mafasirio ya viongozi wanaohusika na swali hizo za kiutu. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Tunaendelea na habari kuhusu maisha ya familia za wakimbizi za humo Kivu Kaskazini. Tujulishe ya kwamba zaidi ya familia elfu makumi mbili zilienda kuishi Paocha, muji mkuu wa mtaa wa Beni. Wanaishi kwa tabu. Sehemu ya kwanza, kuna familia elfu saba zilizokimbia mashambulizi katika eneo la Beni huko Kivu Kaskazini na Irumu katika jimbo jirani la Ituri. Ongeza wakimbizi wengine yapata elfu kumi na nne ambao wamekuwa wakiishi huko kwa muda mrefu. Wote walipokea msaada kutoka kwa shirika la Msamaria Mwema mara moja tu hadi sasa. Hivi ndivyo naibu meya wa Ocha Kambale Kibwana Jean de Dieu anapaza sauti kwa serikali na washirika wake wote wa kibinadamu. Tumusikilize kwenye maikrofoni ya Gilen Kasasia. Kwa ujumla, hali ya ukimbizi imekuwa ya marudhiliano, kwani kuna wanaofika na wanaotoka, na hii ni kwa sababu tumezingirwa na adui toka pande zote. Mnajua mwiji wa Oicha ndio umebaki ambako usalama unaboreshwa mpaka sasa. Kusini, kaskazini, mashariki na magharibi kote, kuna adui. Tuna vituo ine vya wakimbizi huku vikiwemo viwili vya Wambuti. Kuna pia wakimbizi wengine wengi katika jamaa za mapokezi, kwani leo tuna hesabu jamaa elfu saba waliofika hapo karibuni toka pande zote ine. Wanaishi kwa shida, ila tunashukuru shirika moja moja zisizokuwa za kiserikali zinazofika kuwasaidia, walakini kwa ujumla wako katika hali mbaya, kwani wakati mtu ni mkimbizi anakosa aishi namna gani? Kwa hivi mlango ni wazi kwa wale wote wanaoweza kuwasaidia kwa namna zote. Idadi hii ni ya wale waliofika, kumepita tu miezi miwili, ila kuna vile wengine wengi huko Ituri wauguzi wengi hawana kazi sababu ya kufungwa kwa miundo kadhaa ya afya iliyoathiriwa na ukatili wa makundi yenye silaha katika maeneo ya Jugu na Irumu. Wale ambao bado wanatumika wanachukia hali mbaya ya kazi, malipo ya bonasi za chini, hakuna mshahara, hakuna malipo ya hatari yaliyotolewa na serikali ya Kongo. Maoni yake agizo la kitaifa la wauguzi wa Bunya wakati wa siku ya kimataifa ya wauguzi inayosherehekewa kila tarehe 12 mwezi wa tano. Ilikomeshwa leo siku ya nne tarehe 12 Mei. Toleo la 25 la jukwaa la madini la Indaba Cape Town nchini Afrika Kusini, akiongoza ujumbe kuu wa Kongo, waziri mkuu wa Kongo Jean Michel Samalukonde alijiandaa kwa kufutia maelfu ya wawekezaji waliohudhuria kongamano hili, husema mbele ya waandishi wa habari ya kwamba anafahamu changamoto nyingi hasa za usalama, ili kuboresha mazingira ya biashara. Kumbuka kwamba waziri mkuu Jean Michel Samalukonde aliongoza ujumbe ulioundwa na waziri wa madini na ule wa mawasiliano na vyombo vya habari, lakini pia maliwali wa majimbo hasa wa Hoka Tanga, wabunge wa majimbo pamoja na wanachama wa feke. Jukwaa la madini la Indaba inaleta pamoja karibu washiriki elfu sita wanaopenda sekta ya madini kila mwaka na katika Jimbo la Chopo bei ya petrole yanazidi kuongezeka sana kutoka franga ya Kongo 2615 kwa lita, kwa sasa imepanda hadi franga ya Kongo 5000 kwa lita. Wachuruzi wa bidhaa za petroli kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kongo wanasema uhaba huu wa mafuta unaletwa na ukosefu wa usalama hasa kwenye RN4 barabara ya Ituri. Wakazi wa muji wa Kisangani wanalalamika wa sababu ya tabu kusababishwa na hali hili. Mengi nawe Jacques Mkonkole. Ukosefu wa mafuta katika vituo vya mafuta umesababisha kuongezeka kwa bei ya usafiri katika mji wa Kisangani kwa rafula, kufuatana na ushuhuda wa raia. Kwa kuangalia hali ya kiuchumi, ni magumu zaidi, watu wanaishi katika tabu. Pa nafasi ya kulipa 500 ya franc congolais, tunalipa sasa 1000 ya franc congolais. Bei yote inazidishwa kwa mara mbili. Hata madereva wa taksi za pikipiki wanalalamika juu yake, ni magumu kwao sasa kwa kuwapata wateja, kwa hiyo wanapitisha muda katika maparking pana nafasi ya kutembea bure bila wateja. Wanaomba na serikali awashukishie bei ya mafuta kwa usalama wa malori ya mafuta. Waziri wa mkoa anayesimamia sekta hilo Cesar Mesemo wa Mesemo anasema kwamba waagizaji wa bidhaa za petroli tunalazimisha kusindikiza kwao na waskari FRDC. Kwa kuongeza, mji Kisangani yuko chini ya tisho la usumbufu wa jumla kwa mafuta ndani ya wiki moja, ikiwa vituo vinavyotoka vyotoka mji Kinshasa havitolewi havitoliwi kabla ya tarehe hii ya mwisho anaonya waziri Cesar Mesemo wa Mesemo, muji Kisangani. Jake Mkonkole, Radio Okapi. Na huko Ituri, uvumi wa beya za mahitaji kadhaa ya kimsingi ikiwa ni pamoja na mafuta imezingatiwa tangu jana siku ya tatu munjini Bunya. Kufatana na masemi kuhusikika eti shirikisho la makampuni ya Kongo ya Ituri liliamuru mgomo kavu kuanzia leo siku ya nne hii, kukemea mauaji ya raia yanayofanywa na makundi yenye silaha huko Ituri, hali ambaye inaka anushwa na feki inaomba wanachama wake kushikiri vema. Na katika jimbo la Kwilu, noti za bongo za elfu makumi mbili za franga ya Kongo na yale ya elfu kumi zinatumika kwa zaidi ya wiki mbili mutani masimanimba na katika sehemu ya eneo la Bulungu, alisema mbunge wa jimbo hilo Dario Kimukedi eti noti hizi gushi zinatengenezwa kwa pai Kongila katika sekta hudumiwa na wanaojulikana kama ni washambulizi na kwa hivyo noti zote za elfu makumi mbili na zile za elfu kumi hata zile halisi zinakataliwa na watu. Mashirika ya wanawake nchini Jamhuri ya Kongo yanaomba kwa ubunge kukumbuka wakati wa mipango mbalimbali mbali ya mageuzi ya uchaguzi. Kwa niaba yao, Daktari Bahati Mweze Irene, kiongozi wa shirika lisilo la kiserikali paambana na aina zote za ukatili Inchi zingine wanaimplikia wanawake, zinaendelea mbele. Inchi yetu nayo ikuwe mbele kama vile Senegal, Rwanda, Afrique du Sud. Aksante ndugu, tumefika mwisho ya taarifa yetu. Mnaweza tena kuyasikiliza kupitia mitandao ya kijamii yote ya sauti ya Amani, Radio Okapi.