Hamjambo, oh, wasikilizaji wa Sauti ya Amani. Fuateni kwanza habari za asubuhi na Redio Okapi. Raisi Felix Chisekedi na mwenziwe wa Burundi Evaristi Ndaishimie walipanda miti miwili ya mwembe kama alama ya undugu kati ya nchi zao mbili. Mitihani wa mwandiko ya serikali ya Kongo utaanzishwa leo, siku ya kwanza. Wako zaidi ya elfu mia kenda watashiriki. Likomeshwa jana mjini Lubumbashi kongamano ya wazaliwa wa Katanga katika lengo la kurekebisha amani na masikilizano. Baki pamoja nasi ndugu kama unavyojua Raisi Felix Antoine Chisekedi aliwasiri Burundi, ambako amealikwa na mwenzewe wa Burundi kwa ziara ya siku mbili. Mengi zaidi nawe Ngoma, soko la jiji la Bujumbura linalojulikana kama kwa sioni, alijue tena mazingira yake ya miaka miwili iliyopita. Tuko hapa Jumapili kwenye maegeshw ya magari ya mashirika ya usafiri wa umma ambapo wakongomani upanda teksi hadi Uvira, Bukavu na Goma. Wadereva wa moja kuona Ziko mu ziuninchi taza kusaidizana, haiwezekani. Inchi ya Kongo adlieongoa kisha Burundi ilipe 1 iitusaidie, iyo naliyotiai sana sana inatusumbua. Wakati ya kupita ile barabara ya Kongo ambao bado haijatengenezewa inatusumbua kwa ajili ya kutengeneza magari, pia ni njia mbaya, gari nayo iko naenda na haribika. Kamishna wa soko la Sioni Duku Ndane Joseph anasema kati ya mashirika 42 ya usafiri yaliokuwa yanapanga katika soko hili yamesalia karibu mashirika makumi tatu tu ya uendeshaji. Kwa mashirika haya kamati ya soko ililazimika kupunguza kodi hadi nusu ambayo ilikuwa inagharimu marundi elfu mia mbili ili kujiondoa katika matatizo huu wa kiuchumi. Meneja huyu wa soko anawataka wa raisi hao wawili wa nchi kuamua wa juu jua kuwezesha usafirishaji wa watu na bidhaa zao, kwa kupunguza au kukomesha mtiani wa coronavirus kwenye mpaka wa Gatumba nchini Burundi. wa Kongo wanafanya biashara ya nguo na vitu vingine hapa sokoni Sioni na wanapeleka vyakula vya kila aina nchini DRC. Nikiripoti toka Bujumbura, mimi Fistongo Mama Yabala kwa Radio Okapi. Katika Kivu Kaskazini mapigano mapya yameripotiwa tangu saa kumi za asubuhi ya jana katika eneo la Shangi karibu na mlima wa Runyonyi, kunako kikundi cha Jomba mtani Ruchuru. Jeshi la nchi likiungwa mkono na wanajeshi wa Monusco lilizima shambulio la wasi, kwa mujibu wa vyanzo vya Umoja wa Mataifa. Tunabaki katika jimbo hilo, tujulishe ya kwamba jumla ya kaya 500 hasa zile zilizokimbia mashambulio katika ma eneo ya mapigano huko Runyonyi Chanzu na eneo jirani, kati ya waasi wa M23 na jeshi, wanaishi kwa shida kubwa. Mwakilishi wa watu hawa Baliamine Jean de Dieu aliwasiliana na Gabrieli Wamenya. Tunapatikana hapa Bunagana, ni vigumu kwenda kutafuta chakula, ni vigumu kabisa Tunakuwa ndani ya darasa za shule, wanawake wanalala ndani ya madarasa na sisi wanaume tunalala nje. Tangu kufika kwetu hapo Bunagana, hakuna hata mkuu mmoja yeyote alishakuja kutuona kutuambia ya kwamba subirini siku moja wala nyingine mutarudi nyumbani kwenu. Sijawahi kuona hata mtu yeyote tangu mwezi wa tatu. Tunapambana na shida ya magonjwa, lakini hatuna dawa. Kwenye senta za afya ni malipo ndio zinatolewa. wanawake jifungua hata ndani ya madarasa, tunaishi katika hali mbaya kabisa. Tunaendelea na habari kutoka Jimbo la Kivu Kaskazini, tuseme ya kwamba huko shirika lisilo la kiserikali la Colibri RDC asbele linashutumu kutowepo kwa mashauri kwa wiki moja katika masuala ya uhalifu katika ngazi ya mahakama kuu na mahakama ya amani ya Butembo. Richard Kasereka Ndeke ninge muratibu wa Colibri kwenye kipaza sauti cha Grasa Mzati. Meme si on se trouve dans une situation detat de siege le president de la republique, hata tukijikuta katika hali ya kuzingirwa tayari rais wa jamhuri alitoa amri mwezi wa tatu iliyopita akiruhusu mahakama hizi kuanza tena shughuli zao kuwa kwa makosa fulani. Kwa bahati mbaya, wahusika walifika Ijumaa iliyopita kwenye mahakama ya amani Tripe na wakaona kuwa hakukuwa kusikilizwa. Baraza ilipaswa kufanyika Jumanne iliyopita, mahakama ya amani haikwenda gerezani kuwalalisha kesi ya wafungwa. Hivyo hivyo kwa mahakama kuu TJI Jumatano na Alhamisi. Kwa hivyo, tunagundua kuwa mahakimu hawana nia ya kuandaa vikao vya kusikilizwa na hawatowi maelezo yoyote, na wakati huo huo watu wako wanafungwa katika hali isiyo ya kawaida na hii inatia wasiwasi sana. Ni ukiukwaji mkubwa wa haki zao. Hatuwezi kuendelea kuweka watu gerezani, wakati hatuna uwezo ya kuwatolea chakula na matibabu. Kulitokea vifo vitatu wiki iliyopita kwa kukosa chakula, tulifika Patejei na Tripe. Hakuna tangazo lolote linalojulisha kwa nini hakuna vikao, hakuna mawasiliano rasmi kwa hali yoyote ya mitihani wa serikali wa mwaka wa elfu mbili makumi mawili na mbili waliohitimu shule za sekondari wanaanza mitihani ya nje ya darasa, na tarehe ya kwanza wanaanza na mitihani ya mwandiko ama dissertation. Kwa jumla wako elfu mia tisa na kumi wanashiriki katika kikao hiki. Odia Musungai, mkaguzi mkuu wa wizara ya elimu ya msingi, sekondari na ufundi EPST kama alimwambia Obed Abedi Tout est fin prêt. Les kila kitu kiko tayari. Karatasi ama barua za mitihani tayari yamesafirishwa hadi mahali pote katika nchi. Itafanyika kama ilivyofanyika siku zote, licha ya shida ndogo, sawa vile shida ya kusafirisha barua ya mitihani. Wakati mwingine katika hali ya mvua, kuna karatasi ya mitihani inayofika, siwezi kusema kuchelewa kidogo, lakini tuseme muda fulani kabla ya mitihani yenyewe. Mwaka huu tuna zaidi au chini ya wagombea 1910 Lazima nikiri kwamba mitihani ya kitaifa ni moja ya alama ya umoja wa kitaifa. Ikiwa kuna hapa na pale, kama zamani kuna maeneo ya migogoro na kadhalika, lakini wakati wa mtihani wa vyeti, mtihani ya kitaifa na hata ENAFEP, migogoro hata hupungua na kuwa kimya kwa wakati fulani, na kuacha mtihani ya kitaifa upite. Hivi karibuni tutalipa walimu vitengo vipya na hata nimejulishwa kuwa tutalipa mwezi wa nne na watano, hiyo inabaki kuhakikishwa, lakini kwa Aprili angalau nina uhakika. Ilikwenda hata ngazi ya benki kusimamishwa kwa mugomo wa walimu wa shule za msingi za umma kuanzia leo, siku ya kwanza, tarehe makumi mawili na tatu mwezi wa tano. Maelezo zaidi na katibu wa kitaifa wa chama cha walimu wa shule za msingi Inyase Mbalaketo kwenye kipaza sauti cha Noela Luzitu Kabambi. Après la dernière rencontre avec les... kisha kukutana na wakuu wa EPST tuliamua ya kwamba waweze kulipwa wenzetu makumi saba elfu, miambili, makumi tano na tatu walimu wapya mshahara yao ya mwezi wa tano, kuweka usawa kwa marupurupu kwa pesa miambili elfu fedha ikongomani kuanzia mwezi wa saba mwaka wa elfu mbili, makumi mbili, na mbili. Kwa kuona mambo haya yote, sindiketi nchini ya walimu wa shule za msingi za umma uliamua kukomesha mugomo wa wamemba wake nchini kote na unaomba wenzao wote kurudilia kazi za shule kuanzia siku hii ya kwanza tarehe makumi mbili na tatu Mei mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili. Hiyo ni kwa kuokoa mwaka wa masomo kwa kungojea serikali ijibu kwa malalamiko yetu. Wakati sheria ya uchaguzi inakaguliwa katika tume ya PAG Harambee ya wanawake katika mashirika ya kiraia Sifes inaalika manaibu wa kitaifa kuhusu majukumu yao ya kuipa nchi sheria yenye mageuzi mazuri kendi hii mjini Kinshasa. Kiongozi wa Sifes Rose Muchanga kwenye kipaza sauti cha Philbert Balulagi. Sisi tunaomba mabadiliko, ama kutakuwa uchaguzi bila wanawake, na mabadiliko ni kwa ngazi zote na mahali ambapo mwanamke anayo nafasi kwa uchaguzi ule, kwani katiba ya nchi imeshaweka usawa. Sisi wote tuwe na bahati moja, namba ya wagombea wanaume iwe namba ile kwa wagombea wanawake. Kitu cha pili, sisi wote tunapaswa huzuria na bahati moja wakati wa kampeni, hakuna kutolea tuzo. Watu wanapaswa peleka masemi ya ukweli. Si vizuri mgombea mmoja ajiwakilisha nafasi zote, na zaidi ya ile, wabadili wake ni wanamemba wa jamaa lake bungeni. Tunayo mkutano wa marafiki, mkutano wa Jamal. Ma. Ni vitu kama na hivyo ndivyo tunatamani kubadili na mambo mapya yaliyo katika sheria ya uchaguzi iliyotolewa na wanamemba wa J13, na umbali na haya yote, ni vizuri kukuwe mwangaza upande wa seni. Tunatamani mwangaza ule, ili siku ya uchaguzi kila mgombea ajue matokeo yake. Kukomeshwa jana siku ya Mungu mjini Lubumbashi kwa kongamano la umoja na mapatano ya Wakatanga. Siku ilianza na misa, mambo muhimu kadhaa ikiwa ni pamoja na kupeana mkono kati ya raisi wa zamani wa Jamhuri Joseph Kabila na liwali wa zamani wa Jimbo la Katanga Moize Katumbi. Aksanti, ndugu, nawatakia asubuhi ya amani. Popote munaweza kufuata habari za sauti ya amani Radio Kapi.