Radio Okapi. Salamu zetu ziwafike popote mumejiunga na sauti ya amani. Fuateni kwanza vichwa vya habari letwa na Radio Okapi. Watu wanane wameuawa, wengine kujeruhiwa, na wakaji wameacha kijiji chao shaba sababu ya shambulio nyipya ya wanamgambo wa Kodeko humo ijimbo la Ituri. Bunge la Kongo limuunge Rais Felix Tshisekedi mkono katika vita vyake dhidi ya ufisadi nchini Kongo ya Kidemokrasia, omini lake kiongozi wa AFNAC mubunge pasi za pamba nchini Kinshasa. Kuwasili kwa kiasi kubwa la saruji na mafuta huko Mbujimai itatuma kazi ya muradi wa Chilejelu urudiye, kwani ulisimamishwa kwa karibu miezi mitatu nchini Mbujimai. Baki pamoja nasi ndugu musikilizaji. Naam, huko Ituri watu wanane walikufa na wengine takribani kumi kujivuriwa wakati wa shambulio jipya la wanamgambo wa Kudikopa Aru kijijini Shaba mpakani na Jugu. Duru za humo nyumbani husema eti waasiriwa ni wachimbaji dhahabu kutumika kambini mwa Halu. Washambuliaji hawa walichoma nyumba kadhaa na wakaaji karibu wote walikimbia na nafasi zingine. Ametuandikia Marsial Kizabyamungu, mnasomwa na Ezekiel Muzalia. Kundi moja la watu wenye kufananishwa na wanamgambo wa Kodeko kutokea katika sekta ya Walendu wati tarafani Mahagi walijitokeza usiku uliopita kwenye kijiji Shaba ndani ya mtangamano wa kando hii, kwa kufyatua masasi nyingi angani. Kulingana na kiongozi wa ndoo, hawa walijielekeza pia kwenye tovuti la madini la Halu ambapo watu wengi wanachimba chimba dhahabu. Israel Omu Atobar anajulisha ya kwamba katika hali hiyo ya hekaheka iliyoonekana huko watu nane miongoni mwao wanawake wawili waliuawa kupitia masasi na wengine kumi kujeruhiwa, kati yao wengi wanakuwa katika hali mbaya ya kiafya. Kiongozi wa eneo hili anasikitika kuona ya kwamba jeshi la taifa halikukuja ingawa waliarifiwa tangu zamani na wakaaji. Tulijaribu kujiana na msemaji wa jeshi la taifa FARDC jimboni Ituri, lakini hatukufaulu fameni ya kwamba hilo ni shambulizi la kwanza la wanamgambo wa CODECO katika tarafa la Aru tangu mwanzo wa mwaka huu. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Katika Kivu Kaskazini, doria ya mawasiliano ya FRDC ilishutuliwa siku ya inga, paeneyo kupatikana kati ya Bikenge na Ishangi ndani ya mbuka la nyama la Virunga, paeneo la Kisigari, mutani Ruchuru. Matokeo, askari wawili wa taifa walijeuriwa kama alihakikisha msemaji wa sekta ya kazi ya Sokola ya pili Kivu Kaskazini. FRDC inashutumu M23 yenye kuketi muhati kwa kukiuka makubaliano ya usitisha mapigano. M23 inakanusha. Denise Lukeso, katika usomi wa Bernard Nyangi Lutani, Kanali Giyome Njiki Kaiko, unaona kwamba hayo ni mashambulizi mengine za waasi wa M23 zidi ya jeshi la taifa muna mosekta yao yao. Mashambulizi hiyo ya jana yafikia kiisha hizo za tarehe 23 na tatu na tarehe 27 Aprili Paruanguba Chingirero Kabindi na bugusa unena afisa huyo wa jeshi, anayeongeza ya kwamba hayo yakeuka mwito wa kusitisha mapambano na pendekezo zingine zilizodokezwa na marais uko Nairobi, na waliopendelea kuona M23 ya rejea katika pozisheni zake za hapo awali kabla ya tarehe 27 Machi. Kama tukuwajibu kwa hiyo shambulio, ni kusema kwamba jeshi la taifa tunapenda tupatie bahati hiyo, matokeo ya wakubwa sehemu ya Nairobi hila wajue kwamba hatutakubali tena kitendo kama hicho. Msemaji wa M23 kwa upande wake utupilia mashtaka yale, Meja Wili Ngoma utaki jeshi kushambulia M23 na huko kuichochea iweze kujibu katika uwanja wa mapambano. M23 yathibitisha kumiliki hadi sasa milima za Chanzu na Ronyoni. Kwa wakati ule jeshi la taifa lazidi na kudhibiti maeneo mengine hadi sehemu ya Bugusa kwa karibuni kilomita kumi na ngome hizo za M23 Goma. Bernardin Yangiradio kapi kuwasili siku ya Mungu mjini Lubumbashi kwa kamisha makamu jenerali anayesimamia polisi wa utawala katika polisi wa kitaifa wa Congo, jenerali Filemon Pasiasi Mshidi Yave akiongoza ujumbe kubwa ya PNC timu ambayo imeenda Lubumbashi kwa kubadilishana mamlaka ya eneo kubwa la Katanga kuhusu swala la maafisa wa polisi walioondoka majimbo mengine na ambao kwa sasa wako Katanga kubwa, kwa masemi yake. Waskari polisi hawa ni watoro waliojiuzulu, hao pamoja na wale wanao watumiwa watahukumiwa. Alimaliza na kusema, ikumbukwe kwamba wakati wa mkutano wa majimbo kati ya majimbo ya Katanga na yale ya Kasai kulitambulikana waaskari polisi 715 walio wana silaha ambao walikuwa wakiishi katika nafasi kubwa ya Katanga kutoka mikoa mingine ililaniwa pamoja na Kasai kubwa. Kivu ya kusini, washitakiwa watano waliokuwa wanachama wa makundi yenye silaha wanafikishwa siku ya kwanza mbele ya mahakama ya kijeshi ya Kivu Kusini, wanashitakiwa kukata rufaa kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu, unyanyasaji ya kijinsia, uporaji, mauaji na mateso, kesi ambayo inanufaika kutokana na usaidizi wa kitengo cha usaidizi wa haki ya MONUSCO na wanachama wengine wa task force cha sheria. Muungano wa mtandao wa mabunge ya Afrika zidi ya ufisadi unaalika bunge la Kongo kushiriki katika muunga mkono Rais Felix Tshisekedi katika vita vya kizidi ya ufisadi nchini Kongo Kidemokrasia. Wakati wa tathmini ya siku ya kwanza ya mageuzi ya uchunguzi wa vyombo vya kisheria zidi ya ufisadi, kiongozi wa APNAC anasikitika kwamba pendekezo la marekebisho ya kanuni ya azabu bado linachelewa kunako bunge la kitaifa, kwa hivyo apamba anaomba mapitio na kupitishwa kwa haraka kwa maandishi haya ili kuimarisha uratibu wa vikwazo kwa kesi za rushwa na mapambano dhidi ya kutokujali katika Kongo ya Kidemokrasia. Watu watatu kufariki kati ya visa vitatu vilivyodhibitishwa hadi sasa ni tathmini ya janga la duru ya kumi na nne la ugonjwa wa virusi vya Ebola ambao unaendelea huko Mbandaka, kama litangazwa rasmi tangu utare makumi mbili na tatu mwezi wa nne na wizara wa kitaifa wa afya ya umma usafi na kinga, lakini matimu za kukabiliana nazo zinafanya kazi kabisa na zinaendelea kufanya vitendo mbalimbali mbali ili kupunguza mulolongo wa maambukizi katika jimbo la Kwilu, sehemu kubwa ya fulishi mia mbili makumi mnane na tisa kila mmoja ikiwa na vyandarua makumi matano vilivyowekwa ndawa, yani vyandarua elfu kumi na nne mia nne na makumi tano vyenye kupelekwa kwenye eneo la afya la Mukedi mutani Gungu viliporwa munamo tarehe tatu Mei iliyopita na wakaji wa Idiofa, hawa wanalazimishwa kurudisha vyandarua vilivyoporwa lakini bila mafanikio. Taarifa ya Irene Mboma. nawe Jacques Mukonkole rais wa shirika la kiraia ya wilaya Gungu alisema kuwa shandalowa hizi ziliporwa na wakaji wa vijiji vine katika eneo la Idiofa ambavyo ni Mungai vanda Mung Mundundu, Mungai Mungai Mundundu Musenge na Mungai Kinganzi. Yote yalianza tarehe tatu Mei wakati gari kubwa iliyokuwa limebeba limwebeba viandarua hivi vya mbu ilipata ajali katika barabara ya taifa namba moja katika kiwango cha kushuka kwa mto Mungai katika eneo la Idiofa. Joachim Kusamba anataka utafutaji wa vijiji vyote hivi ili kurejesha shandaluwa zote iliyokusudiwa kwa eneo la afya la Mkendi katika eneo la Gungu. Kumbuka kwamba jana Jumapili tarehe 15 Mei, timu kutoka Sanru, Kinshasa na Kwilu ikiongozana na mwendesha mashtaka mkuu wa Gungu, msimamizi wa eneo la Idiofa pamoja na shirika za kiraia za maeneo haya mawili zilikaa Mungai ili kuwaomba watu warudishe mashandarua wa zote waliopora na huko Kasai ya mashariki kurejeshwa kazi kwa muradi wa Chilejelu kumesimamishwa kwa karibu miezi mitatu mjini Mbujimai. Mkurugenzi wa ofisi ya barabara na mifereji ya maji anadai kupokea sehemu kubwa ya mafuta na saruji iliyotumwa katika kituo cha reli cha Mweneditu na kampuni ya reli ya kitaifa ya Kongo, SNCC kuwasili kwa mabeu wa kadhaa hata kulisababishwa kupunguzwa kwa bei ya mafuta na saruji katika muji wa Mbujimai. Asante ndugu kwa kututega sikio hadi kumwisha. Taarifa iliyoandaliwa na Alain Rumu Shinj, imewafikia kwa ufundi wa Ipolit Kapanga na Ale Ngoi. Na watakia amani, mnaweza tena kufuata habari hii kwenye mtandao ya kijamii yote ya Radio Kapi.