Salamu zetu ziwafikie popote, mumejiunga na sauti ya amani Fuateni kuanza, vichwa vya habari huletwa na redio Kapi. Mahakama ya rufa ya Chopo inamua kwamba naibu wa mkoo Jean Maringandi mubadala wa naibu wa mkoo Jean Pierre Litema angepashwa piga kura. Kwa hiyo duru ya pili ya uchaguzi wa gavana imefutwa katika jimbo la Chopo. Vikundi kumi na nane vyenye silaha kutoka kusini mwa Kivu kaskazini vilithibitisha tena kujitolea ajili ya mashauriano mjini Nairobi siku zizajo Watu watatu kufariki na wengine makumi mane kupotea kwa msiba ya mashua pale Ziwa Albere katika eneo la Mahagi jimboni Ituri. Baki pamoja na sindugu msikilizaji. Naam, katika jimbo la Chopo, mahakama ya rufa ya jimbo la Chopo ilifuta duru ya pili ya uchaguzi wa gavana ulioandaliwa mnamo tarehe sita mwezi wa tano, kama ilitangazwa siku ya ne tarehe 19 Mei mwaka elfu mbili makumi mawili na mbili kupitia kikao cha kazara. Katika uamuzi wake, mahakama ya rufa ya Chopo inaona kwamba naibu wa mkoo Jean Maringandi, mubadala wa naibu wa mkoo Jean Pierre Litema, ambaye mamlaka yake yalisitishwa kwa sababu ya kubaliana na majukumu yake kama waziri wa mkoo hapashwe kupiga kura. Tukiendelea na habari ya uchaguzi wa magavana tujulishe ya kwamba tangu siku ya tatu iliyopita huko Mungala, mzozo ni mmoja tu wa uchaguzi unachunguzwa katika ngazi ya mahakama ya rufaa. Unaelekea rufaa ya kutengwa kuwasilishwa na naibu Emebo Kungu, mgombea alikamata nafasi ya pili dhidi ya mgombea aliyechaguliwa Cesar Limbaya. Huyu alimshutumu wa pili kwa udanganyifu na ufisadi katika uchaguzi. Hukumu ya mahakama hiyo inatarajiwa mwishoni mwa wiki hii au siku ya kwanza ijayo. Jaji Corneille Wasenda amekuwa rasmi kiongozi wa muda wa mahakama ya kikatiba tangu siku ya tatu. Sheria ya makabidiliano na urezeshaji ilifanyika katika hali ya utulivu kati ya wa wahusika wawili. Mkuu wa mahakama Jedone Kaluba Dibwa, akiwa na baraza lake zima la mawaziri, alikabidhi mwiriti wake nyundo ya amri, ishara ya uwezo wake, bila neno ingine. Kaluba aliwashukuru washiriki wake wa zamani kwa usaidizi wao wakati wa uongozi wake. Kwa hivyo, Wasenda atachukua kiongozi wa muda wa mamlaka hii hadi siku atakayechaguliwa kiongozi mupya. Uchaguzi huyu utafanyika baada ya uteuzi wa majaji watatu kuchukua nafasi za waliotengwa na mwanasheria mkuu wa serikali. Katika mahakama hii atachukua muda wa kiongozi wa baraza la juu la mahakama kwa sasa. Ikiwa na majaji wa sita, mahakama ya katiba inaweza tu kukaa na kujadiliana kwa njia halali na wajumbe tisa. Katika Kivu Kaskazini, jumla ya vikundi kumi na mnane vyenye sila kutoka sehemu ya kusini mwa jimbo hilo vilithibitisha tena jioni ya siku ya tatu kujitolea kwa kuendeleza mashauriano jijini Nairobi. Hii ilikuwa wakati wa mkutano wa kupanga uliandaliwa na timu ya pamoja kwa ajili ya maandalizi ya duru ya pili ya majadiliano haya kwenye makao makuu ya MONUSCO Goma. Taarifa ya Gabriel Wamenya katika usomi wa Bernard Nyangi zaidi ya wakilishi wa makundi kumi na mbili waliohudhuria katika awamu ya kwanza ya mkutano wa Nairobi mwezi Aprili iliyopita. Makundi mengine sita yalituma wakilishi wao kwa mkutano wa hiyo jana, na wajumbe wale wa kimataifa unena jiskar kusema. Katika mazungumzo yao na wajumbe wale wa pamoja, wakilishi wa makundi hizo za wapiganaji walirejelea dukuduku zao ni pamoja na kwamba walichukua silaha kwa ajili ya kukinga jamii zao, wala kwamba ni jibu kwa kuona jamii zimoja za tengwa eneo hili, jambo inao waasiri. Kwa mujibu wa dhuru za ofisi ya rais wa Kongo, ujumbe ule uliowasili pabunia asubuhi iya Alhamisi, kama stepi ya pili ya ziara yao, itakutana na viongozi wa kijamii wa kaskazini mwa jimbo na wale wa Ituri na baadaye watazungumza na makundi za wapiganaji. Wajumbe wale wapangilia kuwasili vivyo hivyo pabeni, na baadaye Kivu Kusini, zele za doro zetu. Goma Bernard Nyangi Radio Kapi. Ujumbe wa wataalamu kutoka ofisi ya kamishani mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa uliwasilisha ujumbe wao siku ya tatu kwa kiongozi wa Bunge la Kitaifa, wakiongozwa na kiongozi wa tume ya ha haki za kibinadamu ya Bunge la Kitaifa. Ujumbe huu umefika Kongo ya Kidemokrasia kwa kuanzisha haki ya mpito ili kujaribu uhalifu wote wa kimataifa uliofanywa nchini Kongo ya Kidemokrasia. Mwishoni mwa mahojiano kiongozi wa timu ya wataalamu wa kimataifa nchini Kongo alionyesha kuwa mamlaka ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa ilianza mwaka wa 2017 na mgogoro wa Kamwina Nsapu. Huko Ituri mashua ilizama na siku ya tatu kwenye ziwa Albere na kusababisha kufariki kwa watu watatu na takriban makumi mane hawajulikani walipo kuelekea Mukambo mtaani Mahagi, kulingana na vyanzo vya habari kini. Upepo mkali, wavuvi walihamasishwa kujaribu kuokoa maisha ya wanadamu katika ziki Izaki Remo Yope, akitafsiriwa na Clarisse Zindula mashua ndogo, Jugu, jana siku ya tatu, mashua ule ulijielekeza chomia kwenye ziwa Albert, tarafani Jugu. Kisha saa chache ya safari, mashua ndogo ule uliyejengwa na mbao ulipatwa na mpepeo mkali, mashua ndogo ule ukazama. Washahidi huko wanaeleza kwamba ni watu watatu ndio walikufa na ambao mwili zao zililogotwa na wavuvi. Watu wengine makumi ine walipotea, watu wengine kumi waliokolewa na wavuvi wale. Usubuhi wa leo, utafiti unaendelea katika eneo lile ili kuwapata watu wengine. Bunia Clarisse Zindula, Radio Okapi. Mvua za mwisho zilizonyesha mtaani Shabunda, hasa pale Shabunda kati, zilisababisha uharibifu mkuu wa mali. Shule, nyumba na makanisa yalisombwa na kuacha waamini na wanafunzi bila makazi. Msimamizi wa Shabunda, Kashomba Bin Sale, anapiga yoe ajili ya msaada. Jimbo la Manyema kusherekea jana siku ya tatu, tarehe saba Mei, ya siku iliyotolewa kwa watoto yatima wa Ukimwi. Fursa kwa watoto hawa kutangaza kwamba wanabaguliwa wanakutelekezwa na mamlaka ya umma. Hata hivyo wanashukuru kikundi cha shule ya Saint Martin ambacho kinawasaidia masomo yao. Florence Kizalunga, kilio hiki kilizunduliwa katika chumba cha SNCC ambapo zaidi ya watoto yatima sabini na tano walifahamishwa wajibu wao katika jamii. Mtangazaji wa Mtakatifu Martin anazungumza juu ya shida fulani zilizojitokeza aswa katika lishe na utunzaji wa matibabu ya watoto hawa. Niani bikenge ko na magumu banakuya kila wakati masomo kuanza. Oh, baba baba promotere tuuzie makae bale batoto biko na iko tukusema Martin me tukoko na ile huruma ya wale watoto batatusaidia nao kujenga Kongo njomana kaa banagonjwa gonjwa niye, ni batunzishe je malisho ku benge banachata masomba na kimbia bengi basha tuacha jele mafleo. Kwa kushukuru juhudi za promota na walimu wao, watoto hawa wanalaani matibabu yao na mamlaka na vyama yuma aridi sie tunasikiaka kumaradio gisi wakubwa wa jimbo na magundi ingine ya maendeleo kusaidia mayatima nafasi ingine lakini iii sie watuatilia jutuko watoto mayatima ya sida ni magumu sana. Ikumbukwe kuwa kikundi cha shule ya Saint Martin kimekuwa kikisimamia masomo ya watoto hawa kwa miaka mnane. Toka Kindu, Florence Kizalunga, kwa niaba ya Radio Okapi na katika jimbo la Kwilu walimu wa EPST ya Ngungu ya kwanza Ngungu ya pili ya tatu ya tano na ya sita katika jimbo la elimu Kwilu ya tatu Mutani Ngungu wanakemea ucheleweshaji wa wa malipo ya mishahara yao mara kwa mara na iko bank. Kiongozi wa muungano wa walimu wa gungu ya pili Simon Mulunga alipatikana kwa njia ya simu na Irene Mbuma. Walimu wa shule za tarafa ya elimu ya gungu ya pili, gungu ya tatu, ya tano na ya sita wanakumbwa na hofu kutokana na hali yao ya mishahara ambayo huanza kuwa utashi ya mteja wao Ecobank. Malipo ya mishahara uchukua muda mrefu. Sisi tunateseka. Sasa hivi tunaongea na wewe, malipo ya mishahara ya mwezi wa tatu na wa nne, miezi miwili inalipwa pale Mukedi, kumbe Kilembe bado hajalipwa, Kanganda bado hajalipwa na Kinashi pia Kingashi kwa hivyo tunajiuliza namna gani watoto watafanya mtihani wa serikali uliopangwa Jumatatu tarehe ishirini na tatu mwezi huu, wakati watu hawana pesa mikononi mwao. Kwa sasa, walimu wa Kilembe, Ngashi na Kanganda bado hawajagusa miezi miwili, mwezi wa Machi na Aprili. Kwenda kurudi ni mwingi sana. Wanakuja wanalipa walimu mia mbili, baada ya kurudi Kikwiti kuchukua pesa. Wakija kila mara wanarudi Kikwiti hivyo hivyo. Haya mambo ya kwenda kurudia ndiyo yanatufanya tusilipwe kwa wakati. Tunaomba wakuu viongozi wote wa jimbo kama vile wa kitaifa kutetea walimu, bila vile mkataba wa Ecobank unapashwa kuvunjwa. Ecobank isipobadili tabia, hatutakubali tutaenda kupinga no, eh, no. Juhudi zetu zote kupata majibu ya Ecobank banke kwa Kikwit kuhusu swala hili hazikufaulu. Akisanti ndugu kwa kutetega sikio hadi mwisho ya taarifa iliyoandaliwa na Alain Rungu Mshinji, kwa ufundi wake William Lunga. Na Alengoy, munaweza tena kuyafuata kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.