Hamjambo wasikilizaji wapendwa, fuatani kwanza vichwa vya habari uletwa na redio Ukapi. Eneo la Kanombe, Paruchuru na lile la Kibumba, Mutani Ragongo zimekaliwa na wasi wa M23 tangu asubuhi ya leo, siku ya tatu kisha mapigano makali kati ya FRDC na M23 huko Kivu Kaskazini. Manaibu wa mukoo wa Sudubangi walipigia kura hoja ya habari na kumutaka aondokwe kazini mwenyezi wa kiti wa jimbo wa EPST Sudubangi ya kwanza sababu ya wizi ya pesa toka kunako UNICEF. Bei za visa za viwandani na visa za chakula ziliongezeka sana kwenye soko la muji wa Buta humo jimbo la Bazuwele. Baki pamoja na ndugu huko Kivu Kaskazini, maeneo kadhaa yamekaliwa tangu leo siku ya tatu asubuhi wa na watu wanaozaniwa kuwa waasi wa M23 pale Kanombe mtani Ruchuru na Pakibumba mtani Nyiragongo. Hii ni baada ya mapigano makali yaliyofuatiwa mashambulizi ya wakati mmoja ya M23 kwenye vituo vya kazi ya FRDC katika maeneo haya mawili. Akitoa maoni yake katika kipindi cha mazungumuzo kati ya wakongo siku ya kwanza iliyopita yaliyowasiliwa na Kelinkute, Jenerali Chavana, naibu kamanda wa vikosi vya MONUSCO, alikariri kuwa vituo vya MONUSCO vilishambuliwa na M23 kwa mbinu mbalimbali alisema ni zaana za kisasa za kijeshi. Nairobi, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika eneo hilo la Maziwa Makuu analaani vitendo vya kijeshi vya mara kwa mara vya M23 zidi ya FRDC na zidi ya vikosi vya MONUSCO. Katika taarifa rasmi iliyotolewa jana siku ya pili, Hwangdia anaeleza mshikamano wake na wakazi wa mashariki mwa Kongo ambao ni wahanga wa ukosefu huu wa usalama unaosababishwa na makundi yenye silaha kuhusu hali mbovu ya eneo hilo, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lina wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa shughuli za makundi yenye sila mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kama walitangaza mbele ya waandishi wa habari jana, siku ya pili, tarehe makumi mbili na nne Mei mwaka huu. Maelezo mengine na Honore Misenga ikatolewa na Jacques Mkonkole. Katika taarifa yao kwa vyombo vya habari, wanachama wa Umoja wa Kimataifa wanalaani vikala shambulio la Eventua dhidi ya nafasi za Monisco na FRDC, shambulio la Mei tarehe ishirini na mbili katika mkoa wa Shangi, Jimboni Kivu la Kaskazini, kuhusiana na mashambulizi ya makusudi yanayowalenga wanajeshi wa Umoja wa Mataifa, hasa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa li kwa mamlaka za DRC fanya uchunguzi wa haraka kwa lengo la kuwafikisha mbele ya sheria. Katika taarifa hiyo hiyo, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa pia wanaelezea wasiwasi wasi wao kuhusu hali ya sasa ya kibinadamu mashariki mwa DRC inasababishwa na ongezeko kubwa la idadi ya watu wanayohitaji na musaada wa kibinadamu. Hata hivyo, wachumbi wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wanakaribisha kutotokea kwa watiasiani wa mfumo wa amani usalama wa ushirikiano ili kukabiliana na tisho linalotolewa na magundi yote yenye silaha yanayofanya kazi mashariki mwa Diarsi na huko Ituri watu mashuhuri wa jamii tofauti wanatoa wito kwa vikundi vinavyopinga mchakato wa Nairobi nchini Kenya kuchukua fursa hii kwa ajili ya kurejesha amani jimboni hili izairemoyope na Ezekiel, mzaliwa wakuu wa makabila mbalimbali mbali, jimboni Ituri, wanasema ya kuwa hujihusisha na mauaji yenye kuzidi zinazoandaliwa na vikundi vya wapiganaji kama vile kodeko na Zaire katika tarafa la Jugu, wanahisi kuchukua huu unaotolewa na, na Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kutoa malalamiko zao baadhi ya kuendelea na vita ambavyo havina faida kwa raia wa jimbo la Ituri. Kwake Vital Tungulo, msimamizi wa kabila la Wanyali, jimbo nzima la Ituri, hasa zaidi tarafa la Jugu vinakuwa na lazima ya amani kwa ajili ya maendeleo. Huyo anaomba wakuu wote wa wapiganaji kuacha silaha. Kwa ngambo nyingine, kiongozi makamu wa Lori Jean-Marie Njaza anajulisha ya kwamba wakuu wa kabila la Walendu wanaendelea na kuhimiza waasi wa Kodeko kuhudhuria kwenye kikao cha Nairobi nchini Kenya. Msemaji wa kundi la wapiganaji URDPC Kodeko anajulisha kwa ngambo yake ya kuwa wanakuwa tayari kufanya amani. Ni na mnukuu, tulitafuta kuja kuhudhuria kwenye maongezi ya kamati toka kwake raisi na ubalozi wa Kenya nchini DRC mjini Bunia, lakini tulishambuliwa na waasi wa Zaire, mwisho wa kumnukuu. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia. Kuanzia jana, siku ya pili mbele ya mahakama ya kijeshi ya Beni ya kesi ya watuhumiwa wa mauaji wa maimamu wawili na waamini wa Kiislamu mwaka jana katika muji huu wa Kivu Kaskazini. Wakili wa jumuiya ya Kiislamu ya Kongo kwanza alikataa maelezo ya mmoja wa washtakiwa ambaye aliwashitumu maimamu hao wawili kwa kupokea dola za Kimarekani elfu hamsini kutoka kwa ADF ili kuendesha kampeni za kuwabadilisha vijana wa Kiislamu kuwa washiriki wa ADF. Aliomba hukumu ya washtakiwa wote pamoja na serikali ya Kongo kwa kulipa fizia ya kiasi cha dola za Marekani milioni moja kwa sababu ya mazara yaliyotokana na mauaji ya kiongozi ya dini ya Kiislamu katika eneo la Beni. Kwa kujibu, mwendesha mashtaka aliomba mahakama kutenganisha serikali ya Kongo katika kesi hii na kutangaza ombi hili la komiko kutokuwa na msingi. Baada ya kueleza ni nini kwake jukumu la kila mshtakiwa katika mauaji hayo, mwendesha mashtaka aliomba mahakama kuhukumu washtakiwa wote kwa kushiriki katika harakati za uasi. Kwa washtakiwa wane aliomba kuhukumiwa kwa ugaidi na mauaji, aliomba vifungo vya kuanzia mwaka mmoja hadi maisha. Beni Marcial Papi Mukeba Redio Kapi Kivu Kusini, miaka mikumi ya utumwa na azabu na miaka mikumi kwa ugaidi. Yali ni hukumu kutolewa leo siku ya tatu tarehe makumi mbili na tano Mei katika kituo cha Kale, kilomita makumi sita kutoka Bukavu kisha kusikilizwa katika chumba cha haki ya mahakama ya kijeshi ya Kivu Kusini juu ya washtakiwa watano katika faili za kipaumbele za Hamakombo na Bukanga katika masuala ya ugandamizi katika ngazi ya rufaa na hii kwa uhalifu zidi ya binadamu kwa mauaji, ubakaji, mateso na vitendo vingine vya kinyama na vya uzalilishaji. Mikutano hii imeandaliwa kwa usaidizi wa sehemu ya usaidizi wa haki ya MONUSCO, BCNUDH, shirika la Trial na Fondation Panzi. Kikao cha vuta ni kuvute jana siku ya pili huko Gemena ambapo manaibu wa mkoa walipigia kura hoja ya habari na kumtaka aondoke mkurugenzi wa mkoa wa EPST Sud Ubangi ya kwanza Paul Richard Malengela na Florence Kizalunga, baada ya kupigia kura hoja ya maelezo iliyoanzishwa na mbunge sai sai sai. Kikao cha Jumane hii kilipendekeza kwa gavana Ubangi, wa Sidu Bangi kufukuzwa kazi mara moja kwa Provet Kabasele kutoka jimbo hilo kwa ubadirifu fedha za umma. Hata hivyo baada ya kura hiyo, baadhi ya manaibu waliomwendea mstakiwa watatoa ushahidi wa kutokuwa na atia, alichokisema rais wa baraza la mashauriano Nolo Milango na Kondo. Mkurugenzi wa mkoa wa EPST Sud-Ubangi bangi ya kwanza aliyestakiwa alithibitishwa tena kutokuwa na atia bwana Kabasele. Badala yake alikashifu imani mbaya ya manaibu wa majimbo. Hatimaye mkurugenzi wa uchapishaji Isidor Bakanja huko Mbandaka pia alisafisha, imethibitishwa Gi Roger Bokele. Anachukia hali hii ya wanasiasa kutochoka. Hikumbuke kwamba pesa hizi zinazokadiriwa kuwa karibu dola elfu makumi tatu zitarejeshwa kwa Unisef, mfadhili wa mradi huo, alisema Abebo Kole. <tune> Na katika jimbo la Bazuwele bei ya viza ya viwandani na viza za chakula ziliongezeka sana kwenye soko la muji wa Buta. Jacques Mkonkole Kulingana na mashirika ya kiraia ya ndani wengi wameongezeka karibu mara mbili kwa bei. Kwa mfano kopo ya chumvi ime, imetoka mia nane hadi elfu moja mia sita ya franc congolais. Kilo moja ya vitunguu kwa sasa imeuzishwa kwa elfu saba ya franc congolais na nafasi ya elfu tatu. Chupa ya mafuta ya ngazi imetoka mia nane hadi elfu mbili na nusu au elfu tatu. Kopo ya mchele inauzwa kwa elfu moja mia sita panafasi ya mia tano. Baa ya sabuni ya tembo mia nane nane hadi elfu mbili na nusu. Karton ya kopo ya tomato elfu makumi sita kwa nafasi ya elfu makumi tatu na tano. Paul Ebuda, rais wa Feke Buta, anataja kupanda kwa bei hii kwa uharibifu wa barabara za Buta Kisangani na Buta Aketi, ili bei ziweze kushuka sokoni. Uendeshaji wa uchumi wa Buta wanaiomba serikali kushiriki katika ukarabati wa barabara Buta na Kisangani na Aketi. Mji Kisangani, Jacques Mkongole, Radio Okapi. Jamhuri ya Kongo ni ghala wa madini, lakini wakazi wake bado hawafaidike na mavuno, sababu ya ukosefu wa ujuzi wa mana zake za madini Alisema mkurugenzi mkuu wa huduma ya taifa ya jiolojia Profesa Kampata Dona kando ya meza ya duru ya madini ambayo inafanyika tangu tarehe makumi mbili na nne hadi makumi mbili na sita mwezi wa tano huko Kinshasa. Asante ndugu, kwa kututega sikio kwa habari ilizoandaliwa na Alen Rumushinj kwa ufundi wake, Sylvie Matundu na Jean-Claude, Nsiala. Munaweza tena kusikiliza habari hizi kwenye mtandao ya kijamii ya Radio Kapi.